BUY
₹1,140
₹1,404.05
₹1,330
16.67%
Alivus Life Sciences અંગે ICICI Securitiesના 31 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં BUY રેટિંગ યથાવત્ રાખીને FY28Eના Rs 1,029 કરોડ EBITDAના 15 ગણા આધારે લક્ષ્ય ભાવ સુધારીને Rs 1,330 કરવામાં આવ્યો છે. FY27 વૃદ્ધિ માર્ગદર્શનમાં વધારો, સતત નફાકારકતા, બિન-GPL API વ્યવસાયમાં સારો વેગ અને વિસ્તરતી CDMO તક પાઇપલાઇન આ હકારાત્મક દૃષ્ટિકોણને આધાર આપે છે.
અહેવાલના Rs 1,140ના CMP પર, લક્ષ્યે 12 મહિનાના ગાળામાં 17 ટકા વધારાની સંભાવના દર્શાવી.
અગાઉ Glenmark Life Sciences તરીકે ઓળખાતી Alivus Life Sciences API વિકસાવતી અને ઉત્પાદન કરતી કંપની છે. FY26ની આવકમાં APIનો ફાળો આશરે 93 ટકા હતો, જ્યારે CDMO સેવાઓનો ફાળો આશરે 7 ટકા હતો.
કંપની 150થી વધુ ઉત્પાદનો સાથે 75થી વધુ દેશોમાં 700થી વધુ ગ્રાહકોને સેવા આપે છે. તેનું ધ્યાન હૃદયરોગ, કેન્દ્રીય નર્વસ સિસ્ટમના રોગો, પીડા વ્યવસ્થાપન અને ડાયાબિટીસ સહિતની દીર્ઘકાલીન સારવાર પર છે. ગુજરાતમાં અંકલેશ્વર અને દહેજ તેમજ મહારાષ્ટ્રમાં મોહોલ, કુરકુંભ અને આગામી સોલાપુર સ્થળે તેની રિએક્ટર ક્ષમતા આશરે 1,424 KL છે, જેમાં 1,198 KL API ક્ષમતા અને 226 KL પછાત-સંકલિત ક્ષમતા સામેલ છે.
Q1FY27ની કામગીરી વ્યાપકપણે ICICI Securitiesની અપેક્ષાઓને અનુરૂપ રહી અને માર્જિન સારા રહ્યા. આવક વાર્ષિક ધોરણે 9 ટકા વધીને Rs 640 કરોડ થઈ, જેમાં બિન-GPL API વેચાણ 30 ટકા વધીને Rs 520 કરોડ થવાનો મુખ્ય ફાળો રહ્યો. તાજેતરમાં રજૂ થયેલા ઉત્પાદનો વિવિધ ભૌગોલિક બજારોમાં વિસ્તરતાં સહારો મળ્યો અને 1-2 ટકા ભાવ ઘટાડા છતાં API જથ્થો આશરે 21 ટકા વધ્યો, જેથી બિન-GPL વૃદ્ધિ જથ્થા આધારિત રહી.
જથ્થા તર્કસંગતીકરણને કારણે GPL API આવક વાર્ષિક ધોરણે 53 ટકા ઘટીને Rs 72.3 કરોડ રહી. CDMO આવક વાર્ષિક ધોરણે 5 ટકા વધીને આશરે Rs 38 કરોડ થઈ. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 11.6 ટકા વધીને Rs 221.4 કરોડ થયો, જેમાં 31.8 ટકા માર્જિન હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે 126 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું; જ્યારે PAT આશરે 15 ટકા વધીને Rs 162.7 કરોડ થયો.
| Q1FY27 માપદંડ | કામગીરી | વાર્ષિક ફેરફાર |
|---|---|---|
| આવક | Rs 640 કરોડ | 9% વૃદ્ધિ |
| બિન-GPL API વેચાણ | Rs 520 કરોડ | 30% વૃદ્ધિ |
| GPL API આવક | Rs 72.3 કરોડ | 53% ઘટાડો |
| CDMO આવક | આશરે Rs 38 કરોડ | 5% વૃદ્ધિ |
| EBITDA | Rs 221.4 કરોડ | 11.6% વૃદ્ધિ; 31.8% માર્જિન, 126 bps વધારો |
| PAT | Rs 162.7 કરોડ | આશરે 15% વૃદ્ધિ |
વ્યવસ્થાપનને FY27માં GPL વ્યવસાય મોટાભાગે સ્થિર રહેવાની અપેક્ષા છે, જેમાં સુધારાનો ભાર બીજા છમાસિક તરફ રહેશે કારણ કે આ વ્યવસાય માળખાકીય રીતે વધુ H2 તરફ ઝુકેલો છે. Q1FY27માં CDMO વૃદ્ધિ મર્યાદિત હતી, પરંતુ વ્યવસ્થાપનને H2FY27માં બે વધારાના કરારોના વ્યાપારીકરણની અપેક્ષા છે.
Alivus Life Sciences સાત CDMO પ્રોજેક્ટ્સ માટે સક્રિય ચર્ચામાં પણ છે, જેને ICICI Securities તંદુરસ્ત મધ્યમ ગાળાની પાઇપલાઇન તરીકે જુએ છે. કંપની પાસે સક્રિય વિકાસમાં 29 ઉચ્ચ-ક્ષમતાવાળા API ઉત્પાદનો છે, જે આશરે US$82 અબજના અંદાજિત બજાર અવસરને આવરી લે છે. તેમાંથી 13 માન્ય કરવામાં આવ્યા છે, સાત અદ્યતન વિકાસ તબક્કામાં છે અને નવ પ્રયોગશાળા વિકાસમાં છે. વ્યવસ્થાપનને અપેક્ષા છે કે FY28થી નવા લોન્ચ અને ઉચ્ચ-ક્ષમતાવાળા અણુઓ આવકમાં અર્થપૂર્ણ ફાળો આપશે.
વ્યવસ્થાપને FY27 આવક-વૃદ્ધિ માર્ગદર્શનને ઉચ્ચ એક-અંકથી વધારીને 10-12 ટકા કર્યું અને EBITDA માર્જિનને 30-32 ટકાની શ્રેણીમાં ટકાવી રાખવાનો વિશ્વાસ પુનરોચ્ચાર્યો. FY27 મૂડી ખર્ચ માર્ગદર્શન Rs 540 કરોડ છે, જે સંપૂર્ણપણે આંતરિક સંચયથી ભંડોળિત છે.
ક્ષમતા વિસ્તરણની પ્રોજેક્ટ સમયમર્યાદા આગળ ધકેલાઈ છે, જેને ICICI Securities હકારાત્મક ગણે છે કારણ કે મૂડી ખર્ચને માંગની દૃશ્યતા સાથે સુસંગત કરવામાં આવી રહ્યો છે. પ્રવાહ રસાયણશાસ્ત્ર, જટિલ ઉત્પાદનો, કણ ઇજનેરી, કેન્સર સંશોધન અને હરિત રસાયણશાસ્ત્ર પર કેન્દ્રિત નवी મુંબઈના તળોજા ખાતે R&D સુવિધાનું બાંધકામ શરૂ થયું છે. નિયમનકારી નિરીક્ષણ પછી સોલાપુર તબક્કો 3નું વિસ્તરણ થશે. વ્યવસ્થાપનને આવતા વર્ષમાં જથ્થા દિવસો વધવાની અપેક્ષા છે.
| માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| આવક | Rs 2,818.4 કરોડ | Rs 3,188.8 કરોડ |
| EBITDA | Rs 905.8 કરોડ | Rs 1,029 કરોડ |
| PAT | Rs 671.7 કરોડ | Rs 756.5 કરોડ |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા