HOLD
₹440
₹402.7
₹480
9.09%
ICICI Direct Research ના 29 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Ambuja Cements માટે ખર્ચ કાર્યક્ષમતાને મુખ્ય રોકાણ માપદંડ તરીકે ઓળખવામાં આવી છે. બ્રોકરે HOLD રેટિંગ અને Rs 480નો લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો છે તથા કંપનીનું મૂલ્યાંકન FY28E EV/EBITDA ના 15 ગણા પર કર્યું છે.
Adani Group નો ભાગ Ambuja Cements, Sanghi Industries, Penna Cement અને Orient Cement સહિત આશરે 109 mtpa ની એકીકૃત સિમેન્ટ ક્ષમતા ધરાવતી અખિલ ભારતીય સિમેન્ટ ઉત્પાદક છે.
નોંધાયેલી Q1 FY27 કામગીરી આવક Rs 9,500 કરોડ રહી, જે વાર્ષિક ધોરણે 7.7 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 13.0 ટકા ઘટી હતી. વેચાણ જથ્થામાં વાર્ષિક ધોરણે 8.0 ટકાના ઘટાડાને કારણે આ ઘટાડો થયો, જ્યારે મિશ્રિત વસૂલાત વાર્ષિક ધોરણે સ્થિર રહી.
| માપદંડ | Q1 FY27 | વાર્ષિક ફેરફાર |
|---|---|---|
| કામગીરી આવક | Rs 9,500 કરોડ | 7.7% ઘટાડો |
| EBITDA | Rs 1,589 કરોડ | 19.0% ઘટાડો |
| પ્રતિ ટન EBITDA | Rs 918 | 11.9% ઘટાડો; ક્રમિક રીતે 26.1% વધારો |
| EBITDA માર્જિન | 16.7% | 233 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટાડો |
| PAT | Rs 577 કરોડ | 30.9% ઘટાડો |
વીજળી, ઇંધણ અને અન્ય ખર્ચ વધવાને કારણે પ્રતિ ટન કુલ ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 3.2 ટકા વધ્યો અને EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 233 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 16.7 ટકા રહ્યો. નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 30.9 ટકા ઘટીને Rs 577 કરોડ રહ્યો.
વ્યવસ્થાપને FY27E માટે આશરે 8 ટકાના વેચાણ-જથ્થા વૃદ્ધિના માર્ગદર્શનને જાળવી રાખ્યું છે, જે આશરે 80 mtpa જથ્થો સૂચવે છે. વૃદ્ધિને માળખાગત ખર્ચ, આવાસ માંગ અને તાજેતરમાં શરૂ કરાયેલી ક્ષમતાઓનો ટેકો મળવાની અપેક્ષા છે.
કંપનીના જથ્થા કરતાં મૂલ્યના અભિગમમાં ઓછા માર્જિનવાળા બિન-વેપારી વેચાણમાં ઘટાડો સામેલ હતો. Q1 FY27 માં વેપારી જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 2 ટકા ઘટ્યો, જ્યારે બિન-વેપારી જથ્થામાં 21 ટકાનો ઘટાડો થયો. વેપારી વેચાણ કુલ જથ્થાના 78 ટકા હતું, જ્યારે પ્રીમિયમ ઉત્પાદનો વેપારી વેચાણના 34 ટકા હતા. Q1 FY27 માં ક્ષમતા ઉપયોગ આશરે 65 ટકા હતો, જે માર્ચ 2026 સુધી આશરે 70 ટકા હતો. ICICI Direct એ FY26 થી FY28E દરમિયાન આશરે 7 ટકા CAGR એકીકૃત જથ્થા વૃદ્ધિનો અંદાજ આપ્યો છે.
Ambuja Cements FY27 ના અંત સુધી 109 mtpa થી વધીને 119 mtpa ની એકીકૃત ક્ષમતા તરફ આગળ વધી રહી છે. Jodhpur, Dahej, Kalamboli, Warisaliganj, Bathinda અને Maratha ખાતે પ્રોજેક્ટ ચાલી રહ્યા છે.
વ્યવસ્થાપનનો લાંબા ગાળાનો લક્ષ્યાંક 155 mtpa છે, જેમાં વાર્ષિક આશરે 8-10 mtpa નો ઉમેરો અને 70-75 ટકાનો એકીકૃત ઉપયોગ સામેલ છે. આધુનિકીકરણ અને એકીકરણ માટે આશરે 3.5 mtpa ક્ષમતા લગભગ છ મહિના માટે કામચલાઉ બંધ રહેશે.
Orient Cement આશરે 87 ટકા ઉપયોગ અને તંદુરસ્ત માર્જિન સાથે કાર્યરત હતી, જ્યારે ઉપયોગ સુધારવા Penna Cement ને તેના વિતરણ નેટવર્કમાં રોકાણની જરૂર છે.
| મદ | માર્ગદર્શન અથવા સ્થિતિ |
|---|---|
| FY27-અંત ક્ષમતા | 119 mtpa |
| લાંબા ગાળાનો ક્ષમતા લક્ષ્યાંક | 155 mtpa |
| FY27E મૂડી ખર્ચ | આશરે Rs 6,500 કરોડ |
| Q1 માં ખર્ચાયેલ FY27E મૂડી ખર્ચ | Rs 1,500-1,600 કરોડ |
| FY28 મૂડી ખર્ચ | Rs 6,000-7,000 કરોડ |
બ્રોકરને હસ્તગત સંપત્તિઓના સમન્વય અને ખર્ચ પહેલો દ્વારા નફાકારકતામાં સુધારો થવાની અપેક્ષા છે. વ્યવસ્થાપનનો લક્ષ્યાંક FY27-અંત સુધી કામગીરી ખર્ચમાં વધુ Rs 130-150 પ્રતિ ટન ઘટાડો કરીને તેને આશરે Rs 4,250 પ્રતિ ટન અને FY28-અંત સુધી આશરે Rs 4,000 પ્રતિ ટન કરવાનો છે.
ખર્ચ ઘટાડાના મુખ્ય પરિબળોમાં સામેલ છે:
Q1 FY27 દરમિયાન હરિત વીજળીનો હિસ્સો આશરે 28 ટકા હતો અને FY27-અંત સુધી તેને 35 ટકા કરવાનો લક્ષ્યાંક છે. વ્યવસ્થાપન FY27E માં વૈકલ્પિક ઇંધણ વપરાશ 12-15 ટકા રાખવાનો પણ લક્ષ્યાંક ધરાવે છે. કોલસા બ્લોક્સ આશરે 30 મહિનામાં કાર્યરત થવાની અપેક્ષા છે.
ICICI Direct એ FY28E માં Rs 1,037 પ્રતિ ટન EBITDA નો અંદાજ આપ્યો છે, જે FY26 માં Rs 874 હતો. બ્રોકરે FY27E અને FY28E ના આવક અને EBITDA અંદાજ મોટાભાગે જાળવી રાખ્યા છે, જ્યારે જથ્થા CAGR અંદાજમાં નજીવો ઘટાડો કરીને FY28E પ્રતિ ટન EBITDA અંદાજ વધાર્યો છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા