enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

મૂલ્યવર્ધિત ક્ષમતા વિસ્તરણ વૃદ્ધિને ટેકો આપતાં APL Apollo Tubesએ માર્જિન જાળવ્યા

APL Apollo Tubes Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Buy

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

03 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Iron & Steel

ભલામણ કિંમત

₹1,942

CMP

₹2,226

લક્ષ્ય

₹2,240

અપસાઇડ

15.35%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

Motilal Oswal Financial Services Ltd. એ 3 ઓગસ્ટ 2026ના Q1 FY27 પરિણામ અપડેટમાં APL Apollo Tubes માટે તેનું ખરીદ રેટિંગ યથાવત્ રાખ્યું. બ્રોકરનું માનવું છે કે આવાસ અને ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરમાં સ્ટ્રક્ચરલ ટ્યુબ્સનો વધતો ઉપયોગ તેમજ સોલર ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અને ડેટા સેન્ટર્સમાં વિસ્તરણથી કંપનીનો વૃદ્ધિ દૃષ્ટિકોણ મજબૂત રહે છે.

Motilal Oswal એ FY26-FY28E દરમિયાન 11 ટકા વોલ્યુમ CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે અને સમાન ગાળામાં આવક, EBITDA અને સમાયોજિત PAT માટે અનુક્રમે 17 ટકા, 18 ટકા અને 21 ટકા CAGRની આગાહી કરી છે.

મૂલ્યાંકન માપદંડ વિગતો
રિપોર્ટ CMP Rs 1,942
લક્ષ્ય ભાવ Rs 2,240
સંભવિત વધારો 15 ટકા
FY28E EPS Rs 63
મૂલ્યાંકન ગુણક FY28E EPSના 35 ગણા
રિપોર્ટ CMP મૂલ્યાંકન FY28E EPSના 30.7 ગણા

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

APL Apollo Tubes એ Q1 FY27માં Rs 5,600 કરોડની સંકલિત આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 4 ટકા વધી પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 11 ટકા ઘટી. આવક Motilal Oswalના Rs 5,040 કરોડના અંદાજથી વધુ રહી.

કુલ વેચાણ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 6 ટકા ઘટીને 7,44,823 ટન થયું. ભૌગોલિક-રાજકીય સપ્લાય ચેઇન વિક્ષેપોને કારણે દુબઈ પ્લાન્ટમાં આશરે 25,000 ટનનું નુકસાન થયું. ઊર્જાની અછત અને પ્રાથમિક-દ્વિતીયક સ્ટીલના ભાવમાં મોટા તફાવતથી SG Premium રસ્ટ-પ્રૂફ સેગમેન્ટ પર પણ આશરે 25,000 ટનની અસર થઈ. ઊંચા ઇનપુટ ખર્ચ, સ્ટીલ ભાવવધારા પછી ચેનલ ડીસ્ટોકિંગ અને નબળી બાંધકામ માંગે પણ વોલ્યુમ પર દબાણ લાવ્યું.

નકારાત્મક ઓપરેટિંગ લીવરેજ છતાં, Q1 FY27 EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 11 ટકા વધીને આશરે Rs 410 કરોડ થયો, જે બ્રોકરના અંદાજને અનુરૂપ હતો. વધુ સારા ભાવનિર્ધારણ અને નફાકારકતા પર મેનેજમેન્ટના ધ્યાનથી પ્રતિ ટન EBITDA Rs 5,522 જળવાઈ રહ્યો, જે Q1 FY26માં Rs 4,683 અને Q4 FY26માં Rs 5,525 હતો. સમાયોજિત PAT પણ વાર્ષિક ધોરણે 11 ટકા વધીને આશરે Rs 260 કરોડ થયો, જે અંદાજોને અનુરૂપ હતો.

માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક / તુલના
સંકલિત આવક Rs 5,600 કરોડ વાર્ષિક 4 ટકા વધારો; ત્રિમાસિક 11 ટકા ઘટાડો
કુલ વેચાણ વોલ્યુમ 7,44,823 ટન વાર્ષિક 6 ટકા ઘટાડો
EBITDA આશરે Rs 410 કરોડ વાર્ષિક 11 ટકા વધારો
પ્રતિ ટન EBITDA Rs 5,522 Q1 FY26માં Rs 4,683; Q4 FY26માં Rs 5,525
સમાયોજિત PAT આશરે Rs 260 કરોડ વાર્ષિક 11 ટકા વધારો
જૂન 2026માં ચોખ્ખી રોકડ Rs 1,410 કરોડ માર્ચ 2026માં Rs 1,530 કરોડ
ચોખ્ખા કાર્યકારી-મૂડી દિવસો શૂન્ય અપરિવર્તિત રહ્યા

મેનેજમેન્ટ માર્ગદર્શન અને માર્જિન દૃષ્ટિકોણ

મેનેજમેન્ટે FY27 માટે 15-20 ટકા વોલ્યુમ વૃદ્ધિનું માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું અને કુલ EBITDA 20 ટકા કરતાં વધુ વધવાની અપેક્ષા વ્યક્ત કરી. FY27 દરમિયાન પ્રતિ ટન EBITDA Rs 5,000-5,500ની શ્રેણીમાં રહેવાની અપેક્ષા છે.

અનુકૂળ વ્યાપક આર્થિક સ્થિતિના ટેકાથી મેનેજમેન્ટ 2HFY27માં માંગ અને કામગીરીમાં નોંધપાત્ર સુધારાની અપેક્ષા રાખે છે. ઓગસ્ટ અને સપ્ટેમ્બર દરમિયાન માસિક વોલ્યુમ આશરે 3,35,000-3,50,000 ટન સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે.

વોલ્યુમ સુધરતાં પ્રતિ ટન EBITDAમાં થોડો ઘટાડો થઈ શકે છે. જોકે, મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનોનું વધતું યોગદાન સમય જતાં EBITDA માર્જિનમાં આશરે 100-200 બેસિસ પોઇન્ટનો સુધારો લાવશે તેવી અપેક્ષા છે. મેનેજમેન્ટે APL Apollo અને રૂફિંગ ઉત્પાદનો માટે પ્રતિ ટન EBITDA Rs 6,000-7,000, SG ઉત્પાદનો માટે આશરે Rs 500 અને UAE રેમ્પ-અપમાંથી Rs 6,000-7,000નું લક્ષ્ય રાખ્યું છે.

ક્ષમતા વિસ્તરણ અને મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનો

APL Apollo Tubes હાલની 5 મિલિયન ટન ક્ષમતાને FY28 સુધી 8 મિલિયન ટન સુધી વધારવાની યોજના ધરાવે છે. વિસ્તરણમાં 2 મિલિયન ટન Greenfield અને Brownfield ક્ષમતા સાથે 1 મિલિયન ટન ડિબોટલનેકિંગનો સમાવેશ થાય છે. નવી ક્ષમતાઓ 2HFY27થી શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.

  • Gorakhpur સપ્ટેમ્બર 2026માં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.
  • Siliguri Q4 FY27માં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.
  • 1 મિલિયન ટનનો Malur પ્લાન્ટ ડિસેમ્બર 2027 સુધી શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.

Malur સંપૂર્ણપણે મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરશે. મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે Q4 FY28 સુધી પોર્ટફોલિયોમાં મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનોનો હિસ્સો 75 ટકા કરતાં વધુ થશે, જે વધુ સ્થિર વોલ્યુમ અને માર્જિનને ટેકો આપશે.

જુલાઈમાં UAE વોલ્યુમ સુધરીને દર મહિને 10,000-12,000 ટન થયું હતું. કાચા માલનો પુરવઠો સામાન્ય બનશે તો સપ્ટેમ્બર સુધી દર મહિને 24,000-25,000 ટનના ઐતિહાસિક દરે પાછા ફરવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે.

બ્રોકર અંદાજો

Motilal Oswal એ FY27E અને FY28E માટે આવકના અંદાજ 8 ટકા વધારીને અનુક્રમે Rs 28,175 કરોડ અને Rs 31,587 કરોડ કર્યા. EBITDAના અંદાજ FY27E માટે Rs 2,153 કરોડ અને FY28E માટે Rs 2,504 કરોડ પર મોટાભાગે અપરિવર્તિત રાખ્યા.

અંદાજ FY27E FY28E
આવક Rs 28,175 કરોડ Rs 31,587 કરોડ
EBITDA Rs 2,153 કરોડ Rs 2,504 કરોડ
સમાયોજિત PAT Rs 1,448 કરોડ Rs 1,758 કરોડ

FY27E સમાયોજિત PAT Rs 1,448 કરોડ પર જાળવી રાખવામાં આવ્યો, જ્યારે FY28E સમાયોજિત PAT 4 ટકા વધારીને Rs 1,758 કરોડ કરાયો.

મુખ્ય દબાણના મુદ્દા

  • નબળી બાંધકામ માંગ અને ચેનલ ડીસ્ટોકિંગ.
  • SG Premiumના અર્થશાસ્ત્રને અસર કરતા પ્રાથમિક-દ્વિતીયક સ્ટીલ ભાવ તફાવતો.
  • SG Premium સેગમેન્ટને અસર કરતી ઊર્જા-સંબંધિત પુરવઠા સમસ્યાઓ.
  • UAE કામગીરી અને સપ્લાય ચેઇનમાં ભૌગોલિક-રાજકીય વિક્ષેપ.
  • વોલ્યુમ સુધરતાં પ્રતિ ટન EBITDAમાં સંભવિત ઘટાડો.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.