BUY
₹445
₹439.6
₹528
18.65%
Motilal Oswal Financial Services ના 7 ઓગસ્ટ 2026ના Apollo Tyres પરિણામ અપડેટમાં ખરીદી રેટિંગ જાળવી રાખવામાં આવ્યું છે અને સ્થિર માંગ, પ્રીમિયમાઇઝેશન તથા યુરોપીયન પુનર્ગઠનના લાભોને મુખ્ય પરિબળો ગણાવાયા છે. બ્રોકરને FY25-FY28E દરમિયાન સંકલિત આવકમાં સ્થિર 8 ટકા CAGRની અપેક્ષા છે.
કાચા માલની કિંમત ફુગાવાથી FY27Eમાં માર્જિન પર દબાણ રહેવાની અપેક્ષા છે, પરંતુ ખર્ચનું દબાણ સામાન્ય થતાં અને યુરોપમાં પુનર્ગઠનના લાભો મળતાં Motilal Oswal ને FY28Eમાં સંપૂર્ણ માર્જિન પુનઃપ્રાપ્તિની અપેક્ષા છે.
બ્રોકરનો Rs 528 લક્ષ્ય ભાવ FY28E સંકલિત EPSના 16 ગણા પર આધારિત છે. તેમાં FY27E EPSના 16.2 ગણા અને FY28E EPSના 13.5 ગણા મૂલ્યાંકનને સમકક્ષોની સરખામણીએ આકર્ષક ગણાવાયું છે.
Apollo Tyres એ Q1 FY27માં વર્ષ-દર-વર્ષ આશરે 13 ટકાની સંકલિત આવક વૃદ્ધિ સાથે Rs 73.9 બિલિયનની આવક નોંધાવી, જે Motilal Oswal ના અંદાજને અનુરૂપ હતી. સંકલિત EBITDA વર્ષ-દર-વર્ષ સ્થિર રહીને Rs 8.7 બિલિયન રહ્યો, જે પણ અંદાજને અનુરૂપ હતો, જ્યારે કાચા માલના ફુગાવાને કારણે EBITDA માર્જિન વર્ષ-દર-વર્ષ 150 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 11.7 ટકા રહ્યો, જે બ્રોકરના 11.6 ટકા અંદાજની સરખામણીએ હતો.
સંકલિત PAT વર્ષ-દર-વર્ષ 12.1 ટકા વધીને Rs 3.3 બિલિયન થયો અને Rs 583 મિલિયનની અપેક્ષા કરતાં ઊંચી અન્ય આવકના ટેકાથી બ્રોકરની અપેક્ષાઓ કરતાં વધુ રહ્યો. નોંધાયેલી કમાણીમાં અગાઉના વર્ષોમાં રદ કરાયેલી અસુરક્ષિત ટૂંકા ગાળાની આંતર-કોર્પોરેટ થાપણો સંબંધિત વચગાળાના વિતરણથી Rs 235 મિલિયનનો અસાધારણ લાભ પણ સામેલ હતો.
| Q1 FY27 સંકલિત માપદંડ | નોંધાયેલી કામગીરી | વર્ષ-દર-વર્ષ ફેરફાર / સરખામણી |
|---|---|---|
| આવક | Rs 73.9 બિલિયન | આશરે 13% વૃદ્ધિ; અંદાજને અનુરૂપ |
| EBITDA | Rs 8.7 બિલિયન | સ્થિર; અંદાજને અનુરૂપ |
| EBITDA માર્જિન | 11.7% | 150 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો; અંદાજ 11.6% |
| PAT | Rs 3.3 બિલિયન | 12.1% વૃદ્ધિ; અપેક્ષાઓથી વધુ |
| અન્ય આવક | Rs 583 મિલિયન | અપેક્ષા કરતાં વધુ |
મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ, અંતિમ બજારો અને ઉત્પાદન શ્રેણીઓમાં વ્યાપક માંગના ટેકાથી ભારત વ્યવસાયે તેની સર્વોચ્ચ ત્રિમાસિક આવક નોંધાવી. સ્વતંત્ર આવક વર્ષ-દર-વર્ષ 15.6 ટકા વધીને Rs 54.6 બિલિયન થઈ, સ્વતંત્ર EBITDA માર્જિન 80 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 12 ટકા રહ્યો અને સ્વતંત્ર PAT વર્ષ-દર-વર્ષ 29.3 ટકા વધીને Rs 2.9 બિલિયન થયો, જે અંદાજો કરતાં આગળ હતો.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે Apollo Tyres એ સ્થાનિક ટાયર ઉદ્યોગ કરતાં વધુ સારી કામગીરી કરી, લગભગ તમામ ઉત્પાદન વિભાગોમાં બે આંકડાની વૃદ્ધિ હાંસલ કરી અને મુખ્ય શ્રેણીઓમાં હિસ્સો વધાર્યો. TBR રિપ્લેસમેન્ટ-માર્કેટ હિસ્સો 30 ટકા કરતાં વધુ હતો, જ્યારે PCR રિપ્લેસમેન્ટ-માર્કેટ હિસ્સો આશરે 21 ટકા હતો. મેનેજમેન્ટે તમામ ચેનલો અને શ્રેણીઓમાં જુલાઈની મજબૂત માંગ પણ નોંધાવી, જે દર્શાવે છે કે ગતિ Q2 FY27માં ચાલુ રહી શકે છે.
| ભારત વ્યવસાય માપદંડ | Q1 FY27 કામગીરી | વર્ષ-દર-વર્ષ ફેરફાર / અવલોકન |
|---|---|---|
| સ્વતંત્ર આવક | Rs 54.6 બિલિયન | 15.6% વૃદ્ધિ; સર્વોચ્ચ ત્રિમાસિક આવક |
| સ્વતંત્ર EBITDA માર્જિન | 12% | 80 બેસિસ પોઇન્ટ સુધારો |
| સ્વતંત્ર PAT | Rs 2.9 બિલિયન | 29.3% વૃદ્ધિ; અંદાજો કરતાં આગળ |
| TBR રિપ્લેસમેન્ટ-માર્કેટ હિસ્સો | 30% કરતાં વધુ | મુખ્ય શ્રેણીમાં હિસ્સામાં વધારો |
| PCR રિપ્લેસમેન્ટ-માર્કેટ હિસ્સો | આશરે 21% | મુખ્ય શ્રેણીમાં હિસ્સામાં વધારો |
રૂપિયામાં રૂપાંતરિત યુરોપ આવક Q1 FY27માં વર્ષ-દર-વર્ષ 10.3 ટકા વધીને Rs 20.4 બિલિયન થઈ, પરંતુ EBIT માર્જિન 190 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 0.7 ટકા રહ્યો. ચાલુ પુનર્ગઠન સંપૂર્ણપણે પૂરું થયા પછી યુરોપમાં ઉચ્ચ-કિશોર EBITDA માર્જિન હાંસલ કરવા અંગે મેનેજમેન્ટ વિશ્વાસ ધરાવે છે.
Motilal Oswal એ Apollo Tyres ની પ્રીમિયમાઇઝેશન વ્યૂહરચના પર ભાર મૂક્યો છે. PV આવક યોગદાન FY18ના 18 ટકાથી વધીને FY26માં 22 ટકા થયું, જ્યારે યુરોપીયન UHP અને UUHP મિશ્રણ Q4 FY25ના 48 ટકાથી વધીને Q4 FY26માં 50 ટકા થયું.
પ્રીમિયમ Vredestein બ્રાન્ડ, હંગેરી ઉત્પાદન સુવિધા, રિપ્લેસમેન્ટ-માર્કેટમાં મજબૂત સ્પર્ધાત્મકતા, OEMમાં પ્રવેશ અને Enschede પ્લાન્ટનું બંધ થવું યુરોપીયન વ્યવસાયને ટેકો આપવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટનો અંદાજ છે કે વર્તમાન ખર્ચ ફુગાવાની સંપૂર્ણ ભરપાઈ કરવા માટે કુલ 15-16 ટકાનો ભાવવધારો જરૂરી છે. આશરે 11 ટકા અમલમાં મૂકવામાં આવ્યો છે, જેથી વધુ એક કે બે તબક્કાની શક્યતા રહે છે.
ભારત અને યુરોપ પ્લાન્ટ Q1 FY27માં અનુક્રમે 91 ટકા અને 94 ટકા ક્ષમતા ઉપયોગ પર કાર્યરત હતા. Apollo Tyres એ બરોડા ખાતે Spacemaster ટાયર ક્ષમતા સ્થાપી છે, OEM મંજૂરીઓ મેળવી છે અને ટૂંક સમયમાં વ્યાવસાયિક પુરવઠાની અપેક્ષા રાખે છે. તેણે અનેક નવી EV-પ્લેટફોર્મ OEM મંજૂરીઓ પણ મેળવી છે.
મેનેજમેન્ટે FY27 માટે આશરે Rs 30 બિલિયનના મૂડી ખર્ચ માર્ગદર્શનને પુનરાવર્તિત કર્યું. Q1 FY27 સંકલિત મૂડી ખર્ચ આશરે Rs 6.5 બિલિયન હતો, જેમાં ભારતમાં લગભગ Rs 5 બિલિયનનો સમાવેશ હતો, અને વિસ્તરણ પ્રોજેક્ટ અમલીકરણમાં પ્રવેશે તેમ ખર્ચ વેગ પકડવાની અપેક્ષા છે.
સંકલિત ચોખ્ખું દેવું આશરે Rs 17 બિલિયન હતું, જ્યારે EBITDA સામે ચોખ્ખું દેવું આશરે 0.4 ગણું હતું. આરામદાયક બેલેન્સ શીટ જાળવીને FY27 દરમિયાન દેવાભારમાં મધ્યમ વૃદ્ધિની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે.
Motilal Oswal એ FY26-FY28E દરમિયાન ભારત આવકમાં 9 ટકા CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે, જેમાં FY27Eમાં 180 બેસિસ પોઇન્ટ માર્જિન સંકોચન અને ત્યારબાદ FY28Eમાં પુનઃપ્રાપ્તિનો સમાવેશ થાય છે. બ્રોકરે FY27E EBITDAમાં 1.6 ટકા અને EPSમાં 3.9 ટકાનો વધારો કર્યો.
| અંદાજ અને બેલેન્સ શીટ માપદંડ | વિગતો |
|---|---|
| FY27 મૂડી ખર્ચ માર્ગદર્શન | આશરે Rs 30 બિલિયન |
| Q1 FY27 સંકલિત મૂડી ખર્ચ | આશરે Rs 6.5 બિલિયન, જેમાં ભારતમાં લગભગ Rs 5 બિલિયન |
| સંકલિત ચોખ્ખું દેવું | આશરે Rs 17 બિલિયન |
| EBITDA સામે ચોખ્ખું દેવું | આશરે 0.4 ગણું |
| ભારત આવક CAGR | FY26-FY28E દરમિયાન 9% |
| FY27E EBITDA સુધારો | 1.6% વધાર્યો |
| FY27E EPS સુધારો | 3.9% વધાર્યો |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા