SELL
₹172
₹175.15
₹166
3.49%
વાણિજ્યિક વાહનોની મજબૂત માંગ અને બિન-CV વ્યવસાયોના વિસ્તરણ છતાં Elara Securities એ 16 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Ashok Leyland માટેનું તેનું Reduce રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. મૂલ્યાંકન એક ત્રિમાસિક આગળ ધપાવ્યા પછી બ્રોકરે લક્ષ્ય ભાવ Rs 160થી Rs 166 કર્યો, જ્યારે 12x સપ્ટેમ્બર 2028E EV/EBITDA ગુણક જાળવી રાખ્યો. શેરનો CMP Rs 172 હોવાથી સુધારેલ લક્ષ્ય પ્રવર્તમાન બજારભાવથી નીચું છે.
Q2 FY27માં કોમોડિટી ફુગાવાથી માર્જિન પર દબાણ થવાની અપેક્ષાને કારણે Elara સાવચેત છે. તેને FY27-29E દરમિયાન MHCV ઉદ્યોગનો માત્ર 3-4 ટકા CAGR અપેક્ષિત છે.
| મૂલ્યાંકન ઘટક | શેરદીઠ મૂલ્ય |
|---|---|
| Ashok Leyland મુખ્ય વ્યવસાય | Rs 160 |
| Hinduja Leyland Finance મૂલ્ય | Rs 5 |
| સુધારેલ લક્ષ્ય ભાવ | Rs 166 |
Ashok Leyland એ Q1 FY27માં Rs 9,630 કરોડની એકલ આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 10.4 ટકા વધી હતી અને તેને MHCV ટ્રક, LCV અને બિન-CV વ્યવસાયોમાં વ્યાપક વૃદ્ધિનો ટેકો મળ્યો હતો. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર રહીને Rs 970 કરોડ રહ્યો, જ્યારે EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે આશરે 105 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 10.1 ટકા થયું. PAT વાર્ષિક ધોરણે 3 ટકા વધીને આશરે Rs 610 કરોડ થયું.
| Q1 FY27 માપદંડ | નોંધાયેલી કામગીરી | વાર્ષિક ફેરફાર |
|---|---|---|
| આવક | Rs 9,630 કરોડ | 10.4% વધારો |
| EBITDA | Rs 970 કરોડ | મોટાભાગે સ્થિર |
| EBITDA માર્જિન | 10.1% | આશરે 105 bps ઘટાડો |
| PAT | આશરે Rs 610 કરોડ | 3% વધારો |
| કુલ માર્જિન | 28.6% | ત્રિમાસિક ધોરણે 10 bps ઘટાડો |
કુલ માર્જિન 28.6 ટકા પર પ્રમાણમાં મજબૂત રહ્યું અને ત્રિમાસિક ધોરણે માત્ર 10 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટ્યું. ઓછી કિંમતની શરૂઆતની ઇન્વેન્ટરી, ભાવવધારા, ખર્ચ બચત અને વધુ સારા વ્યવસાય મિશ્રણે માર્જિનને ટેકો આપ્યો. જોકે, ઊંચા કોમોડિટી ભાવો અને પુરવઠા શૃંખલાના વિક્ષેપને કારણે સામગ્રી ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 90 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને આવકના 71.5 ટકા પર પહોંચ્યો.
મેનેજમેન્ટને Q2 FY27માં કોમોડિટી ખર્ચનું દબાણ ટોચે પહોંચવાની, Q3 FY27થી હળવું થવાની અને Q4 FY27માં વધુ અર્થપૂર્ણ સુધારો થવાની અપેક્ષા છે. Ashok Leyland એ Q1 FY27માં અંદાજે 1.2-1.25 ટકા ભાવવધારો અમલમાં મૂક્યો, જેનાથી મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ કોમોડિટીની અસરનો આશરે અડધો ભાગ સરભર થયો. ખર્ચ બચત અને ઇન્વેન્ટરી લાભોએ બાકી અસર સંભાળી.
જુલાઈથી કંપનીએ CVમાં 1 ટકાથી વધુ અને LCVમાં 2 ટકાથી વધુ ભાવવધારો અમલમાં મૂક્યો. તેનાથી FY27નો સંચિત વધારો CV માટે આશરે 2.00-2.25 ટકા અને LCV માટે 3.5 ટકાથી વધુ થયો. વધુ ભાવવધારા અને ડિસ્કાઉન્ટ અનુકૂલન વિચારાધીન છે.
Elara ને વધુ ઉચ્ચ-હોર્સપાવર ટ્રક મિશ્રણ, ઓવરહેડ પર કડક નિયંત્રણ અને Achieve 2K ખર્ચ-બચત કાર્યક્રમથી કાચા માલની ફુગાવાની અસર આંશિક રીતે ઘટવાની અપેક્ષા છે. તેમ છતાં, વાર્ષિક વેતન સુધારા પછી Q2માં કર્મચારી ખર્ચ ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે 4-5 ટકા વધી શકે છે.
મુખ્ય વાહનોમાં કામગીરીની ગતિ મજબૂત રહી. સ્થાનિક MHCV ટ્રક વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 15 ટકા વધીને 22,998 એકમો થયું, જે ઉદ્યોગની આશરે 13 ટકાની વૃદ્ધિથી વધુ હતું. Ashok Leyland નો કુલ MHCV બજારહિસ્સો 29 ટકા હતો.
LCV વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 21 ટકા વધીને વિક્રમજનક Q1 સ્તરના 18,874 એકમો પર પહોંચ્યો, જ્યારે Vahan બજારહિસ્સો વાર્ષિક ધોરણે 30 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 13.2 ટકા થયો. કેટલાક નુકસાનકારક ટેન્ડર ટાળવાને કારણે બસ વોલ્યુમ ઘટ્યું. કંપની મધ્યમ-બસ તેમજ ખાનગી શાળા અને સ્ટાફ વિભાગો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહી છે, જ્યાં છેલ્લા ત્રણથી ચાર વર્ષમાં તેનો હિસ્સો આશરે 15 ટકાથી વધીને આશરે 25 ટકા થયો છે.
મેનેજમેન્ટને FY27માં MHCV ઉદ્યોગની ઊંચી એકલ-અંક વૃદ્ધિ અને LCV વૃદ્ધિ થોડી વધુ સારી રહેવાની અપેક્ષા છે. જૂના કાફલાના બદલાવની માંગ, ધિરાણની સુધરેલી ઉપલબ્ધતા અને માળખાગત પ્રવૃત્તિ અપેક્ષિત ચાલકો છે.
બિન-CV વ્યવસાયો વૈવિધ્યકરણ અને માર્જિનને ટેકો આપતા પરિબળ બની રહ્યા છે. Q1 FY27માં આફ્ટરમાર્કેટ આવક વાર્ષિક ધોરણે 12.7 ટકા વધી, Power Solutions 51 ટકા અને સંરક્ષણ વ્યવસાય 64 ટકા વધ્યો. સંરક્ષણ વ્યવસાય પાસે સારો ઓર્ડર બુક અને ટેન્ડર પાઇપલાઇન છે.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે બિન-MHCV વ્યવસાયોની વૃદ્ધિને કારણે સ્થિર ખર્ચ આવરી લેવા માટે જરૂરી માસિક સ્થાનિક MHCV વોલ્યુમ અગાઉના આશરે 6,000-7,000 એકમોથી ઘટીને આશરે 1,000-1,500 એકમો થયું છે.
Switch Mobility ને 650 eBusesનો નવો ઓર્ડર મળ્યો, જેનાથી તેનું ઓર્ડર બુક આશરે 2,100 એકમો થયું. તેણે Q1 FY27માં 225 eBuses અને આશરે 300 eLCVs પહોંચાડ્યાં. OHM Mobility નો કાર્યરત કાફલો 1,900 eBusesને વટાવી ગયો, જેમાં ત્રિમાસિક દરમિયાન 500થી વધુ ઉમેરાયા. મેનેજમેન્ટને નજીકના ગાળામાં OHM PAT બ્રેકઈવન સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે.
Ras Al Khaimah પ્લાન્ટમાં વિક્ષેપથી GCC પુરવઠાને અસર થતાં નિકાસ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 18 ટકા ઘટીને 2,461 એકમો થયું. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે GCCની છૂટક માંગ સ્વસ્થ છે અને ઉત્પાદન ફરી ટોચના રન-રેટ પર આવવાથી જથ્થાબંધ વેચાણનું નુકસાન ભરપાઈ થવાની અપેક્ષા છે. SAARC અને African Union બજારો વાર્ષિક ધોરણે આશરે 40-60 ટકા વધ્યાં.
Ashok Leyland એ Q1 FY27માં Optareમાં આશરે Rs 330 કરોડ અને Hinduja Leyland Financeમાં Rs 500 કરોડનું રોકાણ કર્યું. Q1 મૂડી ખર્ચ આશરે Rs 150 કરોડ હતો. છેલ્લા બે વર્ષમાં વાર્ષિક મૂડી ખર્ચ વધીને આશરે Rs 900-1,000 કરોડ થયો છે અને નવા ઉત્પાદનો, ભાવિ ટેક્નોલોજી, વૈકલ્પિક પાવરટ્રેન અને EVs માટે તે આગામી બે થી ત્રણ વર્ષમાં ઊંચો રહેવા તથા વધવાની અપેક્ષા છે.
નજીકના ગાળાના કોમોડિટી દબાણને દર્શાવવા Elara એ FY27-29E કમાણી અંદાજમાં આશરે 1 ટકાનો સુધારો કર્યો. તેના સુધારેલ અંદાજ મુજબ FY27E આવક Rs 48,243 કરોડ, EBITDA Rs 5,934 કરોડ અને સમાયોજિત PAT Rs 4,042 કરોડ રહેશે. EBITDA માર્જિન FY27Eમાં 12.3 ટકાથી વધીને FY29Eમાં 13.5 ટકા થવાનો અંદાજ છે.
| અંદાજ | FY27E | FY29E |
|---|---|---|
| આવક | Rs 48,243 કરોડ | નિર્દિષ્ટ નથી |
| EBITDA | Rs 5,934 કરોડ | નિર્દિષ્ટ નથી |
| સમાયોજિત PAT | Rs 4,042 કરોડ | નિર્દિષ્ટ નથી |
| EBITDA માર્જિન | 12.3% | 13.5% |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા