enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

માર્જિન પર કોમોડિટી દબાણ વચ્ચે Ashok Leylandને CV બદલાવ ચક્રનો લાભ

Ashok Leyland Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

HOLD

બ્રોકર: ICICI Securities

17 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Automobile & Ancillaries

ભલામણ કિંમત

₹172

CMP

₹175.15

લક્ષ્ય

₹185

અપસાઇડ

7.56%

રોકાણ અભિપ્રાય અને મૂલ્યાંકન

17 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, ICICI Securities એ Ashok Leyland પર HOLD રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 185 રાખ્યો છે, જે Rs 172ના CMPની સરખામણીમાં છે. બ્રોકર મધ્યમ અને ભારે વ્યાવસાયિક વાહનો (M&HCVs)માં મજબૂત સ્થિતિ, નિકાસની ગતિ અને ઇલેક્ટ્રિક વાહનોમાં પ્રગતિથી સમર્થિત કંપનીની લાંબા ગાળાની વૃદ્ધિની શક્યતાને સકારાત્મક માને છે.

Ashok Leyland બહુવર્ષીય વ્યાવસાયિક વાહન બદલાવ ચક્ર, માલવહન માંગમાં સુધારો અને જૂના BS2, BS3 અને BS4 વાહનોના સ્થાને BS6 ટ્રક આવવાથી લાભ મેળવવા સારી સ્થિતિમાં છે. જોકે, નજીકના ગાળાની કોમોડિટી ફુગાવો અને સંપૂર્ણ મૂલ્યાંકન શેરભાવના લાભને મર્યાદિત કરી શકે છે, જે HOLD ભલામણને ટેકો આપે છે.

ICICI Securitiesનું Rs 185નું લક્ષ્ય ભાગોના સરવાળાના મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. બ્રોકર મુખ્ય વ્યવસાયને FY28E EV/EBITDAના 12.5 ગણા અને 20 ટકા હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ લાગુ કર્યા પછી વ્યૂહાત્મક લાંબા ગાળાના રોકાણોને ભાવ-થી-બુકના 2 ગણા મૂલ્યાંકન આપે છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

Ashok Leyland એ Q1 FY27માં સ્થિર સ્ટેન્ડઅલોન કામગીરી નોંધાવી. વેચાણ જથ્થો 10.2 ટકા વધીને 48,763 એકમ થતાં ઓપરેટિંગ આવક વાર્ષિક ધોરણે 10.4 ટકા વધીને Rs 9,634 કરોડ થઈ. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે Rs 970 કરોડ પર સ્થિર રહ્યો, જ્યારે EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 105 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 10.1 ટકા થયું. નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 2.6 ટકા વધીને Rs 609 કરોડ થયો.

Q1 FY27 માપદંડ કામગીરી વાર્ષિક ધોરણે ફેરફાર
સ્ટેન્ડઅલોન ઓપરેટિંગ આવક Rs 9,634 કરોડ 10.4 ટકા વધારો
વેચાણ જથ્થો 48,763 એકમ 10.2 ટકા વધારો
EBITDA Rs 970 કરોડ સ્થિર
EBITDA માર્જિન 10.1 ટકા 105 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો
નોંધાયેલ PAT Rs 609 કરોડ 2.6 ટકા વધારો

M&HCVsનો કુલ ત્રિમાસિક જથ્થામાં 60 ટકા હિસ્સો હતો, જે ત્રિમાસિક ધોરણે 660 બેસિસ પોઇન્ટ ઓછો હતો. સરેરાશ વેચાણ ભાવ પ્રતિ એકમ Rs 19.8 લાખ હતો.

વ્યાવસાયિક વાહન માંગ અને બજાર સ્થિતિ

મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે સ્થાનિક M&HCV ઉદ્યોગનો જથ્થો Q1 FY27માં વાર્ષિક ધોરણે 13 ટકા વધ્યો. Ashok Leylandના M&HCV ટ્રકનો જથ્થો 15 ટકા વધીને 22,998 એકમ થયો, જેથી કંપની 29 ટકા બજારહિસ્સો જાળવી શકી.

LCV જથ્થો 21 ટકા વધીને 18,874 એકમ થયો, જ્યારે બજારહિસ્સો 30 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 13.2 ટકા થયો. મેનેજમેન્ટે નબળા મે પછી માંગમાં થયેલા સુધારાનું કારણ બદલાવની માંગ, જૂના વાહન કાફલા, GST-સંબંધિત વાહન અર્થશાસ્ત્ર, ધિરાણની ઉપલબ્ધતા અને માળખાગત પ્રવૃત્તિને આપ્યું.

કંપનીને FY27માં M&HCV ઉદ્યોગમાં ઊંચી એકલ-અંકીય વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે, જ્યારે LCV વૃદ્ધિ થોડી વધુ સારી રહેશે. જોકે, ઊંચા આધારને કારણે મેનેજમેન્ટ સપ્ટેમ્બરથી ઓક્ટોબર પછી સાવચેત રહે છે.

માર્જિન દૃષ્ટિકોણ અને શમન પગલાં

મેનેજમેન્ટને Q2 FY27માં માર્જિન પર દબાણ ચાલુ રહેવાની અપેક્ષા છે, કારણ કે કોમોડિટી અને પુરવઠા-શૃંખલા ખર્ચ Q1 કરતાં વધુ હોઈ શકે છે. Q1ના માર્જિનને ઓછા ખર્ચના શરૂઆતના જથ્થાનો પણ લાભ મળ્યો, જ્યારે વાહન જથ્થો લગભગ 6,000થી વધીને 8,000 એકમ થયો. પરિણામે, કેટલીક ખર્ચ ફુગાવો હજી નફા-નુકસાન ખાતામાં આવ્યો નથી.

મેનેજમેન્ટ Q2ને દબાણનું સંભવિત શિખર માને છે, ત્યારબાદ Q3માં થોડી નરમાઈ અને Q4માં સુધારો થશે. શમન પગલાંમાં સામેલ છે:

  • M&HCVમાં લગભગ 2.25 ટકા અને LCVમાં 3.5 ટકા કરતાં વધુનો સંચિત FY27 ભાવવધારો.
  • Achieve 2K ખર્ચ-બચત કાર્યક્રમ.
  • સુધારેલ ઉત્પાદન મિશ્રણ.
  • ડિસ્કાઉન્ટનું અનુકૂલન.

વ્યવસાય વૈવિધ્યકરણ અને નાણાકીય લવચીકતા

બ્રોકર સંરક્ષણ, Power Solutions, વેચાણપશ્ચાત સેવા, LCVs, EVs અને નાણાકીય સેવાઓમાં વૈવિધ્યકરણને આવકની ગુણવત્તામાં સંભવિત સુધારા તરીકે દર્શાવે છે. Q1 FY27માં સંરક્ષણ આવક વાર્ષિક ધોરણે 64 ટકા વધી, Power Solutions આવક 51 ટકા વધી અને વેચાણપશ્ચાત સેવા આવક 12.7 ટકા વધી.

અંદાજિત MHCV સ્થિર-ખર્ચ બ્રેક-ઈવન સ્તર માસિક 6,000–7,000 એકમથી ઘટીને 1,000–1,500 એકમ થયું છે. Ashok Leyland પાસે Rs 2,252 કરોડની ચોખ્ખી રોકડ હતી, જે મેનેજમેન્ટ મૂડી ખર્ચ, EVs, વૈકલ્પિક પાવરટ્રેન, ઉત્પાદન લોન્ચ અને આંતરરાષ્ટ્રીય વિસ્તરણ માટે વાપરી શકે છે.

નિકાસ અને ઇલેક્ટ્રિક વાહન પ્રગતિ

UAE સુવિધામાં કામચલાઉ વિક્ષેપને કારણે Q1માં નિકાસ જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 18 ટકા ઘટ્યો. ઉત્પાદન સામાન્ય થતાં GCCમાં સુધારાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે. SAARC અને આફ્રિકા વાર્ષિક ધોરણે 40–60 ટકા વધ્યા, જ્યારે Saudi પ્લાન્ટને ઝડપી બનાવવામાં આવી રહ્યો છે.

Switch Mobilityને 650 ઇલેક્ટ્રિક બસોનો ઓર્ડર મળ્યો, જેથી તેની e-bus ઓર્ડર બુક લગભગ 2,100 બસો સુધી પહોંચી. તેણે Q1માં 225 ઇલેક્ટ્રિક બસો અને લગભગ 300 ઇલેક્ટ્રિક LCVsની ડિલિવરી કરી.

બ્રોકર અંદાજ અને મુખ્ય જોખમ

ICICI Securitiesનો FY26થી FY28 માટે જથ્થા CAGR લગભગ 9 ટકા અને EBITDA માર્જિન 12–12.5 ટકાની શ્રેણીમાં રહેવાનો અંદાજ છે.

ઊંચા H2 FY27 આધારની સામે માંગ નરમ પડવાથી અંદાજ કરતાં ઓછી જથ્થા વૃદ્ધિ મુખ્ય ઘટાડાનું જોખમ છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.