enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Bajaj Autoની નિકાસ ગતિ અને EV નફાકારકતા કમાણી વૃદ્ધિને ટેકો આપે છે

Bajaj Auto Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Anand Rathi Share and Stock Brokers Limited

26 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Automobile & Ancillaries

ભલામણ કિંમત

₹11,130

CMP

₹12,100

લક્ષ્ય

₹12,800

અપસાઇડ

15.00%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને કમાણીનો અંદાજ

Anand Rathi Research એ 26 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Bajaj Auto અંગેનો તેનો BUY દૃષ્ટિકોણ જાળવી રાખ્યો. તેના પાછળ Q1 FY27નું મજબૂત કામગીરી પ્રદર્શન, નિકાસની સતત ગતિ અને ઇલેક્ટ્રિક વાહનોની સુધરતી નફાકારકતા છે. મજબૂત સ્થાનિક અને નિકાસ દ્વિચક્રી માંગ, GST રાહત, બજાર વિસ્તરણ, આક્રમક EV વ્યૂહરચના, અનુકૂળ ઉત્પાદન મિશ્રણ, કદની બચત, વિદેશી વિનિમય લાભ અને EV પ્લેટફોર્મમાં સુધરતી નફાકારકતા બ्रोકરના હકારાત્મક વલણને ટેકો આપે છે.

Anand Rathi અપેક્ષા રાખે છે કે FY26-FY28E દરમિયાન Bajaj Autoના વોલ્યુમ, આવક, EBITDA અને મુખ્ય PAT અનુક્રમે 11 ટકા, 16 ટકા, 17 ટકા અને 18 ટકા CAGRથી વધશે. વિદેશી વિનિમય લાભ મોટા ભાગના દબાણને સરભર કરે છે, તેથી કંપની કાચા માલના ખર્ચની ફુગાવા સામે તુલનાત્મક રીતે સ્થિર છે, એમ બ्रोકર માને છે. નવા લોન્ચની સફળતા અને સ્થાનિક બજારહિસ્સાની પ્રગતિ મુખ્ય નિરીક્ષણયોગ્ય બાબતો રહેશે.

માપદંડ વિગતો
ભલામણ BUY
વર્તમાન બજાર ભાવ Rs 11,130
લક્ષ્ય ભાવ Rs 12,800
અહેવાલ તારીખ 26 જુલાઈ 2026
બ્રોકર Anand Rathi Research

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

Bajaj Autoની સ્વતંત્ર Q1 FY27 આવક વાર્ષિક ધોરણે 37 ટકા વધીને Rs 17,244 કરોડ થઈ, જે Anand Rathiના Rs 17,368 કરોડના અંદાજને વ્યાપકપણે અનુરૂપ હતી. વોલ્યુમ 29 ટકા વધીને 14.4 લાખ એકમ થયું, જ્યારે પ્રતિ એકમ પ્રાપ્તિ 6 ટકા સુધરીને Rs 119,894 થઈ.

અન્ય ખર્ચ અપેક્ષા કરતાં ઓછો હોવાથી EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 45 ટકા વધીને Rs 3,595 કરોડ થયો, જે બ्रोકરના Rs 3,527 કરોડના અંદાજ કરતાં વધુ હતો. EBITDA માર્જિન 20.9 ટકા હતો, જે Anand Rathiના અંદાજ કરતાં 54 બેસિસ પોઇન્ટ્સ અને સર્વસંમતિ કરતાં 79 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધુ હતો. સમાયોજિત PAT 42 ટકા વધીને Rs 2,983 કરોડ થયો, જે Anand Rathiના Rs 2,890 કરોડના અંદાજને વ્યાપકપણે અનુરૂપ અને સર્વસંમતિ કરતાં 8 ટકા વધુ હતો.

Q1 FY27 માપદંડ જાહેર થયેલ વાર્ષિક ફેરફાર Anand Rathi અંદાજ
આવક Rs 17,244 કરોડ 37 ટકા Rs 17,368 કરોડ
વોલ્યુમ 14.4 લાખ એકમ 29 ટકા
પ્રાપ્તિ Rs 119,894 પ્રતિ એકમ 6 ટકા
EBITDA Rs 3,595 કરોડ 45 ટકા Rs 3,527 કરોડ
EBITDA માર્જિન 20.9 ટકા અંદાજ કરતાં 54 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધુ; સર્વસંમતિ કરતાં 79 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધુ
સમાયોજિત PAT Rs 2,983 કરોડ 42 ટકા Rs 2,890 કરોડ; સર્વસંમતિ કરતાં 8 ટકા વધુ

રોકડ અનામત માર્ચ 2026ના Rs 18,000 કરોડથી વધીને જૂન 2026માં Rs 21,000 કરોડ થઈ. નાણાંકીય વિભાગે Q1 FY27માં Rs 1,112 કરોડની આવક અને Rs 303 કરોડનો EBIT નોંધાવ્યો.

નિકાસ ગતિ અને પ્રાદેશિક કામગીરી

મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે Middle East and North Africa અને Asia સિવાય, Bajaj Autoએ તેના ટોચના 30 નિકાસ બજારોમાં મૂળ ઉદ્યોગ કરતાં બમણું સારું પ્રદર્શન કર્યું, જેમાં વ્યાપક પ્રાદેશિક વૃદ્ધિ હતી. કંપની Q2 FY27થી દર મહિને 2.5 લાખ એકમથી વધુ નિકાસનું લક્ષ્ય ધરાવે છે.

  • Africa: ઉદ્યોગનો વોલ્યુમ આશરે 50 ટકા વધ્યો, જ્યારે અપગ્રેડેડ Boxer 125 Heavy Dutyની મદદથી Bajaj Auto ઉદ્યોગના દર કરતાં બમણા દરે વધ્યું. Nigeriaની આગેવાની હેઠળના સંસ્થાકીય વેચાણે બજારહિસ્સો 60 ટકા સુધી પહોંચાડ્યો.
  • Mexico: પ્રીમિયમ ઉત્પાદનો અને અનુકૂળ ટેરિફના ટેકાથી દેશ ટોચના પાંચ વૈશ્વિક બજારોમાં સામેલ થયો.
  • Brazil: 75 સ્ટોર્સ કાર્યરત હોવા સાથે વોલ્યુમ 50 ટકા કરતાં વધુ વધી રહ્યો હતો.
  • Asia: Bangladesh અને Nepalને કારણે વિસ્તાર નબળો રહ્યો.

ઉત્પાદન પાઇપલાઇન, EV વ્યૂહરચના અને ક્ષમતા વિસ્તરણ

ઉત્પાદન પાઇપલાઇનમાં નવી 150cc Pulsar, 160-400cc શ્રેણીમાં Pulsarના નવા રૂપ, છ અઠવાડિયામાં 125cc વિભાગમાં નવી Pulsar અને સુધારાઓ, તેમજ FY27 દરમિયાન બે નવી 125cc મોટરસાઇકલ બ્રાન્ડનો સમાવેશ થાય છે. Bajaj Autoના 90 સંયુક્ત KTM અને Triumph સ્ટોર્સ કાર્યરત હતા.

Chetakના નવીનતમ 2501 સંસ્કરણનું તેના પાંચ-મોડલ પોર્ટફોલિયોમાં 12 ટકા યોગદાન હતું. Chetakના 530 વિશિષ્ટ સ્ટોર્સ, 4,500 ગ્રાહક સંપર્ક બિંદુઓ અને 850 શહેરોમાં હાજરી હતી.

EV દ્વિચક્રી અને ત્રિચક્રી આવકનો સ્થાનિક આવકમાં 30 ટકા હિસ્સો હતો અને તેણે Q1 FY27માં બે આંકડાનો EBITDA માર્જિન પેદા કર્યો, જ્યારે Chetak EBITDA માર્જિન હકારાત્મક બન્યો. ઈ-ઓટો વોલ્યુમ બમણો થયો અને L5 શ્રેણીના 45 ટકા જેટલો હતો.

Bajaj Auto EV, ઉચ્ચ શ્રેણીની મોટરસાઇકલ અને ત્રિચક્રી ક્ષમતા સહિત કુલ વાર્ષિક ક્ષમતાને 70 લાખથી 90 લાખ એકમ સુધી વધારી રહી છે. તે ઈ-દ્વિચક્રી ક્ષમતાને પણ દર મહિને 50,000થી 60,000 એકમ સુધી વધારી રહી છે.

માર્જિન, અંદાજ અને મૂલ્યાંકન

ક્રમિક ધોરણે કોમોડિટી ખર્ચ આવકના 4.5 ટકા વધ્યો. જોકે, મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે ભાવવધારો, રૂપિયાનું અવમૂલ્યન, ઉત્પાદન મિશ્રણ, વધારે વોલ્યુમ અને વૈકલ્પિક ખર્ચમાં ઘટાડાએ અસર સરભર કરી.

વધુ નિકાસ વોલ્યુમ, પ્રાપ્તિ અને માર્જિનને કારણે Anand Rathiએ FY27E અને FY28E EPS અંદાજ અનુક્રમે 16.5 ટકા અને 12.6 ટકા વધાર્યા.

બ્રોકરનો Rs 10,750થી વધારાયેલો, ભાગોના સરવાળા આધારિત સુધારેલો Rs 12,800 લક્ષ્ય ભાવ નીચેના મૂલ્યાંકન ઘટકો પર આધારિત છે:

મૂલ્યાંકન ઘટક આધાર પ્રતિ શેર મૂલ્ય
મુખ્ય વ્યવસાય Rs 448ના FY28E મુખ્ય EPSના 25 ગણા
Pierer Mobility/KTM રોકાણ 20 ટકા હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ પછી Rs 162
Bajaj Auto Credit FY26E કિંમતથી બુકના બે ગણા Rs 246
રોકડ અને શેર Rs 965
ભાગોના સરવાળા આધારિત સુધારેલો લક્ષ્ય ભાવ Rs 10,750થી વધારેલ Rs 12,800

મુખ્ય જોખમો અને નિરીક્ષણયોગ્ય બાબતો

  • મુખ્ય વિસ્તારોમાં અપેક્ષા કરતાં નબળી માંગ.
  • તીવ્ર સ્પર્ધા.
  • અસફળ નવા ઉત્પાદનો અને લોન્ચ.
  • અસ્થિર કોમોડિટી કિંમતો.
  • પ્રતિકૂળ ચલણ હલનચલન.

નવા લોન્ચની સફળતા અને સ્થાનિક બજારહિસ્સાની પ્રગતિ Bajaj Auto માટે મુખ્ય નિરીક્ષણયોગ્ય બાબતો છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.