₹1,911
₹1,934.2
₹2,011
5.23%
13 ઓગસ્ટ 2026ના તેના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં, Prabhudas Lilladher એ BEML માટેનું સંચય રેટિંગ જાળવી રાખ્યું અને લક્ષ્ય ભાવ Rs1,940થી વધારીને Rs2,011 કર્યો. બ્રોકરે FY28E EPSમાં 3.8 ટકા વધારો કર્યો, જે BEMLના મુખ્ય વ્યવસાયોમાં સતત ઓર્ડર પ્રવાહ અને રેલ તથા મેટ્રો, સંરક્ષણ, ખાણકામ અને નિકાસમાં મજબૂત તકોની અપેક્ષા દર્શાવે છે.
લક્ષ્ય ભાવ માર્ચ 2028Eની કમાણીના 27 ગણા ભાવ-થી-કમાણી ગુણક પર આધારિત છે, જે અગાઉની જેમ યથાવત છે. BEMLનો વેપાર FY27E કમાણીના 35.6 ગણા અને FY28E કમાણીના 25.7 ગણા પર થતો હતો.
BEMLએ Q1FY27માં મજબૂત કામગીરીલક્ષી પ્રદર્શન નોંધાવ્યું. એકીકૃત આવક વાર્ષિક ધોરણે 29.3 ટકા વધીને Rs8,196mn થઈ, જે Prabhudas Lilladherના Rs7,169mnના અંદાજ કરતાં વધુ હતી. વૃદ્ધિને રેલ અને મેટ્રો આવકમાં વાર્ષિક ધોરણે 178 ટકાના સુધારા અને સંરક્ષણ અમલીકરણમાં 25 ટકાની વૃદ્ધિનો ટેકો મળ્યો. L1 કરાર મુલતવી રહેતાં ખાણકામ આવક 14 ટકા ઘટી.
| વિગતો | Q1FY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | બ્રોકર અંદાજ |
|---|---|---|---|
| એકીકૃત આવક | Rs8,196mn | 29.3 ટકા વધારો | Rs7,169mn |
| કુલ માર્જિન | 44.3 ટકા | 456 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો | 48.4 ટકા |
| EBITDA | Rs20mn | Q1FY26માં Rs493mnના નુકસાન સામે | Rs380mnનું નુકસાન |
| EBITDA માર્જિન | 0.2 ટકા | 801 બેસિસ પોઇન્ટ સુધારો | — |
| સમાયોજિત PBT | Rs337mnનું નુકસાન | — | — |
| સમાયોજિત PAT | Rs270mnનું નુકસાન | Q1FY26માં Rs641mnના નુકસાન સામે | Rs470mnનું નુકસાન |
કુલ માર્જિન એક વર્ષ અગાઉના 48.9 ટકાથી ઘટીને 44.3 ટકા થયો અને બ્રોકરના 48.4 ટકાના અંદાજથી નીચે રહ્યો. જોકે, કામગીરીલક્ષી લાભે BEMLને Rs20mnનો EBITDA નોંધાવવામાં મદદ કરી, જ્યારે Q1FY26માં EBITDA નુકસાન Rs493mn હતું અને બ્રોકરનો અંદાજ Rs380mnના નુકસાનનો હતો. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 801 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 0.2 ટકા થયો.
હકારાત્મક EBITDA છતાં, BEMLએ Rs337mnનું સમાયોજિત PBT નુકસાન અને Rs270mnનું સમાયોજિત PAT નુકસાન નોંધાવ્યું. નાણાકીય ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 41.4 ટકા વધીને Rs139mn થયો, અન્ય આવક 81.7 ટકા ઘટીને Rs16mn થઈ અને અસરકારક કર દર Q1FY26ના 8.8 ટકાથી વધીને 19.9 ટકા થયો. તેમ છતાં, સમાયોજિત PAT નુકસાન Q1FY26ના નુકસાન અને બ્રોકરના અંદાજ કરતાં ઓછું હતું.
BEMLનો Q1FY27 ઓર્ડર પ્રવેશ Rs11.8bn હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 171.5 ટકા વધ્યો. સમાપન ઓર્ડર બુક Rs163bn હતી, જે પાછલા બાર મહિનાની આવકના 3.6 ગણા બરાબર હતી.
| ઓર્ડર બુક રચના | હિસ્સો |
|---|---|
| રેલવે | આશરે 65 ટકા |
| સંરક્ષણ | આશરે 25 ટકા |
| નિકાસ | આશરે 6 ટકા |
| ખાણકામ | આશરે 4 ટકા |
મેનેજમેન્ટે FY27માં આશરે Rs200bnના ઓર્ડર પ્રવાહનું માર્ગદર્શન આપ્યું છે, જેને અંદાજે Rs400bnની તકો અને 30 થી 40 ટકાના ધારેલા સફળતા દરનો ટેકો છે. પ્રવાહમાં રેલ અને મેટ્રોનો હિસ્સો 65 થી 70 ટકા, સંરક્ષણનો આશરે 20 ટકા, ખાણકામનો 5 થી 6 ટકા અને નિકાસનો આશરે 5 ટકા રહેવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે ઓર્ડર મોટા પાયે ઉત્પાદનમાં પ્રવેશે તેમ આગામી ત્રિમાસિકોમાં સમાન અથવા વધુ સારી વૃદ્ધિ થશે, જે ઉચ્ચ-વીસ ટકાની આવક વૃદ્ધિને ટેકો આપશે. કંપની FY27 EBITDA માર્જિન આશરે 13 ટકા રાખવાનું લક્ષ્ય ધરાવે છે, જ્યારે લાંબા ગાળાની મહત્ત્વાકાંક્ષા 17 થી 18 ટકા EBITDA માર્જિન, 20 ટકા આવક CAGR અને ઓછી કાર્યકારી મૂડીની છે.
કંપનીને વર્ષના અંત સુધી તેની નિકાસ ઓર્ડર બુક US$115mnથી વધીને US$200mn થવાની અપેક્ષા છે. સ્પેર પાર્ટ્સ અને જાળવણીમાં સૌથી વધુ માર્જિન છે, ત્યારબાદ નિકાસ આવે છે.
ક્ષમતા વિસ્તરણમાં આદિત્ય હાઈ-સ્પીડ ટ્રેન સંકુલ, ભોપાલ ખાતે સંભવિત Rs9bnની BRAHMA સુવિધા, મૈસૂર એરોસ્પેસ સુવિધા અને પ્રસ્તાવિત બિલાસપુર પૈડાંવાળા-ખાણકામ-ઉપકરણ સુવિધાનો સમાવેશ થાય છે. Rs1.84bnનો HAL LCH ફ્યુઝલાજ ઓર્ડર એરોસ્પેસમાં પ્રવેશનો માર્ગ આપે છે.
Prabhudas Lilladher એ સમયસર ઓર્ડર અંતિમીકરણ, અમલીકરણમાં વધારો અને બોલી પાઇપલાઇનને નિશ્ચિત ઓર્ડરમાં રૂપાંતરિત કરવાને મુખ્ય દેખરેખ મુદ્દા ગણાવ્યા છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા