Hold
₹1,121
₹1,107.4
₹1,072
4.37%
10 ઑગસ્ટ 2026ના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં, PL Research એ Carborundum Universal (CUMI)નું રેટિંગ Reduceથી Hold કર્યું અને લક્ષ્ય ભાવ Rs986થી વધારીને Rs1,072 કર્યો. બ્રોકરે FY27E અને FY28Eના EPS અંદાજ અનુક્રમે 4.2 ટકા અને 3.0 ટકા વધાર્યા, જે મુખ્યત્વે Ceramics વિભાગ માટે વધુ સારા દૃષ્ટિકોણ અને વધેલા વૃદ્ધિ માર્ગદર્શનને દર્શાવે છે.
વિદેશી પેટાકંપનીઓમાં નજીકના ગાળાની નબળાઈ છતાં PL, CUMIના લાંબા ગાળાના દૃષ્ટિકોણ પર હકારાત્મક છે. હકારાત્મક પરિબળોમાં મજબૂત સ્થાનિક માંગ, Electrominerals અને Abrasivesમાં ક્ષમતા વિસ્તરણ, મૂલ્યવર્ધિત એન્જિનિયર્ડ-સિરામિક્સ રજૂઆતો અને કંપનીની બજાર પહોંચ તથા નિકાસનો સમાવેશ થાય છે.
CUMIએ Q1FY27માં મિશ્રિત એકીકૃત પરિણામો નોંધાવ્યા. આવક વાર્ષિક ધોરણે 17.0 ટકા વધીને Rs14,266 million થઈ, જે PLના Rs12,733 millionના અંદાજ કરતાં 12.0 ટકા વધુ હતી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 11.4 ટકા વધીને Rs1,351 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 4.0 ટકા વધુ હતો, પરંતુ EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 48 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 9.5 ટકા રહ્યો અને અંદાજ કરતાં 70 બેસિસ પોઇન્ટ ઓછો હતો.
કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 345 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 59.6 ટકા રહ્યો, જ્યારે વીજળી અને ઇંધણ ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 17.2 ટકા વધ્યો. 35.8 ટકાના ઊંચા અસરકારક કરદરને કારણે સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 2.7 ટકા ઘટીને Rs602 million રહ્યો, જે PLના અંદાજ કરતાં 10.0 ટકા ઓછો હતો. Sterling Abrasives માટે લીઝહોલ્ડ અધિકારો અને સંબંધિત ઇમારતના હસ્તાંતરણથી Rs251.8 millionના એક વખતના લાભ સહિત નોંધાયેલ PAT Rs764 million હતો.
| Q1FY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ફેરફાર | PL અંદાજથી તફાવત |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs14,266 million | +17.0% | +12.0% |
| EBITDA | Rs1,351 million | +11.4% | +4.0% |
| EBITDA માર્જિન | 9.5% | -48 bps | -70 bps |
| સમાયોજિત PAT | Rs602 million | -2.7% | -10.0% |
| નોંધાયેલ PAT | Rs764 million | Rs251.8 millionનો એક વખતનો લાભ સામેલ | — |
Q1FY27માં તમામ મુખ્ય વિભાગોએ આવક વૃદ્ધિ આપી. નીચા આધારને કારણે Abrasivesની આવક વાર્ષિક ધોરણે 20.1 ટકા વધીને Rs6,098 million થઈ અને EBIT માર્જિન 425 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 6.5 ટકા રહ્યો. જોકે, મેનેજમેન્ટે મુખ્યત્વે તેલ-સંલગ્ન ઇનપુટ અને ઇંધણ ખર્ચમાંથી આશરે Rs160 millionના ખર્ચ દબાણનો સંકેત આપ્યો અને Awukoની ખોટને બાદ કરતાં Abrasives માર્જિન માર્ગદર્શન 9.5-10.0 ટકા જાળવી રાખ્યું.
સ્ટેન્ડઅલોન વ્યવસાયને કારણે Ceramicsની આવક 16.5 ટકા વધીને Rs3,490 million થઈ, જોકે EBIT માર્જિન 365 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 21.3 ટકા રહ્યો. Electromineralsની આવક 16.8 ટકા વધીને Rs4,728 million થઈ અને નીચા આધારને કારણે EBIT માર્જિન 355 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 4.6 ટકા રહ્યો. સ્ટેન્ડઅલોન વૃદ્ધિ જથ્થા આધારિત હતી, જેમાં કિંમતોમાં માત્ર મર્યાદિત વધારો થયો, જ્યારે ચીની આયાત સ્પર્ધામાં ઘટાડો પ્રારંભિક હકારાત્મક વિકાસ હતો.
| વિભાગ | Q1FY27 આવક | આવક વૃદ્ધિ | EBIT માર્જિન | માર્જિન ફેરફાર |
|---|---|---|---|---|
| Abrasives | Rs6,098 million | +20.1% | 6.5% | +425 bps |
| Ceramics | Rs3,490 million | +16.5% | 21.3% | -365 bps |
| Electrominerals | Rs4,728 million | +16.8% | 4.6% | +355 bps |
એન્જિનિયર્ડ સિરામિક્સ, મેટલાઇઝ્ડ સિલિન્ડર અને SOFC સિરામિક્સમાં પ્રગતિના સમર્થનથી મેનેજમેન્ટે FY27 Ceramics વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન 15-15.5 ટકાથી વધારીને 23-25 ટકા કર્યું. સેમિકન્ડક્ટર વેફર-ફેબ ઉપકરણો તેમજ એરોસ્પેસ અને સંરક્ષણ ઉપયોગો FY28થી નોંધપાત્ર રીતે વધવાની અપેક્ષા છે.
Electromineralsને નિકાસ અને વધુ પ્રક્રિયાયુક્ત ઉત્પાદન મિશ્રણનો લાભ મળવાની અપેક્ષા છે, જેમાં નિકાસ વ્યવસાયના આશરે 40 ટકા તરફ આગળ વધી રહી છે. Foskor Zirconia અને Awukoને બાદ કરતાં મેનેજમેન્ટને FY27માં આશરે 15 ટકા આવક વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે, જે અગાઉના આશરે 11-12 ટકા માર્ગદર્શન કરતાં વધુ છે.
Abrasives વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન આશરે 5.5-6.0 ટકા અથવા Awuko માટે સમાયોજિત 11-12 ટકા યથાવત છે, જ્યારે Foskorની અસરને બાદ કરતાં Electrominerals વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન આશરે 9-10 ટકા છે.
મેનેજમેન્ટે FY27 માટે Rs4,000 millionનું capex માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું. આયોજિત રોકાણોમાં અદ્યતન સિરામિક્સ, પાવર ઇલેક્ટ્રોનિક્સ, સબસ્ટ્રેટ્સ, મેટલાઇઝ્ડ ટ્યુબ્સ અને રિંગ્સ, થર્મલ-સ્પ્રે પાવડર્સ અને ઝિરકોનિયા ફર્નેસ ગ્રેનનો સમાવેશ થાય છે.
Awukoનું બંધ થવું અને Foskor Zirconia માટેનો વ્યૂહાત્મક ઉકેલ આગામી ત્રિમાસિક દરમિયાન આગળ વધવાની અપેક્ષા હતી.
PLએ માર્ચ 2028Eની કમાણીના Abrasives માટે 35 ગણાં, Industrial Ceramics માટે 41 ગણાં અને Electrominerals માટે 15 ગણાં ગુણકનો ઉપયોગ કરીને CUMIનું ભાગોના સરવાળાના આધારે મૂલ્યાંકન કર્યું છે. મૂલ્યાંકન Abrasivesને પ્રતિ શેર Rs335, Industrial Ceramicsને Rs655, Electromineralsને Rs85 અને અન્ય વ્યવસાયોને નકારાત્મક Rs4 ફાળવે છે, જેનાથી Rs1,072નો લક્ષ્ય ભાવ બને છે.
| વ્યવસાય | માર્ચ 2028E ગુણક | પ્રતિ શેર મૂલ્ય |
|---|---|---|
| Abrasives | 35x | Rs335 |
| Industrial Ceramics | 41x | Rs655 |
| Electrominerals | 15x | Rs85 |
| અન્ય વ્યવસાયો | — | નકારાત્મક Rs4 |
| કુલ લક્ષ્ય ભાવ | — | Rs1,072 |
ભાગોના સરવાળાના મૂલ્યમાં Ceramicsનો હિસ્સો આશરે 61 ટકા છે. અહેવાલના Rs1,121ના CMP પર, શેર FY27Eની કમાણીના 49.9 ગણાં અને FY28Eની કમાણીના 40.8 ગણાં પર ટ્રેડ થતો હતો.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા