enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

વીજ માંગ અને લાભાંશના ટેકાથી Coal India માર્જિન પર ખર્ચનું દબાણ

Coal India Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Prabhudas Lilladher

28 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Mining

ભલામણ કિંમત

₹410

CMP

₹402

લક્ષ્ય

₹472

અપસાઇડ

15.12%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને અંદાજ

PL Research એ 28 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Coal India માટેનું તેનું ACCUMULATE રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. ઊંચા ઇંધણ, સામગ્રી અને કરાર ખર્ચને કારણે Q1FY27 EBITDA અંદાજ કરતાં ઓછું રહેતાં આ ભલામણ કરવામાં આવી. બ્રોકરનું માનવું છે કે સંચાલન ખર્ચ લગભગ ટોચ પર છે અને કોલસા આધારિત વીજ ઉત્પાદન સાથે આશરે 80 ટકા વોલ્યુમ જોડાયેલું હોવાથી Coal India ને સતત વીજ માંગનો લાભ મળતો રહેશે.

PL Research એ FY27Eમાં 2 ટકા અને FY28Eમાં 3 ટકા જેટલી સાધારણ ઉપાડ વૃદ્ધિનો અંદાજ મૂક્યો છે. ઓવરબર્ડન દૂર કરવાનું બાદ કરતાં EBITDA FY27Eમાં 11 ટકા અને FY28Eમાં 5 ટકા વધવાની અપેક્ષા છે.

Q1FY27 સંચાલન અને નાણાકીય કામગીરી

Coal India એ Q1FY27માં Rs46,254.8 કરોડની એકીકૃત આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 8 ટકા વધી અને PL Researchના અંદાજ કરતાં 22.2 ટકા વધુ હતી. ઉપાડ વાર્ષિક ધોરણે 4 ટકા વધીને 198.2 મિલિયન ટન થયો. મિશ્ર સરેરાશ વેચાણ ભાવ Q1FY26ના Rs2,248 પ્રતિ ટનથી વધીને Rs2,338 પ્રતિ ટન થયો.

ઈ-હરાજી મોકલણીનો હિસ્સો ઉપાડમાં 13 ટકા હતો, જે એક વર્ષ અગાઉ 11 ટકા હતો. ઈ-હરાજી પ્રાપ્તિ Rs2,917 પ્રતિ ટનથી સુધરીને Rs3,085 પ્રતિ ટન થઈ. મજબૂત પ્રાપ્તિઓ છતાં, ડીઝલ અને ઇંધણ સંબંધિત સામગ્રી ખર્ચ તથા કરાર ખર્ચ વધવાને કારણે ઓવરબર્ડન દૂર કરવાનું બાદ કરતાં EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 9 ટકા ઘટીને Rs10,238.2 કરોડ થયો, જે PL Researchના અંદાજ કરતાં 17.1 ટકા ઓછો હતો.

માપદંડ Q1FY27 સરખામણી PL Research અંદાજ
એકીકૃત આવક Rs46,254.8 કરોડ વાર્ષિક ધોરણે 8% વધારો અંદાજ કરતાં 22.2% વધુ
ઉપાડ 198.2 મિલિયન ટન વાર્ષિક ધોરણે 4% વધારો
મિશ્ર સરેરાશ વેચાણ ભાવ Rs2,338 પ્રતિ ટન Q1FY26માં Rs2,248 પ્રતિ ટન
ઈ-હરાજી મોકલણી હિસ્સો ઉપાડના 13% Q1FY26માં 11%
ઈ-હરાજી પ્રાપ્તિ Rs3,085 પ્રતિ ટન Q1FY26માં Rs2,917 પ્રતિ ટન
ઓવરબર્ડન દૂર કરવાનું બાદ કરતાં EBITDA Rs10,238.2 કરોડ વાર્ષિક ધોરણે 9% ઘટાડો અંદાજ કરતાં 17.1% ઓછું
નોંધાયેલ EBITDA Rs12,068.5 કરોડ વાર્ષિક ધોરણે 4.1% ઘટાડો અંદાજ કરતાં 10.9% ઓછું
EBITDA માર્જિન 26.1% Q1FY26માં 29.3%
સમાયોજિત PAT Rs8,849.8 કરોડ વાર્ષિક ધોરણે લગભગ સ્થિર અંદાજ કરતાં 6.1% ઓછું

નોંધાયેલ Q1FY27 EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 4.1 ટકા ઘટીને Rs12,068.5 કરોડ રહ્યો અને બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 10.9 ટકા ઓછો હતો. EBITDA માર્જિન Q1FY26ના 29.3 ટકાથી ઘટીને 26.1 ટકા રહ્યું. સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે લગભગ સ્થિર રહીને Rs8,849.8 કરોડ હતો, જે PL Researchના અંદાજ કરતાં 6.1 ટકા ઓછો હતો. અન્ય આવકમાં વાર્ષિક 26 ટકાનો વધારો અને નીચા અસરકારક કરદરે નબળી સંચાલન કામગીરીની અસરને આંશિક રીતે ઘટાડ્યો.

લાભાંશ ક્ષમતા અને નાણાકીય અંદાજો

Coal India એ Q1FY27 માટે પ્રતિ શેર Rs5.5નો પ્રથમ વચગાળાનો લાભાંશ જાહેર કર્યો, જે 38 ટકા ત્રિમાસિક ચુકવણી દર્શાવે છે. PL Research જણાવે છે કે બજાર મૂડીકરણના આશરે 18 ટકા જેટલો, Rs52,000 કરોડથી વધુનો રોકડ ભંડાર કંપનીની લાભાંશ ક્ષમતાને ટેકો આપે છે. બ્રોકરનો FY27Eમાં પ્રતિ શેર આશરે Rs28 લાભાંશનો અંદાજ છે, જે આશરે 7 ટકા લાભાંશ વળતર સૂચવે છે.

નાણાકીય માપદંડ FY27E FY28E
એકીકૃત આવક Rs1,75,079.6 કરોડ Rs1,82,437.1 કરોડ
EBITDA Rs45,407 કરોડ Rs47,797.6 કરોડ
સમાયોજિત PAT Rs33,216.3 કરોડ Rs33,972.7 કરોડ

મૂલ્યાંકન અને લક્ષ્ય ભાવ

ખર્ચને કારણે Q1FY27 અંદાજ કરતાં ઓછું રહેતાં, PL Research એ FY27E અને FY28E EBITDA અંદાજ અનુક્રમે 4.2 ટકા અને 5.1 ટકા ઘટાડ્યા. FY27E માટે EPS અંદાજ 4.3 ટકા અને FY28E માટે 5.2 ટકા ઘટાડવામાં આવ્યા.

લક્ષ્ય ભાવ Rs515થી સુધારીને Rs472 કરાયો. મૂલ્યાંકન FY28Eના Rs47,797.6 કરોડ EBITDAનો ઉપયોગ કરીને FY28E EV/EBITDAના 5.25 ગણા પર આધારિત છે. મૂલ્યાંકનમાં Rs19,851.5 કરોડના દેવા સામે Rs59,695.7 કરોડની અંદાજિત રોકડના આધારે ચોખ્ખી રોકડ પણ સામેલ છે.

બિન-કોલસા વૈવિધ્યકરણમાં પ્રગતિ

Coal India એ Q1FY27 દરમિયાન બિન-કોલસા વૈવિધ્યકરણમાં પ્રગતિ કરી. CIL-BHEL સંયુક્ત સાહસે આશરે Rs25,000 કરોડના રોકાણ અને 6.6 લાખ ટન વાર્ષિક એમોનિયમ-નાઇટ્રેટ ક્ષમતા ધરાવતા વ્યાવસાયિક કોલસા-વાયુકરણ પ્રોજેક્ટનો શિલાન્યાસ કર્યો.

નવીનીકરણીય ઊર્જામાં, Coal India એ 300 MW Khavda સોલાર પ્રોજેક્ટમાંથી 200 MW શરૂ કર્યો અને 100 MW Bhadramali સોલાર પ્લાન્ટ માટે કાર્યાન્વયન પ્રમાણપત્ર મેળવ્યું. Bhadramali પ્રોજેક્ટે ત્રિમાસિક દરમિયાન ઊર્જા વેચાણમાંથી Rs5.7 કરોડની પ્રથમ આવક મેળવી.

BCCL એ વાર્ષિક 2.0 મિલિયન ટનની Bhojudih વૉશરી શરૂ કરી, જેથી કુલ કોલસા ધોવાણ ક્ષમતા વાર્ષિક 17.35 મિલિયન ટન થઈ. આવક-વહેંચણી MDO મોડલ હેઠળ ASGKCC ખાણમાં પણ ઉત્પાદન શરૂ થયું.

મુખ્ય દબાણ બિંદુઓ

  • આવક વૃદ્ધિ અને મજબૂત પ્રાપ્તિઓ છતાં, ઊંચા ઇંધણ, સામગ્રી અને કરાર ખર્ચે નફાકારકતા ઘટાડી.
  • ઓવરબર્ડન દૂર કરવાનું બાદ કરતાં Q1FY27 EBITDA અને નોંધાયેલ EBITDA બંને PL Researchના અંદાજ કરતાં ઓછા રહ્યા.
  • અંદાજમાં FY27Eમાં માત્ર 2 ટકા અને FY28Eમાં 3 ટકાની સાધારણ ઉપાડ વૃદ્ધિ સામેલ છે.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.