BUY
₹410
₹402
₹520
26.83%
28 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, Anand Rathi Research એ અપેક્ષા મુજબના Q1 FY27 પ્રદર્શન બાદ Coal India પરનું તેનું ખરીદી રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. બ્રોકરે Coal Indiaનું FY28E EV/EBITDAના 6 ગણા મૂલ્યાંકન સાથે Rs 520નું લક્ષ્ય મૂલ્ય જાળવી રાખ્યું. EBITDA અને APAT અંદાજોમાં માત્ર નજીવા ફેરફારો સાથે FY27E અને FY28E અંદાજો મોટાભાગે યથાવત રાખવામાં આવ્યા.
ચોમાસા પછી વીજ માંગમાં અપેક્ષિત વધારೋ, FY27Eમાં આશરે 800 મિલિયન ટન જથ્થા તરફ Coal Indiaની પ્રગતિ, e-auctionમાં સુધરેલી ભાગીદારી અને નિકાસ માળખાગત સુવિધા તથા ભારે ભૂમિ-ખસેડવાની મશીનરીમાં સતત રોકાણથી સકારાત્મક અભિપ્રાયને ટેકો મળે છે.
Coal Indiaએ Q1 FY27માં Rs 46,254.8 કરોડ આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 7.8 ટકા વધી અને Anand Rathiના Rs 46,902.7 કરોડના અંદાજને વ્યાપકપણે અનુરૂપ રહી. વેચાણ જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 4.3 ટકા વધીને 198.2 મિલિયન ટન થયો, જોકે ઉત્પાદન વાર્ષિક ધોરણે 7.5 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 29 ટકા ઘટીને 169.6 મિલિયન ટન થયું.
વધુ પ્રેષણથી કંપની ખાણ-મુખના કોલસા જથ્થામાંથી આશરે 28.9 મિલિયન ટન ઘટાડી શકી. આનાથી ટર્નઓવર સુધર્યો, વહન ખર્ચ ઘટ્યો અને પુરવઠા-શૃંખલા કાર્યક્ષમતા મજબૂત થઈ. પ્રેષણનો આશરે 80 ટકા હિસ્સો વીજ ક્ષેત્રને હતો, જેમાં કેપ્ટિવ વીજ પ્લાન્ટનો સમાવેશ થાય છે.
| Q1 FY27 કાર્યકારી માપદંડ | નોંધાયેલું પ્રદર્શન | વાર્ષિક ફેરફાર |
|---|---|---|
| આવક | Rs 46,254.8 કરોડ | 7.8 ટકા વધારો |
| વેચાણ જથ્થો | 198.2 મિલિયન ટન | 4.3 ટકા વધારો |
| ઉત્પાદન | 169.6 મિલિયન ટન | 7.5 ટકા ઘટાડો |
| મિશ્રિત સરેરાશ વેચાણ કિંમત | Rs 2,277 પ્રતિ ટન | 3.1 ટકા વધારો |
| FSA પ્રાપ્તિ | Rs 2,099 પ્રતિ ટન | 1.1 ટકા વધારો |
કિંમતનિર્ધારણ અને e-auction વલણો અનુકૂળ રહ્યા. FSA જથ્થો વાર્ષિક અને ત્રિમાસિક ધોરણે 168.1 મિલિયન ટન પર સ્થિર રહ્યો, જે બ્રોકરના અંદાજને વ્યાપકપણે અનુરૂપ હતો. E-auction જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 24.8 ટકા વધીને 26.5 મિલિયન ટન થયો, Anand Rathiના અંદાજથી 12.8 ટકા વધુ હતો અને પ્રેષણ મિશ્રણમાં તેનો હિસ્સો આશરે 13.4 ટકા હતો.
E-auction પ્રાપ્તિ વાર્ષિક ધોરણે 5.8 ટકા વધીને Rs 3,085 પ્રતિ ટન થઈ, જ્યારે Q4 FY26માં 36 ટકા સુધી પહોંચ્યા બાદ e-auction પ્રીમિયમ સુધરીને 47 ટકા થયું. Anand Rathiએ ECLની જુલાઈ 2026ની હરાજીઓમાં ખરીદદારોની સુધરેલી ભાગીદારી નોંધાવી, જેમાં પ્રીમિયમ UG ગ્રેડ માટે આક્રમક બોલીઓ મળી.
| E-auction માપદંડ | Q1 FY27 પ્રદર્શન | ફેરફાર / અવલોકન |
|---|---|---|
| E-auction જથ્થો | 26.5 મિલિયન ટન | વાર્ષિક ધોરણે 24.8 ટકા વધારો; અંદાજથી 12.8 ટકા વધુ |
| પ્રેષણ મિશ્રણમાં હિસ્સો | આશરે 13.4 ટકા | — |
| E-auction પ્રાપ્તિ | Rs 3,085 પ્રતિ ટન | વાર્ષિક ધોરણે 5.8 ટકા વધારો |
| E-auction પ્રીમિયમ | 47 ટકા | Q4 FY26ના 36 ટકાથી સુધર્યું |
નોંધાયેલો Rs 12,068.5 કરોડ EBITDA બ્રોકરની અપેક્ષાને અનુરૂપ હતો. જોકે, Rs 1,830 કરોડના અપેક્ષા કરતાં વધુ OBR સમાયોજનને કારણે સમાયોજિત EBITDA Rs 10,238.2 કરોડ રહ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે 8.5 ટકા ઘટ્યો અને Anand Rathiના Rs 11,962.2 કરોડના અંદાજથી ઓછો રહ્યો. પ્રતિ ટન સમાયોજિત EBITDA Rs 517 હતો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 605 હતો.
APAT Rs 8,852.1 કરોડ હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 0.6 ટકા વધ્યો અને અંદાજને અનુરૂપ રહ્યો. Coal Indiaએ Rs 5.50 પ્રતિ શેરનું વચગાળાનું ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું.
| નાણાકીય માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| જથ્થો | 799.5 મિલિયન ટન | 849.9 મિલિયન ટન |
| આવક | Rs 1,88,671.1 કરોડ | Rs 2,03,286.3 કરોડ |
| સમાયોજિત EBITDA | Rs 45,187.9 કરોડ | Rs 44,241.8 કરોડ |
| APAT | Rs 36,687.5 કરોડ | Rs 35,181.5 કરોડ |
Q1 FY27નો મૂડી ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 16.6 ટકા વધીને Rs 3,400 કરોડ થયો, જે FY27 લક્ષ્યના 20.6 ટકા છે. Coal Indiaએ 200 MW Khavda સૌર પ્રોજેક્ટ પણ શરૂ કર્યો અને Rs 5.68 કરોડની પ્રથમ ઊર્જા-વેચાણ આવક નોંધાવી.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા