Buy
-
₹1,365.1
₹1,880
-
Motilal Oswal Financial Services એ CreditAccess Grameen પર તેનું Buy રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે અને વર્તમાન બજાર ભાવ Rs 1,518થી લક્ષ્ય ભાવ વધારીને Rs 1,880 કર્યો છે. આ લક્ષ્ય માર્ચ 2028ના અંદાજિત ભાવ-થી-બુક મૂલ્યના 2.5 ગણા મૂલ્યાંકનને દર્શાવે છે.
બ્રોકર માને છે કે 1QFY27નું મજબૂત પ્રદર્શન તેના આ વિશ્વાસને મજબૂત કરે છે કે ધિરાણ ખર્ચ સામાન્ય થયો છે. અમલીકરણ, ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં ઊંડી હાજરી, ગ્રાહક આધાર, પોર્ટફોલિયો વૈવિધ્યકરણ અને સાવચેત જોખમ વ્યવસ્થાપનને કારણે સૂક્ષ્મ ધિરાણ સમકક્ષોની સરખામણીમાં CreditAccess Grameenનું પ્રીમિયમ મૂલ્યાંકન ટકી શકે છે.
CreditAccess Grameen એ 1QFY27માં આશરે Rs 490 કરોડનો કરપશ્ચાત નફો નોંધાવ્યો, જે ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે 45 ટકા વધ્યો અને Motilal Oswalના અંદાજ કરતાં 11 ટકા વધુ હતો. ચોખ્ખી વ્યાજ આવક વાર્ષિક ધોરણે 29 ટકા વધીને આશરે Rs 1,160 કરોડ થઈ, જે અંદાજને અનુરૂપ હતી, જ્યારે જોગવાઈ-પહેલાનો કામગીરી નફો વાર્ષિક ધોરણે આશરે 34 ટકા વધીને Rs 870 કરોડ રહ્યો, જે અંદાજ કરતાં લગભગ 6 ટકા વધુ હતો.
કામગીરી ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 10 ટકા વધીને Rs 360 કરોડ થયો, જે અંદાજને અનુરૂપ હતો. ખર્ચ-થી-આવક ગુણોત્તર ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે 110 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 29.3 ટકા થયું, જે 4QFY26માં 30.4 ટકા અને એક વર્ષ અગાઉ 33.5 ટકા હતું. વાર્ષિકીકૃત ધિરાણ ખર્ચ 4QFY26ના 4.8 ટકાથી ઘટીને આશરે 2.8 ટકા થયો, જોકે પશ્ચિમ એશિયા સંકટને ધ્યાનમાં રાખીને કંપનીએ આશરે Rs 41 કરોડની વધારાની જોગવાઈઓ કરી હતી.
| માપદંડ | 1QFY27 | ફેરફાર અથવા સરખામણી |
|---|---|---|
| કરપશ્ચાત નફો | આશરે Rs 490 કરોડ | ત્રિમાસિક ધોરણે 45% વધારો; અંદાજ કરતાં 11% વધુ |
| ચોખ્ખી વ્યાજ આવક | આશરે Rs 1,160 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 29% વધારો; અંદાજને અનુરૂપ |
| જોગવાઈ-પહેલાનો કામગીરી નફો | Rs 870 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 34% વધારો; અંદાજ કરતાં 6% વધુ |
| કામગીરી ખર્ચ | Rs 360 કરોડ | વાર્ષિક ધોરણે 10% વધારો; અંદાજને અનુરૂપ |
| ખર્ચ-થી-આવક ગુણોત્તર | 29.3% | 4QFY26માં 30.4%; એક વર્ષ અગાઉ 33.5% |
| વાર્ષિકીકૃત ધિરાણ ખર્ચ | આશરે 2.8% | 4QFY26ના 4.8%થી ઘટાડો |
| સંપત્તિ પર વળતર | 5.9% | 1QFY27 માટે નોંધાયું |
| ઇક્વિટી પર વળતર | 24.4% | 1QFY27 માટે નોંધાયું |
વિતરણ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 12 ટકા વધીને અંદાજે Rs 6,110 કરોડ થયું. સંચાલન હેઠળની સંપત્તિ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 16 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 2.5 ટકા વધીને આશરે Rs 30,300 કરોડ થઈ. ઋણગ્રાહક આધાર ક્રમિક ધોરણે આશરે 4.5 મિલિયન પર વ્યાપકપણે સ્થિર રહ્યો, જોકે વ્યવસ્થાપને જણાવ્યું કે તેણે 1QFY27 દરમિયાન અંદાજે 250,000 ઋણગ્રાહકો ઉમેર્યા હતા, જેમાંથી આશરે 35 ટકા નવા ધિરાણ ગ્રાહકો હતા.
કંપનીએ ત્રિમાસિક દરમિયાન આશરે 42 શાખાઓ ખોલી, જેનાથી 457 જિલ્લાઓમાં તેનું નેટવર્ક 2,276 શાખાઓ સુધી પહોંચ્યું. તેની પાસે અંદાજે 14,500 લોન અધિકારીઓ હતા. અનુભવી સૂક્ષ્મ ધિરાણ ગ્રાહકો વધુ રકમવાળા છૂટક ઉત્પાદનો તરફ આગળ વધતાં Retail Finance, 4QFY26ના 18.1 ટકાથી વધીને AUMના 20.6 ટકા સુધી પહોંચ્યું.
ત્રિમાસિક દરમિયાન સંપત્તિ-ગુણવત્તાના સૂચકાંકોમાં સુધારો થયો. કુલ NPA ક્રમિક ધોરણે આશરે 1 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટીને 2.2 ટકા રહ્યો, જ્યારે ચોખ્ખો NPA આશરે 35 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને લગભગ 0.8 ટકા થયો. સ્ટેજ 3 જોગવાઈ આવરણ આશરે 65.4 ટકા પર સ્થિર રહ્યું.
બાકી સહિતની વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 96.7 ટકાથી સુધરીને 97.7 ટકા થઈ, જ્યારે બાકી વગરની વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 96.3 ટકાથી વધીને 97.4 ટકા થઈ. PAR 0+ માર્ચ 2026ના 3.0 ટકાથી ઘટીને જૂન 2026માં 2.2 ટકા રહ્યો.
વ્યવસ્થાપન FY27માં આશરે 3–4 ટકા ધિરાણ ખર્ચની અપેક્ષા રાખે છે, જે ભૂરાજકીય વિકાસ અને ચોમાસું અનુકૂળ રહે તો સંભવતઃ આ શ્રેણીના નીચલા સ્તર તરફ હોઈ શકે છે. રાઇટ-ઓફમાં ઘટાડો થવાની અપેક્ષા છે કારણ કે તે મુખ્યત્વે 2QFY26માં અનુભવાયેલા દબાણ સાથે સંબંધિત છે.
| સંપત્તિ-ગુણવત્તા માપદંડ | 1QFY27 | અગાઉનું સ્તર |
|---|---|---|
| કુલ NPA | 2.2% | ક્રમિક ધોરણે આશરે 1 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટાડો |
| ચોખ્ખો NPA | આશરે 0.8% | ક્રમિક ધોરણે આશરે 35 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો |
| સ્ટેજ 3 જોગવાઈ આવરણ | આશરે 65.4% | સ્થિર |
| બાકી સહિતની વસૂલાત કાર્યક્ષમતા | 97.7% | અગાઉ 96.7% |
| બાકી વગરની વસૂલાત કાર્યક્ષમતા | 97.4% | અગાઉ 96.3% |
| PAR 0+ | જૂન 2026માં 2.2% | માર્ચ 2026માં 3.0% |
વ્યવસ્થાપને CY28 સુધી AUM આશરે Rs 50,000 કરોડ કરવાના તેના લક્ષ્યને પુનરોચ્ચાર્યું અને ઋણગ્રાહક ઉમેરણને દર મહિને આશરે 100,000 સુધી વધારવાનો ઇરાદો વ્યક્ત કર્યો. વધારાની મૂડીની જરૂર વગર આંતરિક ઉપાર્જન વૃદ્ધિને ભંડોળ પૂરું પાડશે તેવી તેની અપેક્ષા છે.
ધિરાણ ખર્ચ 3 ટકાની નજીક ટકાઉ રીતે સ્થિર થાય તો ધિરાણ દરમાં ઘટાડો માત્ર 3QFY27થી ધીમે ધીમે શરૂ થવાની અપેક્ષા છે. ધિરાણ ખર્ચમાં ફરી વધારો ભાવ ઘટાડાને મુલતવી રાખી શકે છે. બાહ્ય વ્યાવસાયિક ઉધાર અને બિન-પરિવર્તનીય ડિબેન્ચર્સનો હિસ્સો વધવા છતાં ઉધાર ખર્ચ 9.3–9.4 ટકાની નજીક રહેવાની અપેક્ષા છે.
Grameen Mahi એપ્લિકેશને ત્રિમાસિક દરમિયાન અંદાજે 400,000 ગ્રાહકોને જોડ્યા. તે લોન પાત્રતા ચકાસણી, નાની રકમના વિતરણ, સંભવિત ગ્રાહક નિર્માણ, છૂટક ક્રોસ-સેલ અને રોકડરહિત વસૂલાતને સહાય આપશે તેવી અપેક્ષા છે.
Motilal Oswal એ તેના FY27E અને FY28E EPS અંદાજ અનુક્રમે આશરે 13 ટકા અને 6 ટકા વધાર્યા છે. આ સુધારાઓ ઊંચા ચોખ્ખા વ્યાજ માર્જિન, ઓછા ધિરાણ ખર્ચ અને ઊંચી ફી આવકની અપેક્ષાઓને દર્શાવે છે.
| અનુમાન માપદંડ | બ્રોકરનો દૃષ્ટિકોણ |
|---|---|
| FY26–28E દરમિયાન AUM CAGR | 21% |
| FY26–28E દરમિયાન કરપશ્ચાત નફો CAGR | 68% |
| FY28E સંપત્તિ પર વળતર | આશરે 5.1% |
| FY28E ઇક્વિટી પર વળતર | આશરે 20% |
| FY27E EPS અંદાજ | આશરે 13% વધારાયો |
| FY28E EPS અંદાજ | આશરે 6% વધારાયો |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા