enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Shriram Finance માટે ફંડિંગ અનુકૂળતા અને વૈવિધ્યસભર AUM વૃદ્ધિ નફાકારકતા દૃષ્ટિકોણને ટેકો આપે છે

DCM Shriram Fine Chemicals Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities

27 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Chemicals

ભલામણ કિંમત

₹1,005

CMP

₹26.91

લક્ષ્ય

₹1,200

અપસાઇડ

19.40%

રોકાણનો અભિપ્રાય

ICICI Securities એ 27 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Shriram Finance પર તેનું BUY રેટિંગ યથાવત રાખ્યું. આ અભિપ્રાય તંદુરસ્ત AUM વિસ્તરણ, મજબૂત બની રહેલી ફંડિંગ પ્રોફાઇલ અને સ્થિર એસેટ ગુણવત્તાથી સમર્થિત છે. બ્રોકરનો લક્ષ્યાંક ભાવ Rs 1,200 છે, જે FY28E બુક વેલ્યુના આશરે 2.1 ગણા મૂલ્યાંકન ગુણક પર આધારિત છે અને અપેક્ષિત તંદુરસ્ત બુક અક્રિશન દર્શાવે છે.

Shriram Finance ગ્રામીણ-કેન્દ્રિત ધિરાણકર્તા છે, જે કોમર્શિયલ વાહન, ટુ-વ્હીલર, કાર, હોમ, ગોલ્ડ અને નાના-વ્યવસાયની લોન આપે છે. જૂન 2026 સુધીમાં તેની 3,225 શાખાઓ, આશરે 78,902 કર્મચારીઓ અને અંદાજે 1.03 કરોડ ગ્રાહકો હતા.

Q1 FY27 નાણાકીય અને કામગીરી પ્રદર્શન

Shriram Finance એ Q1 FY27માં તંદુરસ્ત કામગીરી પ્રદર્શન નોંધાવ્યું. AUM વાર્ષિક ધોરણે 15.3 ટકા અને ક્રમિક ધોરણે 3.8 ટકા વધીને Rs 3,13,798 કરોડ થયું, જ્યારે વિતરણ વાર્ષિક ધોરણે 19.5 ટકા વધીને Rs 49,974 કરોડ થયું.

માપદંડ Q1 FY27 વૃદ્ધિ / ફેરફાર
મેનેજમેન્ટ હેઠળની એસેટ્સ Rs 3,13,798 કરોડ 15.3% YoY; 3.8% QoQ
વિતરણ Rs 49,974 કરોડ 19.5% YoY
કર પછીનો નફો Rs 3,445 કરોડ 59.8% YoY
ચોખ્ખી વ્યાજ આવક Rs 8,056 કરોડ 33.7% YoY
ક્રેડિટ ખર્ચ 1.66%
કુલ Stage 3 4.64%
ચોખ્ખું Stage 3 2.33%
Stage 3 કવરેજ રેશિયો આશરે 51% સુધર્યો

બ્રોકરે નફા વૃદ્ધિનું શ્રેય માર્જિન વિસ્તરણ, ઓછા ફંડિંગ ખર્ચ અને અસ્થાયી રીતે મૂકાયેલી વધારાની MUFG મૂડીમાંથી થયેલી આવકને આપ્યું છે. ક્રેડિટ ખર્ચ 1.66 ટકા, કુલ Stage 3 4.64 ટકા અને ચોખ્ખું Stage 3 2.33 ટકા રહેતાં એસેટ ગુણવત્તા સ્થિર રહી. Stage 3 કવરેજ રેશિયો સુધરીને આશરે 51 ટકા થયો.

વૈવિધ્યસભર AUM વૃદ્ધિ

ઉદ્યોગમાં કોમર્શિયલ વાહનોના મજબૂત વેચાણથી સહાય મળતાં કોમર્શિયલ વાહન AUM વાર્ષિક ધોરણે 19.4 ટકા વધીને Rs 1,47,034 કરોડ થયું, જે કુલ AUMના આશરે 46.9 ટકા છે. MSME AUM 8.1 ટકા વધીને Rs 41,962 કરોડ થયું. વ્યવસાય દક્ષિણ ભારતની બહાર વિસ્તરતાં MSME વૃદ્ધિ એકંદર બુક વૃદ્ધિથી વધુ રહેવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે.

મેનેજમેન્ટને MSME વિતરણ રન-રેટ Q1 FY27માં Rs 6,184 કરોડથી વધીને H2 FY27 સુધીમાં Rs 7,000 કરોડથી વધુ થવાની અપેક્ષા છે. ગોલ્ડ AUM 45.8 ટકા વધીને Rs 7,514 કરોડ થયું, જેમાં આશરે 2,200 શાખાઓ ગોલ્ડ લોન માટે સક્ષમ છે. કંપની ત્રણ વર્ષમાં AUMમાં ગોલ્ડ લોનનો હિસ્સો આશરે 2.5 ટકાથી વધારીને લગભગ 5 ટકા કરવાનું લક્ષ્ય ધરાવે છે.

વિભાગ Q1 FY27 AUM YoY વૃદ્ધિ મુખ્ય અવલોકન
કોમર્શિયલ વાહન Rs 1,47,034 કરોડ 19.4% AUMના આશરે 46.9%; મજબૂત ઉદ્યોગ વેચાણથી સહાય
MSME Rs 41,962 કરોડ 8.1% દક્ષિણ ભારત બહારના વિસ્તરણથી વૃદ્ધિને ટેકો અપેક્ષિત
ગોલ્ડ Rs 7,514 કરોડ 45.8% આશરે 2,200 શાખાઓ સક્ષમ; AUMના આશરે 5% સુધી પહોંચવાનું લક્ષ્ય
બાંધકામ સાધનો Rs 12,373 કરોડ (25.2%) ચાર ઘટતી ત્રિમાસિક પછી વિતરણ વાર્ષિક ધોરણે હકારાત્મક બન્યું

વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન અને વ્યવસાય વ્યૂહરચના

માનસૂનની સ્થિતિ અને ભૂ-રાજકીય વિકાસના આધારે Q2 FY27 પછી પુનઃમૂલ્યાંકનને આધીન, મેનેજમેન્ટે FY27 માટે 18 ટકા AUM વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન પુનરોચ્ચાર્યું. તેને કોમર્શિયલ વાહન વૃદ્ધિ આશરે 15 ટકા રહેવાની અપેક્ષા છે, જ્યારે ગોલ્ડ ધિરાણ સૌથી ઝડપી વૃદ્ધિવાળો વિભાગ રહેવાની સંભાવના છે.

કંપનીને નવા-વાહન વિતરણનો હિસ્સો હાલના 16–17 ટકાથી વધીને આગામી બે થી ત્રણ વર્ષમાં 20–25 ટકા થવાની અપેક્ષા છે. આક્રમક આઉટસોર્સ્ડ સોર્સિંગને બદલે, તે હાલના ગોલ્ડ અને MSME ગ્રાહકો પાસેથી વધુ વ્યક્તિગત લોન મેળવવાની પણ યોજના ધરાવે છે.

માર્જિન, ફંડિંગ અને મૂડી સ્થિતિ

તૈનાતીની રાહ જોતી વધારાની MUFG મૂડીમાંથી લગભગ Rs 500 કરોડની વધારાની ચોખ્ખી વ્યાજ આવકની મદદથી Q1 FY27માં NIM ક્રમિક ધોરણે 43 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 9.04 ટકા થયું. જવાબદારીઓની કિંમત ઘટીને 8.56 ટકા રહી, જ્યારે વધારાના ઉધારની કિંમત 7.77 ટકા હતી.

વધારાની તરલતા તૈનાત થાય અને નવા-વાહન મિશ્રણ વધે ત્યાં સુધી NIM બે ત્રિમાસિક સુધી વર્તમાન સ્તર નજીક રહેશે, ત્યારબાદ મધ્યમ ગાળામાં ધીમે ધીમે સામાન્ય થઈને આશરે 8.5 ટકા થશે, એવી મેનેજમેન્ટની અપેક્ષા છે. 262.5 ટકા તરલતા કવરેજ રેશિયો સાથે તરલતા મજબૂત રહી. માર્ચના 3.82 ગણાથી લીવરેજ ઘટીને 2.14 ગણું થયું, જ્યારે મૂડી પર્યાપ્તતા વધીને 34.17 ટકા થઈ.

ખર્ચ-થી-આવક રેશિયો એક વર્ષ અગાઉના 29.3 ટકાથી સુધરીને 25.5 ટકા થયો. શાખા નેટવર્ક અને કર્મચારી આધારના આયોજિત વધારા છતાં તે મોટાભાગે સ્થિર રહેવાની અપેક્ષા છે.

કમાણી દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

ICICI Securities ને અપેક્ષા છે કે સુધરતા ફંડિંગ ખર્ચ, ક્રેડિટ ખર્ચમાં ક્રમિક ઘટાડો અને સ્થિર કામગીરી ખર્ચ નફાકારકતાને ટેકો આપશે. FY27E માટે તેનો અંદાજિત કર પછીનો નફો Rs 14,071 કરોડ અને FY28E માટે Rs 16,223 કરોડ છે.

Rs 1,200નો લક્ષ્યાંક ભાવ FY28E બુક વેલ્યુના આશરે 2.1 ગણા મૂલ્યાંકન ગુણકને જાળવી રાખવા પર આધારિત છે, જે અપેક્ષિત તંદુરસ્ત બુક અક્રિશન દર્શાવે છે.

મુખ્ય જોખમો અને નિરીક્ષણયોગ્ય પરિબળો

  • વાહનોની નબળી માંગ AUM વૃદ્ધિને મધ્યમ કરી શકે છે.
  • પ્રતિકૂળ માનસૂન અથવા લાંબી ભૂ-રાજકીય અનિશ્ચિતતા અપેક્ષા કરતાં વધુ તણાવ ખર્ચ તરફ દોરી શકે છે.
  • મેનેજમેન્ટે સામાન્ય કરતાં ઓછો વરસાદ, ગ્રામીણ આવકના વલણો, El Nino અને પશ્ચિમ એશિયાના વિકાસને નિરીક્ષણયોગ્ય પરિબળો તરીકે ઓળખાવ્યા.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.