HOLD
-
₹9,245
₹7,720
-
Motilal Oswal Financial Services ના 2 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Divi’s Laboratories માટે 1QFY27માં આવકનું મજબૂત અંદાજ કરતાં સારું પ્રદર્શન દર્શાવવામાં આવ્યું છે, જેને કસ્ટમ સિન્થેસિસ અમલીકરણ અને અનુકૂળ ઉત્પાદન મિશ્રણનો ટેકો મળ્યો હતો. બ્રોકરે FY27 અને FY28ના આવક અંદાજમાં અનુક્રમે 11 ટકા અને 5 ટકાનો વધારો કરવા છતાં તટસ્થ રેટિંગ જાળવી રાખ્યું હતું.
તટસ્થ અભિપ્રાય મૂલ્યાંકનમાં મર્યાદિત વધારાની સંભાવના દર્શાવે છે. Motilal Oswal નો Rs 7,720નો લક્ષ્ય ભાવ, નોંધાયેલા Rs 8,056ના CMP સાથે તુલના કરે છે. બ્રોકરે Divi’s Laboratories નું મૂલ્યાંકન 12 મહિનાની ભાવિ આવકના 55 ગણા પર કર્યું છે અને FY26-28 દરમિયાન આવકમાં 21 ટકા CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે.
Divi’s Laboratories એ 1QFY27માં Rs 3,080 કરોડની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 27.8 ટકા વધી અને Motilal Oswal ના Rs 2,760 કરોડના અંદાજ કરતાં 12 ટકા વધુ હતી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 72.2 ટકા વધીને Rs 1,255 કરોડ થયો, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 40 ટકા વધુ હતો, જ્યારે PAT 74.8 ટકા વધીને Rs 902 કરોડ થયો, જે અંદાજ કરતાં 37 ટકા આગળ હતો.
કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 770 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 68 ટકા થયું, જે 20 ત્રિમાસિકનું સર્વોચ્ચ સ્તર છે. EBITDA માર્જિન 1,050 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 40.7 ટકા થયું, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ 32.4 ટકા હતો. માર્જિનમાં સુધારો મુખ્યત્વે વધુ સારા ઉત્પાદન મિશ્રણ અને કામગીરીના લાભને કારણે થયો હતો.
| 1QFY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ફેરફાર | Motilal Oswal ના અંદાજ સામે |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs 3,080 કરોડ | 27.8 ટકા વધારો | Rs 2,760 કરોડના અંદાજ કરતાં 12 ટકા વધુ |
| EBITDA | Rs 1,255 કરોડ | 72.2 ટકા વધારો | અંદાજ કરતાં 40 ટકા વધુ |
| PAT | Rs 902 કરોડ | 74.8 ટકા વધારો | અંદાજ કરતાં 37 ટકા વધુ |
| કુલ માર્જિન | 68 ટકા | 770 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું | 20 ત્રિમાસિકનું સર્વોચ્ચ સ્તર |
| EBITDA માર્જિન | 40.7 ટકા | 1,050 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું | 32.4 ટકાના અંદાજ સામે |
1QFY27માં કસ્ટમ સિન્થેસિસ સૌથી મોટો વ્યવસાય હતો, જેની આવકમાં 60 ટકા હિસ્સેદારી હતી અને તે વાર્ષિક ધોરણે 45 ટકા વધીને Rs 1,850 કરોડ થયો. Motilal Oswal એ આ કામગીરીનો શ્રેય ક્લિનિકલ-વિકાસ, માન્યતા અને વ્યાવસાયિક-પુરવઠા તૈયારીના તબક્કે નવપ્રવર્તક કાર્યક્રમોમાં વ્યાપક અમલીકરણને આપ્યો હતો.
બ્રોકરને FY26-28 દરમિયાન કસ્ટમ સિન્થેસિસમાં 20 ટકા CAGR વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે. સમર્પિત મૂડી ખર્ચ પ્રકલ્પોના વ્યાવસાયિકીકરણ, અંતિમ તબક્કાના નવપ્રવર્તક કાર્યક્રમો, પેપ્ટાઇડ CDMO વિસ્તરણ અને ઉત્પાદન ક્ષમતાઓમાં સતત રોકાણથી વૃદ્ધિ થવાની અપેક્ષા છે.
Divi’s Laboratories સતત-પ્રવાહ રસાયણ, જૈવઉત્પ્રેરણ અને પ્રક્રિયા સઘનીકરણ સહિત તેની પ્રક્રિયા-વિકાસ, વિશ્લેષણાત્મક અને ઉત્પાદન ક્ષમતાઓ વિસ્તારી રહી છે.
ઉત્પાદનો અને ભૌગોલિક ક્ષેત્રોમાં ભાવદબાણ છતાં, જેનરિક્સની આવકમાં 40 ટકા હિસ્સેદારી હતી અને 1QFY27માં તે વાર્ષિક ધોરણે 8.8 ટકા વધીને Rs 1,230 કરોડ થયો. સંચાલને જેનરિક્સથી કસ્ટમ સિન્થેસિસનું 40:60 આવક મિશ્રણ નોંધાવ્યું હતું.
ન્યુટ્રાસ્યુટિકલ આવક Rs 300 કરોડ હતી, જે વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા વધી હતી. કંપનીના ત્રણ ઉત્પાદન એકમોમાં ક્ષમતા ઉપયોગ લગભગ 85 ટકા હતો. Motilal Oswal એ નવા API વ્યાવસાયિકીકરણ, ન્યુટ્રાસ્યુટિકલ વૃદ્ધિ, કોન્ટ્રાસ્ટ-મીડિયા વૃદ્ધિ, પાછલું એકીકરણ અને ઉત્પાદન કાર્યક્ષમતાના ટેકાથી જેનરિક્સ માટે 13 ટકા FY26-28 CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે.
સંચાલને જણાવ્યું કે ત્રણ મુખ્ય મૂડી ખર્ચ કાર્યક્રમો પૂર્ણતાની નજીક છે, જેમાં આયોજિત રોકાણના લગભગ 70 ટકા, અથવા આશરે Rs 2,000 કરોડ, પહેલેથી ખર્ચાઈ ચૂક્યા છે. આ પ્રકલ્પો હવે યોગ્યતા અને માન્યતા બેચના તબક્કામાં જશે.
સંચાલને FY27 માટે બે આંકડાની આવક વૃદ્ધિનું માર્ગદર્શન પુનરાવર્તિત કર્યું, પરંતુ ચેતવણી આપી કે માન્યતાના સમય, નિયમનકારી મંજૂરીઓ અને કસ્ટમ સિન્થેસિસ તથા જેનરિક્સ મિશ્રણમાં ફેરફારને કારણે ત્રિમાસિક કામગીરી અસમાન રહી શકે છે.
કંપનીને FY27નું કુલ માર્જિન FY26 જેટલું અથવા થોડું વધુ રહેવાની અપેક્ષા છે. કાચા માલના ખર્ચ, ચલણની અનુકૂળતા અને ઉત્પાદન મિશ્રણને આધારે EBITDA માર્જિન FY26 જેવું જ રહેવાની અપેક્ષા છે.
સામગ્રી ઉપલબ્ધતાને ટેકો આપવા વ્યૂહાત્મક બફર બનાવતાં Divi’s Laboratories એ ઇન્વેન્ટરી ત્રિમાસિક ધોરણે લગભગ Rs 500 કરોડ વધારીને Rs 4,400 કરોડ કરી.
Motilal Oswal એ FY27E અને FY28E માટે નીચેની નાણાકીય કામગીરીનો અંદાજ મૂક્યો છે:
| નાણાકીય માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| આવક | Rs 12,258 કરોડ | Rs 14,463 કરોડ |
| EBITDA | Rs 4,562 કરોડ | Rs 5,184 કરોડ |
| સમાયોજિત PAT | Rs 3,222 કરોડ | Rs 3,620 કરોડ |
બ્રોકર માને છે કે Divi’s Laboratories CDMO માંગના અનુકૂળ પરિબળો, ટેકનોલોજી સુધારા, ક્ષમતા વધારા અને મોટા નવપ્રવર્તક ગ્રાહકોને વિશ્વસનીય પુરવઠાનો લાભ લેવા માટે યોગ્ય સ્થિતિમાં છે. જોકે, તે વર્તમાન સ્તરે મૂલ્યાંકનમાં વધારાની સંભાવનાને મર્યાદિત માને છે અને તેથી નોંધાયેલા Rs 8,056 CMP સામે Rs 7,720ના લક્ષ્ય ભાવ સાથે તેની તટસ્થ ભલામણ જાળવી રાખે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા