BUY
₹7,780
₹7,962.5
₹9,160
17.74%
Eicher Motors અંગેના તેના 30 જુલાઈ, 2026ના પરિણામ અપડેટમાં ICICI Securities એ તેની BUY ભલામણ જાળવી રાખી છે. સકારાત્મક અભિપ્રાય પ્રીમિયમ મોટરસાઇકલની સતત માંગ, Royal Enfield ની વધતી આંતરરાષ્ટ્રીય હાજરી, ક્ષમતા વિસ્તરણ, ઇલેક્ટ્રિક-વાહન અને ધિરાણની તકો તથા VECV ના વાણિજ્યિક-વાહન વ્યવસાયની વૃદ્ધિની સંભાવના પર આધારિત છે.
Royal Enfield દ્વારા Eicher Motors 250-750cc પ્રીમિયમ-મોટરસાઇકલ સેગમેન્ટમાં બજાર અગ્રણી છે, જેનો બજારહિસ્સો આશરે 85% છે. Royal Enfield ના આશરે 92% વેચાણનું પ્રમાણ 350cc સુધીની મોટરસાઇકલોમાંથી આવે છે. Eicher Motors પાસે Volvo Eicher Commercial Vehicles (VECV) માં 54.4% હિસ્સો છે, જેનો FY26 માં વાણિજ્યિક-વાહન બજારહિસ્સો 8.7% હતો.
નોંધાયેલી એકીકૃત Q1FY27 કામગીરી આવક વાર્ષિક ધોરણે 31.5% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 9.1% વધીને Rs 6,632 કરોડ થઈ. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 32.2% વધીને Rs 1,591 કરોડ થયો, જ્યારે EBITDA માર્જિન 24.0% હતું; તે વાર્ષિક ધોરણે 12 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યું, પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 91 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટ્યું. PAT વાર્ષિક ધોરણે 21.3% વધીને Rs 1,463 કરોડ થયો, પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 3.8% ઘટ્યો.
| માપદંડ | Q1FY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | ત્રિમાસિક ફેરફાર |
|---|---|---|---|
| કામગીરી આવક | Rs 6,632 કરોડ | +31.5% | +9.1% |
| EBITDA | Rs 1,591 કરોડ | +32.2% | જણાવેલ નથી |
| EBITDA માર્જિન | 24.0% | +12 bps | -91 bps |
| PAT | Rs 1,463 કરોડ | +21.3% | -3.8% |
| Royal Enfield વેચાણ પ્રમાણ | 3,30,427 એકમો | +24.4% | જણાવેલ નથી |
| Royal Enfield સરેરાશ વેચાણ કિંમત | Rs 1,84,118 | +1.4% | જણાવેલ નથી |
| VECV વેચાણ પ્રમાણ | 24,815 એકમો | +14.8% | જણાવેલ નથી |
| VECV સરેરાશ વેચાણ કિંમત | Rs 26.6 લાખ | +1.5% | જણાવેલ નથી |
મેનેજમેન્ટે Royal Enfield ના અત્યાર સુધીના સર્વોચ્ચ ત્રિમાસિક વેચાણ 3.33 લાખ મોટરસાઇકલ હોવાનું જણાવ્યું, જેમાં 3.01 લાખથી વધુ સ્થાનિક એકમો અને 31,700થી વધુ નિકાસ એકમો સામેલ હતા. બુકિંગ, શોરૂમ મુલાકાતો અને પૂછપરછ જથ્થાબંધ વેચાણ પ્રમાણ કરતાં ઝડપી વધ્યાં, જ્યારે છૂટક માંગ પુરવઠા કરતાં વધુ હતી. તહેવારી મોસમ પહેલાં ડીલરનો જથ્થો 10-12 દિવસનો ઓછો હતો.
આંતરરાષ્ટ્રીય આવક પ્રથમ વખત Rs 1,000 કરોડને પાર ગઈ અને આવકમાં તેનો હિસ્સો આશરે 15% હતો. Brazil, Royal Enfield નું બીજું સૌથી મોટું મધ્યમ-ક્ષમતા મોટરસાઇકલ બજાર બન્યું, જ્યારે Latin America મજબૂત રહ્યું. મેનેજમેન્ટે United States, Europe અને ASEAN માં પ્રારંભિક સુધારો પણ નોંધ્યો.
Classic, Bullet, Hunter અને Meteor ધરાવતી મુખ્ય 350cc શ્રેણી વાર્ષિક ધોરણે આશરે 34% વધી. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે 450cc અને 650cc પોર્ટફોલિયો GST-પૂર્વ માંગ સ્તરે પાછા ફર્યા છે. Gorilla 450 નું વેચાણ દર મહિને આશરે 2,500 એકમો સુધી પહોંચ્યું, જ્યારે ટ્વિન-સિલિન્ડર મોટરસાઇકલ દર મહિને 4,000-4,200 એકમો પર સ્થિર રહી.
VECV એ મજબૂત પ્રથમ ત્રિમાસિક નોંધાવ્યું અને હળવા તથા મધ્યમ-ક્ષમતા ટ્રકોમાં આગેવાની જાળવી રાખી. ભારે-ક્ષમતા ટ્રક વેચાણ પ્રમાણ વાર્ષિક ધોરણે 15.2% વધ્યું અને બજારહિસ્સો સુધરીને 8.8% થયો.
Royal Enfield માટે ક્ષમતા મુખ્ય વૃદ્ધિ ચાલક છે. હાલના પ્લાન્ટના વિસ્તરણથી મોટરસાઇકલ ક્ષમતા વાર્ષિક આશરે 1.5 મિલિયન એકમો સુધી વધી છે અને વધુ વધારાથી FY28E સુધી ક્ષમતા 2 મિલિયન એકમો સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે.
Board એ Andhra Pradesh માં નવા પ્લાન્ટના પ્રથમ તબક્કાને મંજૂરી આપી, જેમાં Rs 1,225 કરોડનું રોકાણ સામેલ છે. આ પ્રોજેક્ટ FY30 સુધી વાર્ષિક 4.5 લાખ એકમોની ક્ષમતા ઉમેરીને કુલ ક્ષમતા 2.45 મિલિયન એકમો સુધી લઈ જવાનો છે.
Royal Enfield એ Flying Flea C6 દ્વારા ઇલેક્ટ્રિક-મોટરસાઇકલ બજારમાં ઔપચારિક પ્રવેશ પણ કર્યો છે. 100થી વધુ મોટરસાઇકલની ડિલિવરી થઈ છે, જ્યારે પ્રારંભિક વિસ્તરણ Bangalore પૂરતું મર્યાદિત રહેશે.
માર્જિન પરનો દબાણ ચિંતાનો વિષય છે. મેનેજમેન્ટે એલ્યુમિનિયમ, સ્ટીલ, તાંબું, કિંમતી ધાતુઓ, ક્રૂડ ડેરિવેટિવ્ઝ અને લોજિસ્ટિક્સ વિક્ષેપને કારણે કુલ ખર્ચ પર 4-4.5% પ્રતિકૂળ અસર હોવાનું જણાવ્યું. મૂલ્ય ઇજનેરીથી આશરે 0.4% ભરપાઈ થઈ, જ્યારે એપ્રિલની કિંમત વધારાનો ફાળો આશરે 1.2% રહ્યો.
મેનેજમેન્ટને કોમોડિટી દબાણ ધીમે ધીમે ઘટવાની અપેક્ષા છે, પરંતુ અસ્થિરતા ચાલુ હોવાથી સ્પષ્ટ માર્જિન માર્ગદર્શન આપ્યું નથી. ICICI Securities એ અપેક્ષા કરતાં ધીમા Royal Enfield ક્ષમતા વિસ્તરણ અને કોમોડિટી-આધારિત માર્જિન દબાણને મુખ્ય જોખમ ગણાવ્યાં છે.
ICICI Securities એ FY26-FY28E દરમિયાન Royal Enfield વેચાણ પ્રમાણનો 13.5% CAGR અંદાજ્યો છે. Q1FY27 પછી બ્રોકરેજે FY27E આવક અંદાજ 0.8%, EBITDA 2.0%, PAT 2.0% અને EPS 2.0% વધાર્યો. FY28E માટે EBITDA, PAT અને EPS અંદાજ અનુક્રમે 2.3%, 2.1% અને 2.1% વધારાયા.
| એકીકૃત અંદાજ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| આવક | Rs 27,381 કરોડ | Rs 30,717 કરોડ |
| EBITDA | Rs 6,676 કરોડ | Rs 7,726 કરોડ |
| PAT | Rs 6,161 કરોડ | Rs 7,071 કરોડ |
Rs 9,160 નો લક્ષ્ય ભાવ ભાગોના સરવાળાના મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. FY28E P/E ના 35 ગણા આધારે Royal Enfield નું મૂલ્યાંકન પ્રતિ શેર Rs 8,300 છે, જ્યારે FY28E P/E ના 25 ગણા આધારે Eicher Motors ના VECV હિસ્સાનો ફાળો પ્રતિ શેર Rs 860 છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા