BUY
₹610
₹627.7
₹638
4.59%
Prabhudas Lilladherના 15 ઓગસ્ટ 2026ના Elgi Equipments અંગેના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં ત્રિમાસિક કામગીરીને તંદુરસ્ત ગણાવવામાં આવી છે અને સંચય રેટિંગ જાળવી રાખવામાં આવ્યું છે. બ્રોકરનો લાંબા ગાળાનો હકારાત્મક દૃષ્ટિકોણ ભારત અને વૈશ્વિક સ્તરે અગ્રણી એર-કંપ્રેસર કંપનીઓમાં Elgiની સ્થિતિ, વધતી ટેક્નોલોજીકલ ભિન્નતા અને બેકવર્ડ ઇન્ટિગ્રેશન, ઊંચા માર્જિનની આફ્ટરમાર્કેટ આવક વધારી શકે તેવો મોટો સ્થાપિત આધાર, નવા ઉત્પાદન લોન્ચ, બજારહિસ્સામાં વધારો અને ઓટોમોટિવ ગેરેજ સાધનોમાં નેતૃત્વ પર આધારિત છે.
Elgi Equipmentsએ Rs10,622 millionની એકીકૃત Q1FY27 આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 22.6 ટકા વધી અને Prabhudas Lilladherના Rs9,776 millionના અંદાજ કરતાં 8.6 ટકા વધારે હતી. એર કंપ્રેસર વેચાણ આશરે 22.9 ટકા વધીને Rs9,800 million થયું, જ્યારે ઓટોમોટિવ સાધનોનું વેચાણ 17.8 ટકા વધીને Rs800 million થયું.
| Q1FY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ફેરફાર | અંદાજની સરખામણીએ |
|---|---|---|---|
| એકીકૃત આવક | Rs10,622 million | +22.6% | Rs9,776 millionના અંદાજ કરતાં 8.6% વધુ |
| એર કंપ્રેસર વેચાણ | Rs9,800 million | +22.9% | — |
| ઓટોમોટિવ સાધનોનું વેચાણ | Rs800 million | +17.8% | — |
| EBITDA | Rs1,553 million | +28.2% | અંદાજ કરતાં 9.6% વધુ |
| EBITDA માર્જિન | 14.6% | +65 બેસિસ પોઇન્ટ્સ | — |
| સમાયોજિત PAT | Rs1,087 million | +27.0% | અંદાજ કરતાં 7.3% વધુ |
કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 196 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 50.2 ટકા થયું હોવા છતાં, કામગીરીના લાભથી EBITDA માર્જિન 65 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 14.6 ટકા થયું. સમાયોજિત PAT 27.0 ટકા વધીને Rs1,087 million થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 7.3 ટકા વધુ હતું. કંપનીએ સંગઠનાત્મક પુનર્ગઠન સંબંધિત એકમુશ્ત પુનઃરચના ખર્ચ તરીકે Rs73 million ખર્ચ્યા.
વ્યાપક સ્થાનિક માંગ અને મુખ્ય વિદેશી બજારોએ પ્રાદેશિક કામગીરીને આગળ ધપાવી. ઔદ્યોગિક, આફ્ટરમાર્કેટ, ઇલેક્ટ્રિક વાહન, નવીનીકરણીય ઊર્જા અને સેમિકન્ડક્ટર ઇકોસિસ્ટમની માંગને કારણે ભારતની આવક આશરે 28 ટકા વધી. ઉત્તર અમેરિકા, યુરોપ અને ઓસ્ટ્રેલિયા અનુક્રમે આશરે 37 ટકા, 21 ટકા અને 17 ટકા વધ્યા.
Q1FY27માં કंપ્રેસર મિશ્રણ ભારત 49 ટકા અને બાકીના વિશ્વનું 51 ટકા હતું. જોકે, પ્રવર્તમાન આર્થિક પરિસ્થિતિમાં યુરોપ અને ઓસ્ટ્રેલિયા મંદ રહ્યા.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે સામગ્રી ખર્ચની ફુગાવો અગાઉના આશરે 3 ટકાના અંદાજની સામે આશરે 5-6 ટકા હતો. Elgiએ આશરે 9 ટકાનો ભાવ સુધારો અમલમાં મૂક્યો છે, જેનાથી આ દબાણની મોટા ભાગે ભરપાઈ થવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે. લાભ Q2FY27ના અંત નજીક શરૂ થઈને Q3FY27માં વધુ સંપૂર્ણ રીતે દેખાવાની અપેક્ષા છે.
ખર્ચ ઘટાડાનાં પગલાં અને ભાવ સુધારા વધુ માર્જિન સુધારાને ટેકો આપશે તેવી અપેક્ષા છે. કોઈ મોટો ટેરિફ અથવા કોમોડિટી આંચકો ન આવે તે શરતે, મેનેજમેન્ટ FY31 સુધી આશરે 18 ટકા EBITDA માર્જિનનું લક્ષ્ય જાળવી રાખે છે. 25 ટકા US ટેરિફ અને કોમોડિટી ફુગાવો મહત્વના જોખમો છે.
આફ્ટરમાર્કેટ નફાકારકતાનું મહત્વનું પરિબળ છે. સેવાઓને બાદ કરતાં, પાર્ટ્સ આધારિત આફ્ટરમાર્કેટનું ભારતની આવકમાં આશરે 28-30 ટકા અને US આવકમાં આશરે 15-16 ટકા યોગદાન છે. મેનેજમેન્ટને આશરે 35-40 ટકાના વૈશ્વિક માપદંડની સરખામણીએ વૃદ્ધિની તક દેખાય છે.
ઔદ્યોગિક ઉપયોગોમાં Demand Matchને મજબૂત સ્વીકૃતિ મળી છે. Elgi FY27 દરમિયાન વૈશ્વિક સ્તરે તેને રજૂ કરવાની યોજના ધરાવે છે અને આગામી વર્ષ દરમિયાન તેના લગભગ સમગ્ર પોર્ટફોલિયોમાં આ ટેક્નોલોજી સામેલ થવાની અપેક્ષા છે.
કંપની ઓછી કિંમત ધરાવતા ચીની ખેલાડીઓ સાથે સ્પર્ધા કરવા માટે નીચલા સ્તરના Tier-4 ઔદ્યોગિક કंપ્રેસર સેગમેન્ટમાં પણ પ્રવેશી રહી છે. ઉત્પાદનોનું માન્યીકરણ થઈ ચૂક્યું છે, પ્રારંભિક ઓર્ડર મળી ચૂક્યા છે અને સપ્ટેમ્બર 2026માં હૈદરાબાદમાં ઔપચારિક લોન્ચનું આયોજન છે, જોકે FY27માં આવકનું યોગદાન નજીવું રહેવાની શક્યતા છે.
આંતરરાષ્ટ્રીય અમલીકરણ મુખ્ય નિરીક્ષણ મુદ્દો રહે છે. ઉત્તર અમેરિકામાં વિતરકોનો વધારો વૃદ્ધિને ટેકો આપે છે, પરંતુ વિતરણ-સેવાની કામગીરી અપેક્ષા કરતાં ઓછી છે અને વિતરકોને જોડવાની પ્રક્રિયા લાંબી છે.
યુરોપમાં પુનઃરચના અને P&L સુધારાની તક છે. ખર્ચ નિયંત્રણ, સંગઠનાત્મક ફેરફારો, જર્મનીમાં પ્રવેશ અને પૂર્વ યુરોપ પર વધુ ધ્યાન દ્વારા મધ્યમ ગાળે આવક પુનઃનિર્માણ અને નફાકારકતા સુધારવાનો ઉદ્દેશ છે.
ઓસ્ટ્રેલિયામાં સેવા અને વિતરણ પ્રક્રિયાઓને નવેસરથી ગોઠવવામાં આવી રહી છે અને Q3-Q4FY27 સુધી સામાન્ય કામગીરીની અપેક્ષા છે. ભારતીય બ્રાન્ડનું સ્થાન કેટલાક બજારોમાં મર્યાદા ઊભી કરે છે, તેથી દક્ષિણપૂર્વ એશિયા મુશ્કેલ રહે છે અને હાલમાં આ પ્રદેશનું આવકમાં મહત્વનું યોગદાન નથી.
Prabhudas Lilladherએ FY27E અને FY28E વેચાણ તથા EBITDA અંદાજો યથાવત રાખ્યા છે. FY27E EPSને Rs15.5થી નજીવો વધારીને Rs15.6 કરવામાં આવ્યો, જ્યારે FY28E EPS Rs18.2 યથાવત છે.
| માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| વેચાણ | Rs44,665 million | Rs50,470 million |
| EBITDA | Rs7,057 million | Rs8,176 million |
| EPS | Rs15.6 | Rs18.2 |
બ્રોકરે અગાઉની જેમ માર્ચ 2028E EPSના 35 ગણા મૂલ્યાંકનથી Elgi માટે Rs638નો લક્ષ્ય ભાવ નક્કી કર્યો છે, જે Rs637થી નજીવો સુધારેલ છે. અહેવાલના Rs610ના CMP પર, શેર FY27Eની 39.0 ગણી અને FY28Eની 33.4 ગણી કમાણી પર ટ્રેડ થતો હતો.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા