enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

વોલ્યુમ ઘટાડા પછી PVC કિંમતો સ્થિર થતાં Finolex Industriesમાં પુનઃપ્રાપ્તિની શક્યતા

Finolex Industries Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Prabhudas Lilladher

08 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Plastic Products

ભલામણ કિંમત

₹164

CMP

₹157.9

લક્ષ્ય

₹197

અપસાઇડ

20.12%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

08 ઓગસ્ટ 2026ના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં, Prabhudas Lilladher એ Finolex Industries માટે તેનું સંચય કરો રેટિંગ જાળવી રાખ્યું, જ્યારે લક્ષ્ય કિંમત Rs 207થી ઘટાડીને Rs 197 કરી. પાઇપ અને ફિટિંગ્સના નબળા વોલ્યુમ પછી બ્રોકરે FY27E અને FY28Eના કમાણી અંદાજ અનુક્રમે 5.0 ટકા અને 5.7 ટકા ઘટાડ્યા.

સુધારેલું લક્ષ્ય માર્ચ 2028ની કમાણીના 18 ગણા પર આધારિત છે, ઉપરાંત જૂથમાં લિસ્ટેડ Finolex Cablesમાં Finolex Industriesના હિસ્સાના મૂલ્યનો સમાવેશ થાય છે. આ હિસ્સાનું મૂલ્ય સર્વસંમતિના લક્ષ્ય બજાર મૂલ્ય પર 50 ટકા ડિસ્કાઉન્ટ સાથે આંકવામાં આવ્યું છે.

નબળા Q1FY27 વોલ્યુમ, સુધરેલી નફાકારકતા

Finolex Industries એ વોલ્યુમની દૃષ્ટિએ નબળું Q1FY27 નોંધાવ્યું, પરંતુ વાર્ષિક ધોરણે નફાકારકતા સુધરી. પાઇપ અને ફિટિંગ્સ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 26.5 ટકા ઘટીને 67,699 MT રહેતાં આવક વાર્ષિક ધોરણે 15.3 ટકા ઘટીને Rs 8,836 million રહી, જે Prabhudas Lilladherના Rs 12,543 millionના અંદાજ કરતાં ઓછી હતી. આ બ્રોકરની 4.4 ટકા વોલ્યુમ વૃદ્ધિની અપેક્ષા કરતાં નોંધપાત્ર રીતે ઓછું હતું.

EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 13.9 ટકા વધીને Rs 1,066 million થયું, પરંતુ Prabhudas Lilladherના Rs 1,718 millionના અંદાજ કરતાં 38.0 ટકા ઓછું હતું. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 310 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 12.1 ટકા થયું, જોકે તે 13.7 ટકાના અંદાજથી ઓછું હતું. સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 16.7 ટકા વધીને Rs 1,145 million થયું, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 1,543 million હતો, અને Rs 1,476 millionનું PBT અપેક્ષાઓ કરતાં 24.0 ટકા ઓછું હતું.

Q1FY27 માપદંડ નોંધાયેલ બ્રોકર અંદાજ વાર્ષિક ફેરફાર / તફાવત
આવક Rs 8,836 million Rs 12,543 million વાર્ષિક ધોરણે 15.3% ઘટાડો
પાઇપ અને ફિટિંગ્સ વોલ્યુમ 67,699 MT 4.4% વૃદ્ધિ અપેક્ષિત વાર્ષિક ધોરણે 26.5% ઘટાડો
EBITDA Rs 1,066 million Rs 1,718 million વાર્ષિક ધોરણે 13.9% વૃદ્ધિ; અંદાજ કરતાં 38.0% ઓછું
EBITDA માર્જિન 12.1% 13.7% વાર્ષિક ધોરણે 310 bps વૃદ્ધિ
સમાયોજિત PAT Rs 1,145 million Rs 1,543 million વાર્ષિક ધોરણે 16.7% વૃદ્ધિ
PBT Rs 1,476 million અપેક્ષાઓ કરતાં 24.0% ઓછું

માર્જિનના પરિબળો અને PVC-કિંમત અસ્થિરતા

Q1FY26માં USD 521 પ્રતિ MTથી PVC-EDC સ્પ્રેડ ઘટીને USD 503 પ્રતિ MT થયો હોવા છતાં, કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે અંદાજે 630 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 38.9 ટકા થતાં માર્જિનમાં સુધારો થયો, જે Prabhudas Lilladherના 38.0 ટકાના અંદાજ કરતાં વધારે હતો.

મેનેજમેન્ટે વોલ્યુમમાં તીવ્ર ઘટાડાનું મુખ્ય કારણ PVC-કિંમતની ઊંચી અસ્થિરતાને ગણાવ્યું, જેના કારણે ચેનલમાં જથ્થો ઘટાડવામાં આવ્યો. Q1FY27 વોલ્યુમમાંથી આશરે 69 ટકા કૃષિમાંથી આવ્યો; કૃષિ અને બિન-કૃષિ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે અનુક્રમે આશરે 27 ટકા અને 24 ટકા ઘટ્યા. એક વર્ષ અગાઉ USD 707 પ્રતિ MTની સરખામણીએ PVC કિંમતો USD 873 પ્રતિ MT રહી, જ્યારે PVC-VCM સ્પ્રેડ USD 163 પ્રતિ MTથી ઘટીને USD 122 પ્રતિ MT થયો.

વોલ્યુમ પુનઃપ્રાપ્તિ અને વસૂલાતનો દૃષ્ટિકોણ

PVC કિંમતો સ્થિર થતાં અને ચેનલ ઇન્વેન્ટરી સામાન્ય થતાં વોલ્યુમમાં પુનઃપ્રાપ્તિ થશે તે અંગે મેનેજમેન્ટ સાવધાનીપૂર્વક આશાવાદી છે. જોકે, PVC કિંમતો, ભૌગોલિક-રાજકીય વિકાસ અને કાચા માલની ઉપલબ્ધતા અંગેની અનિશ્ચિતતાને કારણે તેણે FY27 માટે વોલ્યુમ માર્ગદર્શન આપ્યું નથી. મેનેજમેન્ટે EBITDA-માર્જિન માર્ગદર્શન 15 ટકાથી નીચે જાળવી રાખ્યું.

લઘુત્તમ આયાત કિંમત લાગુ થયા બાદ અને કસ્ટમ્સ ડ્યૂટીની છૂટ પાછી ખેંચાયા પછી PVC કિંમતો અંદાજે Rs 12-13 પ્રતિ kg વધી. આ વધારાનો મોટો હિસ્સો ગ્રાહકોને પસાર કરવામાં આવ્યો છે, જે Q2FY27 વસૂલાતને ટેકો આપે છે.

ક્ષમતા, મૂડી ખર્ચ અને ઉત્પાદન મિશ્રણ

મેનેજમેન્ટ વાર્ષિક જાળવણી અને અડચણો દૂર કરવા માટે અંદાજે Rs 1,000-2,000 millionના મૂડી ખર્ચની યોજના ધરાવે છે અને માને છે કે હાલની ક્ષમતા આગામી એકથી દોઢ વર્ષમાં 10-12 ટકા વાર્ષિક વૃદ્ધિને ટેકો આપી શકે છે.

વોલ્યુમમાં CPVCનો હિસ્સો આશરે 7 ટકા હતો. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે હાલની CPVC એક્સટ્રુઝન ક્ષમતા નજીકના ગાળાની વૃદ્ધિ માટે પૂરતી છે, જ્યારે UPVC અને CPVCમાં રોકાણ ચાલુ છે.

મુખ્ય જોખમો અને રોકડનો ઉપયોગ

  • મધ્ય પૂર્વના વિક્ષેપો અને લોજિસ્ટિક્સ પડકારોને કારણે VCMની ઉપલબ્ધતા મર્યાદિત રહી શકે છે.
  • ચોમાસા દરમિયાન રત્નાગિરી જેટીની મર્યાદાઓ લોજિસ્ટિક્સને અસર કરી શકે છે.
  • મેનેજમેન્ટ H2FY27 માટે VCM પુરવઠો સુરક્ષિત કરવા કાર્યરત છે.

Q1FY27ના અંતે Finolex Industries પાસે Rs 26,400 million રોકડ હતી. સજીવ રોકાણો, મોટા વિસ્તરણ અથવા શેરધારક વિતરણ મારફત સંભવિત ઉપયોગ અંગે હજુ નિર્ણય લેવાયો નથી.

બ્રોકર અંદાજો

Prabhudas Lilladher એ FY26-FY28E આવક અને સમાયોજિત PAT CAGR અનુક્રમે 6.7 ટકા અને 1.6 ટકા રહેવાનો અંદાજ મૂક્યો છે. બ્રોકરને પાઇપ અને ફિટિંગ્સ વોલ્યુમ CAGR 3.1 ટકા અને FY28Eમાં EBITDA માર્જિન 14.0 ટકા સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે.

અંદાજ માપદંડ FY27E FY28E
વેચાણ Rs 41,730 million Rs 46,843 million
સમાયોજિત PAT Rs 5,352 million Rs 6,193 million
EBITDA માર્જિન 14.0%
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.