enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

બાકીદારી સુધરતાં અને વિતરણ ઝડપી બનતાં Five Star Business Financeને ગતિ મળી

Five-Star Business Finance Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Buy

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

27 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Finance

ભલામણ કિંમત

-

CMP

₹536

લક્ષ્ય

₹670

No Change

-

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

1QFY27માં મોટેભાગે અંદાજને અનુરૂપ કામગીરી બાદ Motilal Oswal Financial Services એ Five Star Business Finance પર તેની ખરીદ ભલામણ જાળવી રાખી છે. બ્રોકરનું માનવું છે કે વિતરણમાં તીવ્ર સુધારો, સ્થિર થતી એસેટ ગુણવત્તા અને સુધરતા વસૂલાત વલણોના ટેકાથી કંપની વ્યાવસાયિક ગતિ ફરીથી મેળવી રહી છે.

Motilal Oswal એ માર્ચ 2028Eના બુક વેલ્યૂના 2xના આધારે તેની લક્ષ્ય કિંમત સુધારીને Rs 670 કરી છે.

1QFY27 નાણાકીય કામગીરી

Five Star Business Finance એ 1QFY27માં Rs 2,700 millionનો PAT નોંધાવ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે 2 ટકા વધ્યો અને Motilal Oswalના અંદાજોને અનુરૂપ રહ્યો. ચોખ્ખી વ્યાજ આવક વાર્ષિક ધોરણે આશરે 10 ટકા વધીને Rs 6,400 million થઈ, જે પણ અંદાજોને અનુરૂપ હતી. અન્ય આવક વાર્ષિક ધોરણે 17 ટકા વધીને Rs 311 million થઈ, જે અંદાજ કરતાં આશરે 8 ટકા વધુ હતી.

માપદંડ 1QFY27 વાર્ષિક / ત્રિમાસિક ફેરફાર અંદાજ સાથે સરખામણી
PAT Rs 2,700 million વાર્ષિક ધોરણે 2% વધારો અનુરૂપ
ચોખ્ખી વ્યાજ આવક Rs 6,400 million વાર્ષિક ધોરણે 10% વધારો અનુરૂપ
અન્ય આવક Rs 311 million વાર્ષિક ધોરણે 17% વધારો 8% વધુ
પરિચાલન ખર્ચ Rs 2,400 million વાર્ષિક ધોરણે 21% વધારો 5% વધુ
જોગવાઈ-પૂર્વ પરિચાલન નફો Rs 4,200 million વાર્ષિક ધોરણે 5% વધારો અનુરૂપ
ક્રેડિટ ખર્ચ Rs 618 million AUMના આશરે 1.84% વાર્ષિકીકૃત ક્રેડિટ ખર્ચ અનુરૂપ

વાર્ષિકીકૃત ક્રેડિટ ખર્ચ AUMના આશરે 1.84 ટકા હતો, જે 4QFY26માં 1.85 ટકા અને એક વર્ષ અગાઉ 1.6 ટકાની સરખામણીએ હતો.

વિતરણમાં સુધારો અને AUM વૃદ્ધિ

વિતરણ વાર્ષિક ધોરણે 16 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 23 ટકા વધીને આશરે Rs 15,000 millionના ઐતિહાસિક ઉચ્ચ સ્તરે પહોંચ્યું. AUM વાર્ષિક ધોરણે 10 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 4 ટકા વધીને આશરે Rs 137,000 million થયો.

મજબૂત વિતરણ ગતિ તેમજ વધુ સારી વસૂલાત અને એસેટ-ગુણવત્તાના વલણોના ટેકાથી FY27માં આશરે 20 ટકા AUM વૃદ્ધિ હાંસલ કરવાનો મેનેજમેન્ટને વિશ્વાસ છે. FY27 માટે તેનું વિતરણ લક્ષ્ય Rs 65,000-68,000 million છે. Motilal Oswal એ FY27માં આશરે 21 ટકા AUM વૃદ્ધિ અને FY26-FY28 દરમિયાન આશરે 23 ટકા AUM CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે.

જૂન 2026 સુધીમાં સક્રિય લોન ગ્રાહકો 500,000ને વટાવી ગયા. કંપનીએ ત્રિમાસિક દરમિયાન મુખ્યત્વે મહારાષ્ટ્રમાં 12 શાખાઓ ઉમેરી, સાથે નવા રાજ્યોમાં પણ વિસ્તરણ કર્યું.

એસેટ ગુણવત્તા અને વસૂલાત

મોસમી રીતે નબળા 1QFY27 છતાં પ્રારંભિક બકેટમાં એસેટ-ગુણવત્તાના સંકેતો સુધર્યા. 1+ દિવસ બાકી ગુણોત્તર ત્રિમાસિક ધોરણે 60 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 16.7 ટકા થયું, જ્યારે 30+ દિવસ બાકી 30 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 12.4 ટકા થયું. એકંદર વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 99.2 ટકા અને વિશિષ્ટ-ગ્રાહક વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 97.9 ટકા હતી. સ્લિપેજ ગુણોત્તર ત્રિમાસિક ધોરણે 0.7 ટકા પર સ્થિર હતો.

એસેટ-ગુણવત્તા માપદંડ 1QFY27 ત્રિમાસિક ફેરફાર
1+ દિવસ બાકી 16.7% 60 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો
30+ દિવસ બાકી 12.4% 30 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો
એકંદર વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 99.2%
વિશિષ્ટ-ગ્રાહક વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 97.9%
સ્લિપેજ ગુણોત્તર 0.7% સ્થિર
કુલ Stage 3 3.45% 10 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો
ચોખ્ખું Stage 3 2.1% 10 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો

જોકે, કુલ Stage 3 અને ચોખ્ખું Stage 3 ગુણોત્તર ત્રિમાસિક ધોરણે દરેક આશરે 10 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને અનુક્રમે 3.45 ટકા અને 2.1 ટકા થયું. Stage 3 જોગવાઈ કવરેજ આશરે 125 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને લગભગ 40 ટકા થયું, જ્યારે Stage 2 જોગવાઈ કવરેજ આશરે 40 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 3.05 ટકા થયું.

વસૂલાતમાં સુધારા સાથે સ્લિપેજ અને NPA ઘટવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે. જોકે, મોટા 61-90 દિવસ બાકી પૂલને કારણે FY27માં રાઇટ-ઓફ આશરે Rs 2,250-2,500 millionના ઊંચા સ્તરે રહેવાની અપેક્ષા છે.

યીલ્ડ, ફંડિંગ ખર્ચ અને માર્જિન

નોંધાયેલી યીલ્ડ ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે 12 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 22.5 ટકા થઈ, જ્યારે ઉધાર ખર્ચ આશરે 15 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 8.8 ટકા થયો. પરિણામે સ્પ્રેડ આશરે 5 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 13.7 ટકા થયો, જોકે AUMના હિસ્સા તરીકે NIM આશરે 10 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને લગભગ 20 ટકા થયો.

મેનેજમેન્ટને યીલ્ડ આશરે 22.25 ટકા નજીક સ્થિર થવાની અપેક્ષા છે, જેમાં વધુ 10-15 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો શક્ય છે, અને વધારાના ફંડ ખર્ચ આશરે 8.5 ટકા રહેવાની અપેક્ષા છે. પ્રતિકૂળ નીતિગત ફેરફાર ન થાય તો FY27માં એકંદર ફંડ ખર્ચ 10-15 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટવાની અપેક્ષા છે.

FY27-FY28 પરિદૃશ્ય

મેનેજમેન્ટે FY27 માટે AUMના 1.7-1.9 ટકા ક્રેડિટ ખર્ચનું માર્ગદર્શન આપ્યું છે, જે 1.7 ટકા તરફ જશે, અને FY28માં 1.6-1.7 ટકા રહેશે. તેનું લક્ષ્ય Stage 1 એસેટ્સ આશરે 91-92 ટકા, Stage 2 એસેટ્સ 6-7 ટકા, Stage 3 એસેટ્સ 3 ટકાથી નીચે અને સ્થિર સ્થિતિમાં કુલ NPA આશરે 2.5 ટકા રાખવાનું છે.

પગાર સુધારા, કામગીરી-આધારિત પ્રોત્સાહનો અને સ્પર્ધાને કારણે કર્મચારી ખર્ચ ઊંચો રહી શકે છે, જે FY27માં નોંધપાત્ર પરિચાલન લાભને મર્યાદિત કરશે. Motilal Oswal એ FY26-FY28 માટે અનુક્રમે આશરે 23 ટકા અને 14 ટકા AUM તથા PAT CAGR, તેમજ FY28E RoA 6.7 ટકા અને RoE 15.5 ટકાનો અંદાજ મૂક્યો છે.

મુખ્ય પરિબળો અને જોખમો

રોકાણના પક્ષમાં મુખ્ય પરિબળો છે:

  • મજબૂત આંતરિક માંગ.
  • સુધરતી ઉત્પાદકતા.
  • સુધરતી વસૂલાત.

મુખ્ય જોખમોમાં ઊંચા રાઇટ-ઓફ, એસેટ ગુણવત્તામાં બગાડ, નીચી યીલ્ડથી માર્જિન પર દબાણ અને સતત ખર્ચ ફુગાવો સામેલ છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.