enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

એસેટ ગુણવત્તા સુધરતાં Fusion Finance ને માર્જિન વિસ્તરણ અને MSME-આધારિત વૃદ્ધિ દેખાય છે

Fusion Finance Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Buy

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

10 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Finance

ભલામણ કિંમત

₹207

CMP

₹201.1

લક્ષ્ય

₹260

અપસાઇડ

25.60%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

Motilal Oswal Financial Services એ Fusion Finance પર ખરીદ રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 260 રાખ્યો છે. બ્રોકર માને છે કે ઉદ્યોગ પર લાંબા સમયથી રહેલા દબાણ બાદ FY27 ની શરૂઆત વધુ મજબૂત રહી છે, જેને વધુ સારા ઋણલેનાર પ્રોફાઇલ, મજબૂત વસૂલાત, શિસ્તબદ્ધ વૃદ્ધિ, ઊંચા ધિરાણ વળતર અને પોર્ટફોલિયો ગુણવત્તામાં સુધારાનો આધાર મળ્યો છે.

Motilal Oswal ને પુનઃનિર્મિત ફ્રેન્ચાઇઝીમાંથી વધુ સારી વૃદ્ધિ અને નફાકારકતાનો માર્ગ મળવાની અપેક્ષા છે. લક્ષ્ય ભાવ FY28E બુક વેલ્યૂના 1.3 ગણા પર આધારિત છે, જ્યારે શેર અંદાજે FY28E બુક વેલ્યૂના 1.0 ગણા ટ્રેડિંગ મલ્ટિપલ પર કારોબાર કરી રહ્યો છે.

1QFY27 નાણાકીય કામગીરી

Fusion Finance એ 1QFY27 માં ચોખ્ખા નફામાં ત્રિમાસિક ધોરણે 67 ટકા વધારો કરીને Rs 624 million નોંધાવ્યો. આ બ્રોકરના અંદાજ કરતાં અંદાજે 11 ટકા ઓછો હતો, જેને Motilal Oswal એ આધારને ધ્યાનમાં રાખીને મહત્ત્વપૂર્ણ ગણ્યો નહોતો. ચોખ્ખી વ્યાજ આવક વાર્ષિક ધોરણે આશરે 11 ટકા ઘટીને અંદાજ મુજબ લગભગ Rs 2,400 million રહી.

પરિચાલન ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 2 ટકા ઘટીને Rs 2,060 million રહ્યો, જે અંદાજ મુજબ હતો. ખર્ચ-આવક ગુણોત્તર ત્રિમાસિક ધોરણે અંદાજે 190 બેસિસ પોઇન્ટ્સ સુધરીને 67 ટકા રહ્યો, જ્યારે 4QFY26 માં તે આશરે 69 ટકા અને એક વર્ષ અગાઉ 71 ટકા હતો. જોગવાઈ-પૂર્વ પરિચાલન નફો વાર્ષિક ધોરણે આશરે 18 ટકા વધીને લગભગ Rs 1,020 million રહ્યો, જોકે તે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 6 ટકા ઓછો હતો. ચોખ્ખો ક્રેડિટ ખર્ચ અંદાજ મુજબ લગભગ Rs 397 million રહ્યો.

વાર્ષિકીકૃત ક્રેડિટ ખર્ચ ત્રિમાસિક ધોરણે અંદાજે 115 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 3.6 ટકાથી લગભગ 2.5 ટકા રહ્યો.

માપદંડ 1QFY27 ફેરફાર અથવા તુલના
ચોખ્ખો નફો Rs 624 million QoQ માં 67% વધારો; અંદાજ કરતાં આશરે 11% ઓછો
ચોખ્ખી વ્યાજ આવક લગભગ Rs 2,400 million YoY માં 11% ઘટાડો; અંદાજ મુજબ
પરિચાલન ખર્ચ Rs 2,060 million YoY માં 2% ઘટાડો; અંદાજ મુજબ
ખર્ચ-આવક ગુણોત્તર લગભગ 67% 4QFY26 માં લગભગ 69% થી QoQ માં 190 bps સુધારો
જોગવાઈ-પૂર્વ પરિચાલન નફો લગભગ Rs 1,020 million YoY માં 18% વધારો; અંદાજ કરતાં 6% ઓછો
ચોખ્ખો ક્રેડિટ ખર્ચ લગભગ Rs 397 million અંદાજ મુજબ
વાર્ષિકીકૃત ક્રેડિટ ખર્ચ લગભગ 2.5% 4QFY26 માં લગભગ 3.6% થી ઘટાડો

એસેટ ગુણવત્તા અને વસૂલાત

ત્રિમાસિક દરમિયાન એસેટ ગુણવત્તામાં સુધારો થયો. કુલ Stage 3 ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે 70 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને લગભગ 2.5 ટકા રહ્યો, જ્યારે ચોખ્ખો Stage 3 0.5 ટકા પર સ્થિર રહ્યો. Stage 3 જોગવાઈ કવરેજ ક્રમિક ધોરણે આશરે 3 ટકાવારી પોઇન્ટ્સ ઘટીને 81.4 ટકા રહ્યું. Stage 2 આશરે 30 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 0.7 ટકા રહ્યો, જ્યારે Stage 2 જોગવાઈ કવરેજ આશરે 6 ટકાવારી પોઇન્ટ્સ ઘટીને લગભગ 65 ટકા રહ્યું.

સરેરાશ MFI વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 4QFY26 ના 99.66 ટકાથી સુધરીને 1QFY27 માં 99.76 ટકા થઈ અને ચોખ્ખો ફોરવર્ડ ફ્લો 0.1 ટકાથી નીચે રહ્યો. Fusion Finance એ Rs 195 million નું મેનેજમેન્ટ ઓવરલે જાળવી રાખ્યું અને ત્રિમાસિકમાં તેનો ઉપયોગ કર્યો નહીં.

Motilal Oswal ને માળખાગત રીતે સુધરેલા MFI ઋણલેનાર સમૂહથી એસેટ ગુણવત્તાને લાભ મળવાની અપેક્ષા છે. આંતરિક વસૂલાત, સમર્પિત ટીમો અને AI-આધારિત ગ્રાહક સંપર્કથી વસૂલાતને ટેકો અને ક્રેડિટ ખર્ચને નિયંત્રિત રાખવાની અપેક્ષા છે. બ્રોકરનો અંદાજ છે કે ક્રેડિટ ખર્ચ FY26 ના આશરે 6 ટકાથી નોંધપાત્ર રીતે ઘટીને FY27 માં લગભગ 2.6 ટકા અને FY28 માં 3 ટકા રહેશે.

વૃદ્ધિ વ્યૂહરચના અને પોર્ટફોલિયો વિસ્તરણ

1QFY27 માં વિતરણ વાર્ષિક ધોરણે 88 ટકા વધીને લગભગ Rs 17,800 million થયું. સંચાલન હેઠળની એસેટ વાર્ષિક ધોરણે સ્થિર રહી, પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 4 ટકા વધીને લગભગ Rs 77,000 million થઈ. ઋણલેનાર આધાર માર્ચ 2026 ના આશરે 2.15 million થી ઘટીને જૂન 2026 માં લગભગ 2 million રહ્યો.

મેનેજમેન્ટને MFI ગતિ, MSME વિસ્તરણ, પસંદગીયુક્ત વિસ્તરણ, વધુ ગુણવત્તાવાળા ઓછા-લીવરેજ ગ્રાહક વિભાગો અને હાલના શાખા નેટવર્કની સુધરેલી ઉત્પાદકતાથી વૃદ્ધિ થવાની અપેક્ષા છે. MSME દ્વારા વિતરણમાં આશરે 15 ટકા યોગદાન અને ત્યારબાદ 20 ટકા સુધી વૃદ્ધિ થવાની અપેક્ષા છે. કંપની વ્યક્તિગત લોન પણ શરૂ કરવાની યોજના ધરાવે છે.

  • મેનેજમેન્ટે મધ્યમ ગાળામાં AUM CAGR આશરે 20-25 ટકાનો લક્ષ્યાંક રાખ્યો છે.
  • FY27 ના અંત સુધી AUM લગભગ Rs 100,000 million સુધી પહોંચાડવાનો લક્ષ્યાંક છે.
  • કંપની 50-60 શાખાઓ ખોલવા સાથે આશરે 100 નબળું પ્રદર્શન કરતી શાખાઓ બંધ કરવાની યોજના ધરાવે છે.
  • શાખા યોજના આશરે 40-50 શાખાઓના ચોખ્ખા ઘટાડાનો સંકેત આપે છે.

માર્જિન દૃષ્ટિકોણ અને અંદાજો

નોંધાયેલ NIM ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે 50 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને લગભગ 11.9 ટકા રહ્યો. લોન યીલ્ડ આશરે 80 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 22.5 ટકા થઈ, જેણે ઉધાર ખર્ચમાં આશરે 30 બેસિસ પોઇન્ટ્સના વધારાને પૂરો સરભર કર્યો; ઉધાર ખર્ચ 10.6 ટકા રહ્યો.

ઊંચી લોન યીલ્ડનો પ્રભાવ દેખાવા લાગતા, વધારાની તરલતા ઘટતા અને પોર્ટફોલિયો મિશ્રણ સુધરતા FY27 માં માર્જિન વિસ્તરણ થવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે. Motilal Oswal નો FY27 માં NIM લગભગ 14.7 ટકા અને FY28 માં 15.3 ટકા રહેવાનો અંદાજ છે.

માપદંડ FY27E FY28E
NIM લગભગ 14.7% લગભગ 15.3%
ક્રેડિટ ખર્ચ લગભગ 2.6% લગભગ 3.0%
AUM CAGR FY26E-FY28E દરમિયાન લગભગ 27%
RoA / RoE FY28E સુધી લગભગ 4.3% / 15%

બ્રોકરે મુખ્યત્વે ઊંચા NIM અને ઓછા ક્રેડિટ ખર્ચને દર્શાવવા માટે તેના FY27 અને FY28 PAT અંદાજો અનુક્રમે 5 ટકા અને 2 ટકા વધાર્યા. તેનો અંદાજ FY26E-FY28E દરમિયાન AUM CAGR આશરે 27 ટકા અને FY28E સુધી RoA/RoE અનુક્રમે લગભગ 4.3 ટકા અને 15 ટકા છે.

મુખ્ય દૃષ્ટિકોણ

Motilal Oswal નો સકારાત્મક દૃષ્ટિકોણ વસૂલાત અને એસેટ ગુણવત્તામાં સુધારા, ઊંચી લોન યીલ્ડથી માર્જિન વિસ્તરણ, શિસ્તબદ્ધ પોર્ટફોલિયો વૃદ્ધિ અને MSME ધિરાણના વિસ્તરણ પર આધારિત છે. બ્રોકરને અપેક્ષા છે કે પુનઃનિર્મિત ફ્રેન્ચાઇઝી અને વધુ સારો MFI ઋણલેનાર સમૂહ વધુ મજબૂત વૃદ્ધિ અને નફાકારકતાના માર્ગને ટેકો આપશે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.