HOLD
₹2,662
₹3,053.1
₹2,870
7.81%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) એ 3 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં GlaxoSmithKline Pharmaceuticals (GLXO) પર તટસ્થ રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. વૃદ્ધિનો દૃષ્ટિકોણ સુધરતો હોવા છતાં બ્રોકરને પ્રવર્તમાન બજારભાવથી મર્યાદિત તેજીની સંભાવના દેખાય છે. તેણે FY28ના અંદાજમાં 3% વધારો કર્યો અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 2,870 મેળવવા માટે GLXOનું મૂલ્યાંકન 12 મહિનાની આગામી કમાણીના 35 ગણા પર કર્યું.
આઠ ત્રિમાસિકના નબળા પ્રદર્શન પછી GLXOએ 1QFY27માં અપેક્ષા કરતાં સારી આવક વૃદ્ધિ નોંધાવી. આવક વાર્ષિક ધોરણે 16.5% વધીને Rs 940 કરોડ થઈ, જે MOFSLના Rs 880 કરોડના અંદાજ કરતાં વધુ હતી. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 17.7% વધીને Rs 300 કરોડ થયો, જે બ્રોકરના Rs 290 કરોડના અંદાજને વ્યાપકપણે અનુરૂપ હતો, જ્યારે સમાયોજિત PAT 15.7% વધીને Rs 240 કરોડ થયો, જે Rs 230 કરોડના અંદાજની સરખામણીએ હતો.
| 1QFY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | MOFSL અંદાજ |
|---|---|---|
| આવક | Rs 940 કરોડ; વાર્ષિક ધોરણે 16.5% વધારો | Rs 880 કરોડ |
| EBITDA | Rs 300 કરોડ; વાર્ષિક ધોરણે 17.7% વધારો | Rs 290 કરોડ |
| સમાયોજિત PAT | Rs 240 કરોડ; વાર્ષિક ધોરણે 15.7% વધારો | Rs 230 કરોડ |
| કુલ માર્જિન | 65.1%; વાર્ષિક ધોરણે 80 bps વધારો | — |
| EBITDA માર્જિન | 31.5%; વાર્ષિક ધોરણે 30 bps વધારો | 32.6% |
કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 80 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 65.1% થયું. EBITDA માર્જિન 30 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 31.5% થયું, પરંતુ વેચાણની ટકાવારી તરીકે અન્ય ખર્ચ 250 બેસિસ પોઇન્ટ વધતાં તે MOFSLના 32.6% અંદાજથી નીચે રહ્યું. વેચાણના 200 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટેલા કર્મચારી ખર્ચે ઊંચા માર્કેટિંગ ખર્ચની આંશિક ભરપાઈ કરી.
અહેવાલ GLXOના નવપ્રવર્તન આધારિત પોર્ટફોલિયો તરફના સતત પરિવર્તનને મુખ્ય વૃદ્ધિ ચાલક તરીકે ઓળખાવે છે. ઓન્કોલોજી, પુખ્ત વયના રસીઓ અને શ્વસન ઉપચારોના નેતૃત્વમાં, નવપ્રવર્તક પોર્ટફોલિયોનો 1QFY27 વેચાણમાં હિસ્સો આશરે 7% હતો, જે 1QFY26માં 4% હતો.
સામાન્ય દવાઓમાં બે આંકડાની વૃદ્ધિ થઈ, જેમાં Augmentin અને T-Bact અનુક્રમે વાર્ષિક ધોરણે 12.8% અને 17.9% વધ્યા. Nucalaએ દર્દીઓ સુધી પહોંચ વિસ્તારી અને Trelegy Elliptaને નવા બજાર-પ્રવેશ માર્ગોથી વધુ સ્વીકૃતિ મળતાં શ્વસન પોર્ટફોલિયોને વેગ મળ્યો. Infanrix Hexa અને Fluarix Tetra સહિતની ખાનગી રસીઓ મજબૂત રહી.
આરોગ્યસેવા વ્યાવસાયિકોની જોડાણ અને સમર્થનથી Shingrixના પ્રિસ્ક્રિપ્શનમાં વાર્ષિક ધોરણે 65% વધારો થયો અને ગતિશીલ વાર્ષિક કુલ આધારે વાર્ષિક વેચાણ Rs 100 કરોડને વટાવી ગયું.
Jemperli અને Zejulaના નેતૃત્વમાં ઓન્કોલોજી એક ઊભરતું વૃદ્ધિ મંચ છે. ઓન્કોલોજી ક્ષેત્રબળ આશરે 45નું છે અને વધુ ભરતી ચાલુ છે. વ્યવસ્થાપન યકૃત રોગમાં પણ કવરેજ ઉમેરી રહ્યું છે અને સામાન્ય દવાઓ માટે આશરે 2,000 તબીબી પ્રતિનિધિઓ તથા સ્થાપિત રસીઓ માટે 200 પ્રતિનિધિઓ છે.
RSV રસી Arexvyને ભારતમાં માર્કેટિંગ મંજૂરી મળી છે. MOFSLને અપેક્ષા છે કે Blenrep લોન્ચ પુખ્ત-રસી અને નવપ્રવર્તક-ઉત્પાદન પાઇપલાઇનને મજબૂત કરશે, જ્યારે વ્યવસ્થાપને જણાવ્યું કે belantamabનું વ્યાવસાયિકરણ 2QFY27 અથવા 3QFY27માં અપેક્ષિત છે.
DF પોર્ટફોલિયોનો આશરે 40% હિસ્સો National List of Essential Medicines ઉત્પાદનો સાથે જોડાયેલો છે. DF પોર્ટફોલિયોમાં સામાન્ય દવાઓ શ્રેણીનો આશરે 40-45% હિસ્સો NLEM હેઠળ છે.
વ્યવસ્થાપન FY27માં આશરે 34% EBITDA માર્જિન જાળવી રાખવાની અપેક્ષા રાખે છે. તેને આધાર વ્યવસાયમાં વાર્ષિક 8-10% વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે, જ્યારે નવા ઉત્પાદનો સહિતની એકંદર વૃદ્ધિ મધ્યમ ગાળામાં 13-14% રહેવાની અપેક્ષા છે.
ઓન્કોલોજી, પુખ્ત રસીકરણ અને બાળ રસીકરણ ઉપરાંત લક્ષિત આરોગ્યસેવા વ્યાવસાયિક આધારના વિસ્તરણમાં રોકાણ ઊંચું રહ્યું છે. આ રોકાણો સમજાવે છે કે 1QFY27માં EBITDA વૃદ્ધિ આવક વૃદ્ધિથી પાછળ રહી.
MOFSLએ FY26-28 દરમિયાન આશરે 14% આવક CAGR અને આશરે 18% કમાણી CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે. તેનો વૃદ્ધિ આધાર નીચેના પરિબળો પર ટકેલો છે:
| માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| વેચાણ | Rs 4,368 કરોડ | Rs 4,951 કરોડ |
| EBITDA માર્જિન | 34.6% | 37.0% |
| સમાયોજિત EPS | Rs 69.8 | Rs 83.7 |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા