enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX1533.72
74,315.612.11%

સ્થિર માર્જિન્સ છતાં HDB ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસિસની વૃદ્ધિમાં મંદીથી HOLD

HDB Financial Services Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

HOLD

બ્રોકર: Nirmal Bang Institutional Equities Research

15 Oct 2026

ક્ષેત્ર: Finance

મૂળ PDF
ભલામણ કિંમત

₹583

CMP

₹538.6

લક્ષ્ય

₹650

અપસાઇડ

11.49%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

નિર્મલ બૅન્ગ ઇન્સ્ટિટ્યૂશનલ ઇક્વિટીઝ રિસર્ચના 15 ઑક્ટોબર, 2026ના અપડેટે HDB ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસિસનું રેટિંગ ઘટાડીને HOLD કર્યું અને લક્ષ્ય ભાવ Rs750થી ઘટાડીને Rs650 કર્યો. બ્રોકર સ્થિર ઓપરેટિંગ કામગીરી અને સુધરતી એસેટ ક્વોલિટીને જુએ છે, પરંતુ લોન વૃદ્ધિ HDBFSના ઐતિહાસિક ટ્રેન્ડ કરતાં નોંધપાત્ર રીતે નીચી રહેતાં ચિંતિત છે.

પ્રકાશન સમયે શેર સપ્ટેમ્બર 2028ના અંદાજિત પ્રાઇસ-ટુ-બુક વેલ્યૂના 1.9 ગણા પર ટ્રેડ થતો હતો. Rs650નો લક્ષ્ય ભાવ 10.8 per cent કોસ્ટ ઑફ ઇક્વિટી અને સપ્ટેમ્બર 2028ના 2.1 ગણા ફેર-વેલ્યૂ પ્રાઇસ-ટુ-બુક મલ્ટિપલનો ઉપયોગ કરીને રેસિડ્યુઅલ-ઇન્કમ મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. નીચો લક્ષ્ય ભાવ મૂલ્યાંકનના તબક્કાઓમાં ઘટેલી બુક-વેલ્યૂ વૃદ્ધિ અને ROE ધારણાઓને દર્શાવે છે.

2QFY27 નાણાકીય કામગીરી

HDB ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસિસે 2QFY27માં Rs3,188.2 કરોડની કુલ આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 11.8 per cent વધી અને ક્રમિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર રહી. પ્રોવિઝન પહેલાંનો ઓપરેટિંગ નફો વાર્ષિક ધોરણે 15.9 per cent અને ત્રિમાસિક ધોરણે 1.2 per cent વધીને Rs1,773.6 કરોડ થયો. PAT વાર્ષિક ધોરણે 34.2 per cent વધ્યો, પરંતુ ક્રમિક ધોરણે 0.6 per cent ઘટીને Rs780.2 કરોડ રહ્યો.

કુલ આવક, પ્રોવિઝન પહેલાંનો ઓપરેટિંગ નફો અને PAT સર્વસંમતિ અંદાજ કરતાં અનુક્રમે 2.0 per cent, 1.9 per cent અને 3.4 per cent ઓછા રહ્યા. NII વાર્ષિક ધોરણે 15.6 per cent વધીને Rs2,530 કરોડ થયો, જ્યારે વાર્ષિકીકૃત ROA અને ROE અનુક્રમે 2.42 per cent અને 14.2 per cent રહ્યા.

મેટ્રિક 2QFY27 વાર્ષિક ધોરણે ફેરફાર ક્રમિક ફેરફાર
કુલ આવક Rs3,188.2 કરોડ 11.8 per cent મોટાભાગે સ્થિર
પ્રોવિઝન પહેલાંનો ઓપરેટિંગ નફો Rs1,773.6 કરોડ 15.9 per cent 1.2 per cent
PAT Rs780.2 કરોડ 34.2 per cent (0.6 per cent)
NII Rs2,530 કરોડ 15.6 per cent જણાવાયું નથી

ઓપરેટિંગ કામગીરી અને એસેટ ક્વોલિટી

સકારાત્મક ઓપરેટિંગ સૂચકાંકોમાં 2QFY27માં Rs18,520 કરોડના ડિસ્બર્સમેન્ટ્સ સામેલ હતા, જે વાર્ષિક ધોરણે 18.7 per cent વધ્યા હતા અને ગ્રાહક આધાર 18.4 per cent વધીને 2.48 કરોડ થવાથી સમર્થન મળ્યું હતું. કોર લેન્ડિંગ કોસ્ટ-ટુ-ઇન્કમ રેશિયો ઘટીને 39.3 per cent થયો.

  • લિક્વિડિટી કવરેજ 164 per cent હતું.
  • પ્રોવિઝન કવરેજ 55 per cent હતું.
  • CRAR 21.37 per cent હતો.
  • GS3 વાર્ષિક ધોરણે 38 બેસિસ પોઇન્ટ્સ સુધરીને 2.43 per cent થયો, જોકે ક્રમિક ધોરણે 9 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધ્યો.
  • NS3 1.09 per cent હતો.
  • 2QFY27માં ક્રેડિટ કોસ્ટ 2.37 per cent હતો, જે ક્રમિક ધોરણે 5 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધ્યો.
Multibagger_Pick.webp

લાંબા ગાળાની વૃદ્ધિની સંભાવના ધરાવતા વ્યવસાયો ઓળખવા

અસાધારણ સંપત્તિ નિર્માણ ઘણીવાર સમય જતાં સતત વૃદ્ધિ કરતા વ્યવસાયોમાંથી આવે છે. DSIJનું Multibagger Pick વિગતવાર ફંડામેન્ટલ સંશોધન દ્વારા વૃદ્ધિલક્ષી કંપનીઓને ઓળખવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

લોન વૃદ્ધિ મુખ્ય ચિંતા યથાવત્

મજબૂત ડિસ્બર્સમેન્ટ્સ છતાં AUM વૃદ્ધિ વાર્ષિક ધોરણે માત્ર 11.6 per cent રહી અને ગ્રોસ લોન બુક 11.7 per cent વધીને Rs1,24,470 કરોડ થઈ. નિર્મલ બૅન્ગ જણાવે છે કે FY26માં 10.7 per cent AUM વૃદ્ધિ બાદ આ સ્થિતિ આવી છે, જે HDBFSના ત્રણ વર્ષના AUM CAGR 19.2 per cent અને 10 વર્ષના CAGR 16.4 per centની સરખામણીએ નીચી છે.

ટૂંકા ગાળાની કન્ઝ્યુમર લોન્સ ડિસ્બર્સમેન્ટ્સના 42.5 per cent રહી, જ્યારે એસેટ-ફાઇનાન્સ ડિસ્બર્સમેન્ટ્સ માત્ર લગભગ 3 per cent વધ્યા. બુકનો લગભગ અડધો હિસ્સો, જેમાં LAP, ગોલ્ડ, ઓટો, કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સ અને રિલેશનશિપ પર્સનલ લોન્સ સામેલ છે, લગભગ 21 per centના દરે વધી રહ્યો છે, જ્યારે અન્ય અડધો હિસ્સો લગભગ 5 per centના દરે વધી રહ્યો છે. વ્હીકલ-ફાઇનાન્સ ડિલિન્ક્વન્સીઝ અને વપરાયેલા કોમર્શિયલ વાહનોની નબળી માંગ જોખમો છે.

મેનેજમેન્ટ આઉટલુક અને માર્જિન્સ

મેનેજમેન્ટને તહેવારી સીઝન, ચોમાસા પછીની બાંધકામ પ્રવૃત્તિ અને સ્થિર ફ્લીટ ઉપયોગિતાના ટેકાથી 4QFY27થી વૃદ્ધિ મજબૂત થવાની અપેક્ષા છે. તેને 4QFY27માં લગભગ 17થી 18 per centના ઉદ્યોગ-મધ્યક AUM વૃદ્ધિ દર તરફ વળતર શરૂ થવાની અપેક્ષા છે, પરંતુ FY28ના પરિણામ માટે કોઈ પ્રતિબદ્ધતા વ્યક્ત કરી નથી.

મેનેજમેન્ટને નજીકના ગાળામાં NIM 8.2 per centથી ઉપર અને લાંબા ગાળે 8 per centથી ઉપર, ક્રેડિટ કોસ્ટ લગભગ 2.3 per cent અને મધ્યમ ગાળાનો ROA ઓછામાં ઓછો 2.5 per cent રહેવાની અપેક્ષા છે. યિલ્ડ્સ મધ્યમ થતાં અને ફંડિંગ ખર્ચ વધતાં NIM ક્રમિક ધોરણે 12 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 8.23 per cent થયો. નિર્મલ બૅન્ગ વિસ્તરણ માટે મર્યાદિત અવકાશ જુએ છે, કારણ કે નવી NCDsની કિંમત સરેરાશ 7.04 per centના ઉધાર ખર્ચની સામે 8.2થી 8.25 per cent છે.

કમાણીના અંદાજો

નિર્મલ બૅન્ગે FY27E અને FY28Eના PATમાં અનુક્રમે 3.6 per cent અને 0.8 per centનો ઘટાડો કર્યો, જ્યારે FY29E PAT જાળવી રાખ્યો. તેના સુધારેલા PAT અંદાજો નીચે મુજબ છે:

નાણાકીય વર્ષ સુધારેલ PAT અંદાજ ફેરફાર
FY27E Rs3,215.3 કરોડ 3.6 per cent ઘટાડો
FY28E Rs3,996.5 કરોડ 0.8 per cent ઘટાડો
FY29E Rs4,652.6 કરોડ જાળવી રાખ્યો
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.