BUY
₹670
₹703.55
₹820
22.39%
Prabhudas Lilladherના 10 ઓગસ્ટ 2026ના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં HealthCare Global Enterprises (HCG)નું ત્રિમાસિક પ્રદર્શન અંદાજ મુજબ અને વૃદ્ધિની ગતિ યથાવત્ હોવાનું જણાવાયું છે. બ્રોકરે BUY રેટિંગ અને Rs 820નો લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો છે.
PL માને છે કે HCGનું ઓછી અસ્ક્યામત ધરાવતું, ભાગીદારી-કેન્દ્રિત મોડલ મૂડી કાર્યક્ષમ અને વિસ્તરણક્ષમ છે. KKR દ્વારા વ્યૂહાત્મક રોકાણ અને નીચા-માર્જિનના ફર્ટિલિટી વ્યવસાયમાંથી બહાર નીકળવાથી કામગીરી અને નાણાકીય કાર્યક્ષમતા સુધરશે તેવી અપેક્ષા છે. HCGનું Ind AS-પહેલાનું આશરે 14 ટકા માર્જિન સમકક્ષો કરતાં ઓછું છે અને PLને મુખ્યત્વે બ્રાઉનફીલ્ડ બેડ્સમાં વૃદ્ધિ, વધુ સારું પેયર મિશ્રણ, કેન્દ્રિત માર્કેટિંગ અને માર્જિન વધારાથી આ અંતર ઘટવાની અપેક્ષા છે.
HCGએ Q1FY27માં Rs 6,951 મિલિયનનું ચોખ્ખું વેચાણ નોંધાવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 13.4 ટકા વધ્યું અને PLના અંદાજ કરતાં 0.3 ટકા વધુ હતું. નોંધાયેલ Ind AS-પશ્ચાત EBITDA Rs 1,269 મિલિયન હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે 17.7 ટકા વધ્યું, પરંતુ બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 1.4 ટકા ઓછું હતું. EBITDA માર્જિન Q1FY26ના 17.6 ટકાથી વધીને 18.3 ટકા થયું.
Rs 46 મિલિયનની EPCG-સંબંધિત જોગવાઈએ ત્રિમાસિકને અસર કરી. આ એક વખતના ખર્ચને બાદ કરતાં EBITDA Rs 1,270 મિલિયન હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે આશરે 18 ટકા વધ્યું અને અંદાજને અનુરૂપ હતું. નવા વ્યાવસાયિક રીતે શરૂ કરાયેલા નોર્થ બેંગલુરુ કેન્દ્રના Rs 70 મિલિયનના નુકસાનને વધુમાં સમાયોજિત કર્યા પછી EBITDA Rs 1,340 મિલિયન હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે 20 ટકા વધ્યું; માર્જિન 19.4 ટકા રહ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 120 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધુ હતું. નોંધાયેલ PAT વાર્ષિક ધોરણે 190 ટકા વધીને Rs 138 મિલિયન થયું.
| Q1FY27 માપદંડ | નોંધાયેલ | વાર્ષિક ફેરફાર | અન્ય વિગત |
|---|---|---|---|
| ચોખ્ખું વેચાણ | Rs 6,951 મિલિયન | 13.4% વૃદ્ધિ | PL અંદાજ કરતાં 0.3% વધુ |
| Ind AS-પશ્ચાત EBITDA | Rs 1,269 મિલિયન | 17.7% વૃદ્ધિ | 18.3% માર્જિન; અંદાજ કરતાં 1.4% ઓછું |
| EPCG જોગવાઈ સિવાય EBITDA | Rs 1,270 મિલિયન | આશરે 18% વૃદ્ધિ | અંદાજને અનુરૂપ |
| EPCG જોગવાઈ અને નોર્થ બેંગલુરુ નુકસાન માટે સમાયોજિત EBITDA | Rs 1,340 મિલિયન | 20% વૃદ્ધિ | 19.4% માર્જિન; વાર્ષિક ધોરણે 120 bps વધુ |
| નોંધાયેલ PAT | Rs 138 મિલિયન | 190% વૃદ્ધિ | — |
Q1FY27માં ભારતમાં વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 11 ટકા વધ્યું, જ્યારે દાખલ દર્દીઓનું વોલ્યુમ ત્રિમાસિક ધોરણે 6 ટકા વધ્યું. ફર્ટિલિટી સિવાય ARPP વાર્ષિક ધોરણે 2 ટકા વધીને પ્રતિદિન આશરે Rs 86,000 થયું.
પૂર્વ ક્લસ્ટરની આવક વાર્ષિક ધોરણે 22 ટકા, દક્ષિણની 16 ટકા અને પશ્ચિમની 9 ટકા વધી. રેડિયેશન ઓન્કોલોજી અને PET દર્દીઓના પ્રવાહથી કેન્યામાં 9 ટકાની વૃદ્ધિ થઈ. HCGએ નીચા-માર્જિનના સંસ્થાકીય વ્યવસાયને તર્કસંગત બનાવતાં બિન-સંસ્થાકીય આવક વાર્ષિક ધોરણે 17 ટકા વધી અને આવકમાં તેનો હિસ્સો એક વર્ષ અગાઉના 67 ટકાની સરખામણીએ 69 ટકા રહ્યો.
જૂન 2026થી વિનિમુક્ત કરાયેલા ફર્ટિલિટી વ્યવસાયે ત્રિમાસિકમાં Rs 169 મિલિયનની આવક અને Rs 23 મિલિયનનું EBITDA યોગદાન આપ્યું.
મેનેજમેન્ટે Q1FY27 દરમિયાન બેંગલુરુ, રાંચી, બોરીવલી, નાસિક, હુબલી અને કેન્યામાં 121 કાર્યરત બેડ્સ ઉમેર્યા. FY30 સુધી આશરે 815 વધારાના બેડ્સની યોજના છે, જેમાં H2FY27માં 65 બેડ્સ, FY28-FY29માં લગભગ 520 બેડ્સ અને FY30માં આશરે 230 બેડ્સનો સમાવેશ થાય છે.
પાઇપલાઇનના આશરે 60 ટકા બ્રાઉનફીલ્ડ રહેવાની અપેક્ષા છે, જેમાં FY28-FY29માં તમામ 25 કેન્દ્રોમાં 343 બેડ્સનો સમાવેશ થાય છે. નાસિક, વ્હાઇટફીલ્ડ અને મહારાષ્ટ્રના અન્ય સ્થળે 180 બેડ્સની ત્રણ ગ્રીનફીલ્ડ યોજનાઓ FY28ના અંતથી FY29 સુધી તબક્કાવાર શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.
| સમયગાળો | આયોજિત વધારાના બેડ્સ | વિગતો |
|---|---|---|
| Q1FY27 | 121 કાર્યરત બેડ્સ ઉમેરાયા | બેંગલુરુ, રાંચી, બોરીવલી, નાસિક, હુબલી અને કેન્યા |
| H2FY27 | 65 બેડ્સ | આયોજિત FY30 પાઇપલાઇનનો ભાગ |
| FY28-FY29 | આશરે 520 બેડ્સ | તમામ 25 કેન્દ્રોમાં 343 બેડ્સ; કુલ પાઇપલાઇનના આશરે 60% બ્રાઉનફીલ્ડ રહેવાની અપેક્ષા |
| FY30 | આશરે 230 બેડ્સ | FY30 સુધી કુલ આયોજિત ઉમેરો: આશરે 815 બેડ્સ |
મે 2026માં શરૂ થયેલા નોર્થ બેંગલુરુએ Q1FY27માં Rs 67 મિલિયનની આવક ઊભી કરી. નોંધણીઓ અને દાખલાતો યોજના કરતાં આશરે 70 ટકા આગળ હતી. મેનેજમેન્ટનું FY27માં માસિક બ્રેક-ઈવન અને 60-65 ટકાના શ્રેષ્ઠ ઓક્યુપન્સીનું લક્ષ્ય છે.
મેનેજમેન્ટે આગામી બે વર્ષમાં મધ્યમ-કિશોર આવક વૃદ્ધિ અને આશરે 21-22 ટકા EBITDA માર્જિનની અપેક્ષા દોહરાવી, જ્યારે મધ્યમ ગાળા માટે 24-25 ટકાની મહત્ત્વાકાંક્ષા છે.
મુખ્ય માર્જિન પરિબળો ઓક્યુપન્સી, પેયર અને કેસ મિશ્રણમાં સુધારો, નોર્થ બેંગલુરુમાં ઓછા નુકસાન અને સ્વચાલન-આધારિત ખર્ચ અનુકૂલન છે. વેચાણ અને માર્કેટિંગ ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 20 ટકાથી વધુ વધીને વેચાણના આશરે 2.9 ટકા થયો, પરંતુ તે 2.5-2.6 ટકા પર સામાન્ય થવાની અપેક્ષા છે.
નીચા-માર્જિનની કીમોથેરાપી દવા બંધ કરવાથી Q1FY27ની આવક આશરે 1.5 ટકા ઘટી. વધુ-માર્જિનનો વ્યવસાય તેનું સ્થાન લેતાં આ અસર ઘટશે તેવી મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે. રાઇટ્સ ઇશ્યૂની આવકમાં દેવું ચુકવવા માટે આશરે Rs 1,700 મિલિયનનો સમાવેશ હતો અને મેનેજમેન્ટને નાણાકીય ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે ઘટવાની અપેક્ષા છે.
PLએ FY27E અને FY28Eના વેચાણ અંદાજ અનુક્રમે 1.9 ટકા અને 2.0 ટકા ઘટાડ્યા. EBITDA અંદાજ 1.5 ટકા અને 0.1 ટકા, જ્યારે EPS અંદાજ 3.0 ટકા અને 1.2 ટકા ઘટાડાયા. બ્રોકરે લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો.
| અંદાજમાં ફેરફાર | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| વેચાણ | -1.9% | -2.0% |
| EBITDA | -1.5% | -0.1% |
| EPS | -3.0% | -1.2% |
PLને FY26-FY28E દરમિયાન આશરે 24 ટકા EBITDA CAGRનો અંદાજ છે, જેમાં EBITDA માર્જિન FY26ના 18.3 ટકાથી વધીને FY28Eમાં 21.4 ટકા થશે. CMP પર PLએ ભાડાં અને લઘુમતી હિત માટે સમાયોજિત મૂલ્યાંકન 19 ગણું EV/EBITDA ગણાવ્યું છે. તેનો Rs 820નો લક્ષ્ય ભાવ 22 ગણું FY28E EV/EBITDA પર આધારિત છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા