enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

હોમ કેર માર્જિન દબાણ છતાં Hindustan Unileverમાં બ્યુટી અને ન્યુટ્રિશન સુધારો

Hindustan Unilever Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Prabhudas Lilladher

28 Jul 2026

ક્ષેત્ર: FMCG

ભલામણ કિંમત

₹2,023

CMP

₹1,995

લક્ષ્ય

₹2,320

અપસાઇડ

14.68%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

Prabhudas Lilladherના 28 જુલાઈ 2026ના Hindustan Unilever પરિણામ અપડેટમાં Accumulate રેટિંગ જાળવી રાખવામાં આવ્યું છે, પરંતુ DCF-આધારિત લક્ષ્ય ભાવ Rs 2,454થી ઘટાડીને Rs 2,320 કરવામાં આવ્યો છે. અહેવાલના Rs 2,023ના CMP પર, શેર FY28E EPSના 39.6 ગણા પર ટ્રેડ થતો હતો. બ્રોકરને આ સ્તરે થોડી નીચા સ્તરની ખરીદીની અપેક્ષા છે.

નવા ચેનલો, પ્રીમિયમ ઉત્પાદનો અને તમામ શ્રેણીઓમાં નવીનતા પર HULના ધ્યાનને કારણે માંગ સ્થિર રહેવાની અપેક્ષા છે. PLને FY26-FY28 દરમિયાન કંપની 9 ટકા વેચાણ CAGR અને 8.7 ટકા PAT CAGR આપશે તેવી અપેક્ષા છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

HULએ Q1 FY27માં 5 ટકા સંકલિત વોલ્યુમ વૃદ્ધિ નોંધાવી, જ્યારે સ્વતંત્ર વોલ્યુમ આશરે 4 ટકા વધ્યો. સંકલિત આવક વાર્ષિક ધોરણે 9.8 ટકા વધીને Rs 16,657 કરોડ થઈ, જે PLના Rs 17,126 કરોડના અંદાજથી ઓછી હતી. ગ્રોસ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 104 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 48.4 ટકા થયું, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ 49.0 ટકા હતો.

EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 8.3 ટકા વધીને Rs 3,768 કરોડ થયું, જે PLના Rs 3,819 કરોડના અંદાજથી મામૂલી ઓછું હતું, જ્યારે EBITDA માર્જિન 22.6 ટકા હતું. જાહેરાત અને પ્રમોશન ખર્ચ માત્ર 0.6 ટકા વધીને Rs 1,507 કરોડ થયો અને વેચાણના પ્રમાણમાં વાર્ષિક ધોરણે 80 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટ્યો. સમાયોજિત PAT 9 ટકા વધીને Rs 2,682 કરોડ થયો, જે મોટેભાગે PLના Rs 2,689 કરોડના અંદાજને અનુરૂપ હતો.

Q1 FY27 માપદંડ નોંધાયેલ PL અંદાજ
સંકલિત આવક Rs 16,657 કરોડ; વાર્ષિક 9.8% વધારો Rs 17,126 કરોડ
ગ્રોસ માર્જિન 48.4%; વાર્ષિક 104 bps ઘટાડો 49.0%
EBITDA Rs 3,768 કરોડ; વાર્ષિક 8.3% વધારો Rs 3,819 કરોડ
EBITDA માર્જિન 22.6%
સમાયોજિત PAT Rs 2,682 કરોડ; વાર્ષિક 9% વધારો Rs 2,689 કરોડ

વિભાગીય કામગીરી

હોમ કેર

ફેબ્રિક કેરમાં ઊંચી એકલ-અંકીય વોલ્યુમ વૃદ્ધિના ટેકાથી હોમ કેર આવક વાર્ષિક ધોરણે 13.4 ટકા વધી. Vim liquidની આગેવાની હેઠળ લિક્વિડ્સ પોર્ટફોલિયોએ બે-અંકીય વૃદ્ધિ ચાલુ રાખી. જોકે, હોમ કેર EBIT 0.4 ટકા ઘટ્યું અને તેનું EBIT માર્જિન 230 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 16.6 ટકા રહ્યું. PLને આગામી ત્રિમાસિકોમાં હોમ કેર અને ટોઇલેટ સોપ્સમાં સ્પર્ધાત્મક દબાણ ચાલુ રહેવાની અપેક્ષા છે.

પર્સનલ કેર

પર્સનલ કેર આવક 3.3 ટકા વધી, EBIT 8.7 ટકા વધ્યું અને માર્જિન 98 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 19.5 ટકા રહ્યું. પ્રીમિયમ બાર્સે સ્કિન-ક્લેન્સિંગમાં મધ્યમ એકલ-અંકીય વૃદ્ધિને ટેકો આપ્યો, બોડી વોશે બે-અંકીય વૃદ્ધિ જાળવી રાખી અને Closeup તથા Pepsodentની નવીનતાથી ઓરલ કેરમાં મધ્યમ એકલ-અંકીય વૃદ્ધિ નોંધાઈ.

બ્યુટી અને વેલબીંગ

બ્યુટી અને વેલબીંગ આવક 11.1 ટકા વધી, EBIT 14.3 ટકા વધ્યું અને માર્જિન 85 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 30.0 ટકા રહ્યું. હેર કેરે બે-અંકીય વેચાણ વૃદ્ધિ નોંધાવી અને બજાર નેતૃત્વ મજબૂત કર્યું, જ્યારે પ્રીમિયમ સ્કિન કેરે સ્કિન-કેર અને કોસ્મેટિક્સમાં ઊંચી એકલ-અંકીય વૃદ્ધિ આપી. Minimalistએ બે-અંકીય વૃદ્ધિ આપી, જ્યારે વિતરણ પુનર્ગોઠવણીને કારણે Oziva પર દબાણ રહ્યું.

ફૂડ્સ અને રિફ્રેશમેન્ટ

ફૂડ્સ અને રિફ્રેશમેન્ટ આવક 6.8 ટકા વધી, EBIT 13.6 ટકા વધ્યું અને માર્જિન 120 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 19.9 ટકા રહ્યું. કોફી અને લાઇફસ્ટાઇલ ન્યુટ્રિશને બે-અંકીય વૃદ્ધિ હાંસલ કરી, પેકેજ્ડ ફૂડ્સ ઊંચા એકલ-અંકીય દરે વધ્યા અને ચાના વોલ્યુમ નીચા એકલ-અંકીય દરે વધ્યા.

મેનેજમેન્ટ ટિપ્પણી અને વૃદ્ધિના પરિબળો

  • મેનેજમેન્ટે Horlicks પ્રોટીન લોન્ચ સહિત હેલ્થ સપ્લિમેન્ટ્સમાં તકો પર પ્રકાશ પાડ્યો.
  • લાઇફસ્ટાઇલ ન્યુટ્રિશને મજબૂત વૃદ્ધિના પાંચ ત્રિમાસિકો આપ્યા છે, જેમાં Boostની વાર્ષિકીકૃત આવક Rs 1,000 કરોડ સુધી પહોંચી છે.
  • HULએ લોન્ડ્રી અને હેર કેરમાં બજારહિસ્સાના નવા ઉચ્ચ સ્તર નોંધાવ્યા.
  • પ્રીમિયમ પર્સનલ કેર મજબૂત બે-અંકીય દરે વધી રહ્યું છે, જ્યારે બે વર્ષના ફુગાવાએ માસ પર્સનલ-કેર વિભાગને અસર કરી છે.
  • ગ્રામીણ અને શહેરી બંને બજારોએ સ્વસ્થ વૃદ્ધિ દર્શાવી છે, જેમાં શહેરી માંગ વધી છે.
  • ક્વિક કોમર્સ ઝડપથી વિકસી રહ્યું છે અને 30-40 ટકા વૃદ્ધિ કરી રહ્યું છે.

કમાણીના અંદાજ

PLએ FY27E અને FY28E EPSમાં અનુક્રમે 1.9 ટકા અને 1.2 ટકાનો ઘટાડો કર્યો. આ સુધારાઓ અપેક્ષા કરતાં ઓછી વોલ્યુમ વૃદ્ધિ, સાબુ અને ચામાં ઇનપુટ-ખર્ચ દબાણ, સ્પર્ધા અને ક્રૂડ આધારિત હોમ કેર માર્જિન દબાણ તથા જાહેરાત ખર્ચમાં અપેક્ષિત સુધારાને દર્શાવે છે.

નાણાકીય વર્ષ વેચાણ EBITDA સમાયોજિત PAT
FY27E Rs 67,880 કરોડ Rs 15,477 કરોડ Rs 10,832 કરોડ
FY28E Rs 73,639 કરોડ Rs 17,038 કરોડ Rs 12,011 કરોડ

માર્જિન દૃષ્ટિકોણ અને મુખ્ય જોખમો

માર્જિનના જોખમોમાં 8-10 ટકા કાચા માલનો ફુગાવો, ક્રૂડ કિંમતોની અસ્થિરતા અને El Nino સાથે જોડાયેલી પામ ઓઇલની સંભવિત ઊંચી કિંમતો સામેલ છે. મેનેજમેન્ટે સંકેત આપ્યો કે જો Brent ક્રૂડ US$75-US$100ની શ્રેણીમાં રહે તો તે માર્ગદર્શિત EBITDA-માર્જિન શ્રેણી જાળવી શકે છે. કંપની ફુગાવાને અનુરૂપ સંતુલિત ભાવવધારાની યોજના ધરાવે છે.

PL દ્વારા ઓળખાયેલા મુખ્ય નજીકના ગાળાના દબાણોમાં હોમ કેર અને ટોઇલેટ સોપ્સમાં સ્પર્ધાત્મક તીવ્રતા, સાબુ અને ચામાં ઇનપુટ-ખર્ચ દબાણ, ક્રૂડ આધારિત હોમ કેર માર્જિન દબાણ અને જાહેરાત ખર્ચમાં સંભવિત સુધારો સામેલ છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.