enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

મજબૂત વોલ્યુમ વૃદ્ધિ પછી Jindal Steel નું VASP વિસ્તાર અને સ્લરી-પાઇપલાઇન બચતનું લક્ષ્ય

Jindal Steel Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Prabhudas Lilladher

27 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Iron & Steel

ભલામણ કિંમત

₹1,040

CMP

₹1,158.35

લક્ષ્ય

₹1,298

અપસાઇડ

24.81%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને વૃદ્ધિના પરિબળો

27 જુલાઈ 2026ના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં, Prabhudas Lilladher એ Jindal Steel પરનું પોતાનું BUY રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. બ્રોકરનું માનવું છે કે Angul કામગીરીનો વિસ્તાર, મૂલ્યવર્ધિત સ્ટીલ ઉત્પાદનોનું વધતું મિશ્રણ અને આયોજિત ખર્ચ બચત વૃદ્ધિનો આગામી તબક્કો બનશે.

સુધારેલા ક્ષમતા ઉપયોગ, મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોનો વિસ્તાર, કેપ્ટિવ કાચા માલનું વધુ એકીકરણ અને સ્લરી પાઇપલાઇન શરૂ થવાથી રોકાણને ટેકો મળે છે. બ્રોકરને નીચા FY26 આધારથી EBITDA CAGR 40 ટકા કરતાં વધુ રહેવાની અપેક્ષા છે.

Q1FY27 કામગીરી

વોલ્યુમ વૃદ્ધિ, ઊંચી ચોખ્ખી વેચાણ વસૂલાત અને વધુ સારા ઉત્પાદન મિશ્રણને કારણે Jindal Steel એ Q1FY27માં મજબૂત કામગીરી નોંધાવી. Angul ખાતે બ્લાસ્ટ ફર્નેસ, BOF2 અને BOF3નો વિસ્તાર થતાં વેચાણ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 17.4 ટકા વધીને 2.23 મિલિયન ટન થયો, જે બ્રોકરના 2.13 મિલિયન ટનના અંદાજથી વધુ છે. ઉત્પાદન વાર્ષિક ધોરણે 15 ટકા વધીને 2.4 મિલિયન ટન થયું.

એકત્રિત આવક વાર્ષિક ધોરણે 26.1 ટકા વધીને Rs 154.76 બિલિયન થઈ, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 12.7 ટકા વધુ છે. ફ્લેટ અને લોંગ સ્ટીલના મજબૂત ભાવો તથા વધુ મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદન મિશ્રણથી વસૂલાત ત્રિમાસિક ધોરણે 14.2 ટકા વધીને Rs 69,400 પ્રતિ ટન થઈ. Q1FY27 વેચાણમાં મૂલ્યવર્ધિત સ્ટીલનો હિસ્સો 66 ટકા હતો, જે Q4FY26માં 61 ટકા હતો. નિકાસનો ફાળો વોલ્યુમમાં 9 ટકા અથવા 0.21 મિલિયન ટન હતો, જ્યારે Q4FY26માં 5 ટકા હતો.

Q1FY27 કામગીરી માપદંડ Q1FY27 સરખામણી
વેચાણ વોલ્યુમ 2.23 મિલિયન ટન વાર્ષિક ધોરણે 17.4% વધારો; બ્રોકર અંદાજ: 2.13 મિલિયન ટન
ઉત્પાદન 2.4 મિલિયન ટન વાર્ષિક ધોરણે 15% વધારો
એકત્રિત આવક Rs 154.76 બિલિયન વાર્ષિક ધોરણે 26.1% વધારો; અંદાજ કરતાં 12.7% વધુ
વસૂલાત Rs 69,400 પ્રતિ ટન ત્રિમાસિક ધોરણે 14.2% વધારો
મૂલ્યવર્ધિત સ્ટીલ મિશ્રણ વેચાણના 66% Q4FY26માં 61%
નિકાસ 0.21 મિલિયન ટન વોલ્યુમના 9%, Q4FY26ના 5% સામે

માર્જિન અને નફાકારકતા

ઊંચા ઇનપુટ ખર્ચે કામગીરીના લાભોને સરભર કરી દીધા. સમાયોજિત EBITDA Rs 26.54 બિલિયન હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 11.1 ટકા ઓછો પરંતુ Prabhudas Lilladher ના અંદાજ કરતાં 7.9 ટકા વધુ હતો. EBITDA માર્જિન 17.2 ટકા હતું, જે એક વર્ષ અગાઉ 24.3 ટકા હતું. EBITDA પ્રતિ ટન વાર્ષિક ધોરણે 24.2 ટકા ઘટીને Rs 11,903 થયો, જોકે ત્રિમાસિક ધોરણે તે 17.8 ટકા વધ્યો.

નફાકારકતામાં ઘટાડો કોકિંગ કોલ ખર્ચમાં પ્રતિ ટન US$23નો વધારો, લોહયુક્ત ખર્ચમાં પ્રતિ ટન Rs 500નો વધારો, મધ્ય પૂર્વ સંબંધિત વિક્ષેપોથી પ્રતિ ટન US$12થી US$13ની અસર અને શટડાઉન સંબંધિત પ્રતિ ટન Rs 2,000 ખર્ચને કારણે થયો. સમાયોજિત PAT Rs 8.39 બિલિયન હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 43.1 ટકા ઓછો અને બ્રોકરના Rs 9.5 બિલિયનના અંદાજથી નીચે હતો, મુખ્યત્વે અન્ય આવક ઓછી હોવાથી.

ઉત્પાદન માર્ગદર્શન અને Angul વિસ્તાર

વ્યવસ્થાપને FY27 માટે 11.0થી 11.5 મિલિયન ટન ઉત્પાદન અને 10.5થી 11.0 મિલિયન ટન વેચાણનું માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું. અગાઉથી કરાયેલા જાળવણી શટડાઉનને કારણે Q1FY27માં 0.3 મિલિયન ટન ઉત્પાદન ઘટ્યું, જે બાકીના ત્રિમાસિકોમાં ભરપાઈ થવાની વ્યવસ્થાપનને અપેક્ષા છે.

વ્યવસ્થાપનને Angulનો બ્લાસ્ટ ફર્નેસ ડિસેમ્બર 2026 સુધી 100 ટકા ક્ષમતા ઉપયોગ સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે. જથ્થો ઉત્પાદનના 10થી 11 દિવસ જેટલો ઓછો હતો. કેપ્ટિવ લોખંડ અયસ્કનો ઉપયોગ 28 ટકા સુધી પહોંચ્યો અને FY27ના અંત સુધી તેને 40 ટકા સુધી પહોંચાડવાનું લક્ષ્ય છે, જ્યારે Utkal B1થી કોલસાનું મોકલાણ ત્રિમાસિક દરમિયાન શરૂ થયું.

ખર્ચ બચત અને મૂડી ખર્ચ

વ્યવસ્થાપનને Q2FY27માં કોકિંગ કોલ ખર્ચમાં પ્રતિ ટન વધુ US$15ના વધારાની અપેક્ષા છે. જોકે, શટડાઉન ખર્ચનો અભાવ, ઊંચું ઉત્પાદન, કામગીરીજન્ય લાભ, પાઇપલાઇન સંબંધિત લોજિસ્ટિક્સ બચત અને અન્ય ખર્ચ પગલાં ત્રિમાસિક માર્જિનને ટેકો આપશે તેવી અપેક્ષા છે.

કંપનીનો મધ્યમ ગાળામાં નિયંત્રિત કરી શકાય તેવા ખર્ચમાં પ્રતિ ટન Rs 1,000નો ઘટાડો કરવાનો લક્ષ્ય છે, જેમાં સ્લરી પાઇપલાઇનથી પ્રતિ ટન Rs 700નો સમાવેશ થાય છે. વાર્ષિક 18થી 20 મિલિયન ટન ક્ષમતા ધરાવતી 192 કિમી પાઇપલાઇન યાંત્રિક રીતે પૂર્ણ છે, પરંતુ ચોમાસાની પરિસ્થિતિને આધીન તેનું કાર્યાન્વયન ઓગસ્ટ 2026 સુધી વિલંબિત થયું છે.

વ્યવસ્થાપને FY27 માટે Rs 85 બિલિયનના મૂડી ખર્ચનું માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું, જેમાં Q1FY27માં Rs 19.6 બિલિયન ખર્ચાયા. જાહેર કરાયેલા Rs 470 બિલિયનમાંથી સંચિત વિસ્તરણ મૂડી ખર્ચ Rs 375 બિલિયન હતો. કંપની આક્રમક ગ્રીનફિલ્ડ ક્ષમતા વધારા કરતાં સંપત્તિનો વધુ ઉપયોગ, અડચણો દૂર કરવા અને ડાઉનસ્ટ્રીમ મૂલ્યવર્ધિત વિસ્તરણને પ્રાથમિકતા આપશે. તેમાં પ્લેટ ક્ષમતા 2 મિલિયન ટનથી 2.5 મિલિયન ટન સુધી વધારવાનો સમાવેશ થાય છે.

કમાણીના અંદાજ અને મૂલ્યાંકન

લોંગ ઉત્પાદનના ભાવ અંગેના ઓછા અનુમાનને દર્શાવતાં Prabhudas Lilladher એ FY27E EBITDA અંદાજ 6.8 ટકા ઘટાડીને Rs 123 બિલિયન અને FY27E EPS અંદાજ 11.5 ટકા ઘટાડીને Rs 52.5 કર્યો. તેણે FY27E વેચાણ અંદાજ 2.2 ટકા વધારીને Rs 685 બિલિયન કર્યો.

અંદાજ સુધારેલ આગાહી ફેરફાર અથવા સંદર્ભ
FY27E વેચાણ Rs 685 બિલિયન 2.2% વધારો
FY27E EBITDA Rs 123 બિલિયન 6.8% ઘટાડો
FY27E EPS Rs 52.5 11.5% ઘટાડો
FY28E EBITDA Rs 186 બિલિયન FY27Eમાં 17.9% સામે માર્જિન 22.1% અંદાજિત

લક્ષ્ય ભાવ Rs 1,298 છે, જે Rs 1,295થી સુધારવામાં આવ્યો છે. તે માર્ચ 2028Eના Rs 185.59 બિલિયન EBITDAના 7.5 ગણા પર આધારિત છે.

મુખ્ય દેખરેખના મુદ્દા અને જોખમો

  • Angul વિસ્તારનો અમલ અને લક્ષિત ક્ષમતા ઉપયોગની પ્રાપ્તિ.
  • આયોજિત નિયંત્રિત ખર્ચ બચત અને કામગીરીજન્ય લાભોની પૂર્તિ.
  • ચોમાસાની પરિસ્થિતિને આધીન સ્લરી પાઇપલાઇનનું કાર્યાન્વયન.
  • સ્ટીલ સ્પ્રેડ અને લોંગ સ્ટીલ માંગ તથા ભાવોમાં મોસમી નબળાઈ.
  • Mauritius પેટાકંપનીની Rs 1.43 બિલિયનની નકારાત્મક ચોખ્ખી સંપત્તિ, જેના પર ઓડિટરોનું ચાલુ વ્યવસાય સંબંધિત ભાર યથાવત છે.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.