BUY
₹1,232
₹1,158.35
₹1,410
14.45%
Anand Rathi Research એ 26 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Jindal Steel પરનું તેનું BUY રેટિંગ જાળવી રાખ્યું અને Rs1,410નો લક્ષ્ય ભાવ યથાવત્ રાખ્યો. બ્રોકર માને છે કે મુખ્ય વ્યવસ્થાપન કર્મચારીઓમાં તાજેતરનો ફેરફાર વધુ શિસ્તબદ્ધ “કમાઓ અને રોકાણ કરો” મૂડી-ફાળવણી વ્યૂહરચનાનો સંકેત આપે છે, જે ક્ષમતા ઉપયોગ વધારવા, ઊંચા-માર્જિન મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનો (VAP) વિસ્તારવા, દેવું ઘટાડવા અને સામાન્યકૃત સ્ટીલ ઉત્પાદનોથી દૂર જવા પર કેન્દ્રિત છે.
લક્ષ્ય ભાવ 7x FY28E EV/EBITDA પર આધારિત છે, જે શેરના લાંબા ગાળાના સરેરાશ ગુણકને અનુરૂપ છે.
Jindal Steel એ Q1 FY27માં વેચાણ જથ્થામાં વર્ષ-દર-વર્ષ 17.4 ટકા વૃદ્ધિ નોંધાવીને તેને 2.23 મિલિયન ટન સુધી પહોંચાડ્યો. આવક વર્ષ-દર-વર્ષ 25.9 ટકા વધીને Rs15,500 કરોડ થઈ, જે Anand Rathiના અંદાજથી વધારે હતી. આને પ્રતિ ટન Rs69,427ના સરેરાશ વેચાણ ભાવે ટેકો આપ્યો, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં પ્રતિ ટન Rs3,481 વધુ હતો.
EBITDA વર્ષ-દર-વર્ષ 11.5 ટકા ઘટીને Rs2,660 કરોડ રહ્યો, જ્યારે પ્રતિ ટન EBITDA Rs11,930 હતો, જે Anand Rathiની અપેક્ષા મુજબ હતો. આયોજિત જાળવણી બંધને કારણે Q1 FY27માં આશરે 0.3 મિલિયન ટન ઉત્પાદન નુકસાન થયું અને આશરે પ્રતિ ટન Rs2,000ની કામચલાઉ સંચાલન-ખર્ચ અસર થઈ. વ્યવસ્થાપનને Q2 FY27માં ખોવાયેલું ઉત્પાદન પાછું મેળવી લેવાની અપેક્ષા છે.
| Q1 FY27 માપદંડ | નોંધાયેલી કામગીરી |
|---|---|
| વેચાણ જથ્થો | 2.23 મિલિયન ટન; વર્ષ-દર-વર્ષ 17.4 ટકા વૃદ્ધિ |
| આવક | Rs15,500 કરોડ; વર્ષ-દર-વર્ષ 25.9 ટકા વૃદ્ધિ |
| સરેરાશ વેચાણ ભાવ | પ્રતિ ટન Rs69,427 |
| EBITDA | Rs2,660 કરોડ; વર્ષ-દર-વર્ષ 11.5 ટકા ઘટાડો |
| પ્રતિ ટન EBITDA | Rs11,930 |
બ્રોકર ઉત્પાદન મિશ્રણને નફાનો મહત્વનો પરિબળ માને છે. VAP હિસ્સો Q1 FY27માં 66 ટકા થયો, જે Q4 FY26માં 61 ટકા હતો. Jindal Steelનો પોર્ટફોલિયો રેલવે, મેટ્રો, સંરક્ષણ અને અન્ય વિશિષ્ટ ઉપયોગોને સેવા આપે છે. Anand Rathiને અપેક્ષા છે કે સરકાર-આગેવાની હેઠળનું આયાત-પ્રતિસ્થાપન અને વધતી ક્ષમતા VAP હિસ્સામાં વધુ વધારાને ટેકો આપશે.
પોતાના લોહ અયસ્કનું એકીકરણ Q1 FY27માં 28 ટકા સુધી સુધર્યું, જે Q4 FY26માં 16 ટકા હતું. વ્યવસ્થાપને FY27ના અંતિમ રન રેટ પર આશરે 40 ટકા પોતાનું એકીકરણ રહેવાનું માર્ગદર્શન આપ્યું.
કંપનીએ Tensa ખાણમાંથી ઓછું સ્થળાંતર દૂર કરવા માટે 3 મિલિયન ટનની Roida-I ખાણ શરૂ કરી છે. Utkal B1માંથી મોકલાતો માલ કાચા માલનું એકીકરણ સુધારશે અને ખર્ચની અસ્થિરતા ઘટાડશે તેવી અપેક્ષા છે.
Jindal Steelની 192-કિમી, 18 મિલિયન ટન સ્લરી પાઇપલાઇન પંપ અને પ્રાપ્તી-સ્ટેશન પરીક્ષણો તથા ત્યારબાદ પાણી પરીક્ષણો પછી ઓગસ્ટ 2026ના મધ્યથી અંત સુધી કામગીરી શરૂ કરે તેવી અપેક્ષા છે.
પાઇપલાઇન કાર્યરત થયા પછી આશરે પ્રતિ ટન Rs700ની લોજિસ્ટિક્સ બચત થશે, એવી Anand Rathiની અપેક્ષા છે; FY27Eમાં આંશિક અને FY28Eમાં સંપૂર્ણ લાભ સમાવાયો છે. ઓછા પાણીવાળા સ્લરી મિશ્રણથી પાઇપલાઇનની અડચણો દૂર કરીને 20 મિલિયન ટન સુધી પરિવહન થઈ શકે છે.
પાઇપલાઇનનો હેતુ 12 મિલિયન ટનની પેલેટ સુવિધા અને આગામી 5 મિલિયન ટનની સિન્ટર સુવિધા માટે કાચા માલના પુરવઠાને ટેકો આપવાનો છે.
Angul BF-I આશરે દરરોજ 11,000 ટન હોટ મેટલ, અથવા 110 ટકા ક્ષમતા પર કાર્યરત છે. વ્યવસ્થાપનને Angul BF-II ડિસેમ્બર 2026 સુધી 11,000થી વધીને દરરોજ 13,000 ટન થવાની અપેક્ષા છે.
Raigarh બ્લાસ્ટ-ફર્નેસ ક્ષમતા સાથે, કુલ હોટ-મેટલ ઉત્પાદન ડિસેમ્બર 2026 સુધી દરરોજ 30,000 ટનથી વધુ થવાની અપેક્ષા છે, જે 100 ટકા ક્ષમતા ઉપયોગ તરફની પ્રગતિને ટેકો આપશે. સ્થાપિત સ્ટીલ ક્ષમતા 6 મિલિયન ટન વધીને 15.6 મિલિયન ટન થઈ છે.
Anand Rathiને વેચાણ જથ્થો FY27Eમાં 10.8 મિલિયન ટન અને FY28Eમાં 12.2 મિલિયન ટન થવાની અપેક્ષા છે.
નજીક ગાળાના પડકારોમાં Q2 FY27માં કોકિંગ કોલના ખર્ચમાં પ્રતિ ટન US$15 વધારો અને નબળા સ્ટીલ ભાવો સામેલ છે, જેમાં સરેરાશ પ્રાપ્તિઓ આશરે પ્રતિ ટન Rs5,000 ઘટવાની અપેક્ષા છે.
Anand Rathiને અપેક્ષા છે કે બંધ ખર્ચની પરતફેર, 0.3 મિલિયન ટનથી વધુ વધારાનું વેચાણ, પ્રારંભિક સ્લરી-પાઇપલાઇન બચત, પોતાના બંદર પર વધુ થ્રૂપુટ અને વધુ સારા VAP મિશ્રણથી આ દબાણો મોટાભાગે સરભર થઈ જશે. બ્રોકરે Q2 FY27માં પ્રતિ ટન EBITDA આશરે Rs10,250 થી Rs11,250 રહેવાનો અંદાજ મૂક્યો છે.
| અંદાજ સુધારો | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| આવક | 2.8 ટકા વધાર્યો | 3.8 ટકા વધાર્યો |
| EBITDA | 3.7 ટકા વધાર્યો | 7.9 ટકા વધાર્યો |
| સમાયોજિત PAT | 5.2 ટકા વધાર્યો | 12.3 ટકા વધાર્યો |
FY28E EBITDAનો અંદાજ Rs20,583 કરોડ છે, જેમાં EBITDA માર્જિન 25.2 ટકા અને પ્રતિ ટન EBITDA Rs16,882 છે.
ચોખ્ખા દેવાનું EBITDA સામેનું પ્રમાણ Q1 FY27માં 1.71x હતું, જ્યારે Q4 FY26માં 1.66x હતું. ઓછી ઉધારી કિંમત, સુધરતા રોકડ પ્રવાહ અને મોટાભાગે પૂર્ણ થયેલા વિસ્તરણ ચક્રની મદદથી આ પ્રમાણને Q2 FY27 સુધી 1.5xથી નીચે લાવવાનો ઇરાદો વ્યવસ્થાપને પુનરાવર્તિત કર્યો.
જાહેર કરાયેલા મૂડી ખર્ચ Rs47,000 કરોડ સામે કુલ વિસ્તરણ ખર્ચ Rs37,500 કરોડ છે. Anand Rathiને અપેક્ષા છે કે બાકી મૂડી ખર્ચનું માપાંકન થશે અને તે મોટાભાગે આંતરિક સંચયથી ભંડોળિત થશે.
બ્રોકરે ઓળખેલા મુખ્ય જોખમો છે:
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા