BUY
₹5,453
₹5,135.45
₹6,205
13.79%
Prabhudas Lilladher ના 21 જુલાઈ, 2026ના અહેવાલમાં નજીકના ગાળાના ખર્ચના પડકારો છતાં JK Cement નો વૃદ્ધિ દૃષ્ટિકોણ અકબંધ હોવાનું જણાવાયું છે. બ્રોકરે તેની ACCUMULATE ભલામણ જાળવી રાખી અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 6,227 થી સુધારીને Rs 6,205 કર્યો.
સકારાત્મક દૃષ્ટિકોણ જથ્થા આધારિત વૃદ્ધિ, બજારહિસ્સામાં વધારો, તાજેતરમાં શરૂ કરાયેલી ક્ષમતાનો ક્રમશઃ ઉપયોગ, વિસ્તરણ યોજનાઓના અમલીકરણ, પ્રીમિયમાઇઝેશન, હરિત વીજળી અને ભવિષ્યના કેપ્ટિવ કોલસા-બ્લોકના લાભો પર આધારિત છે.
JK Cement એ Q1 FY27 માં અંદાજને અનુરૂપ કામગીરી નોંધાવી. સંકલિત આવક વાર્ષિક ધોરણે 20.3 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 3.7 ટકા વધીને Rs 40,317 million થઈ, જે Prabhudas Lilladher ના Rs 37,606 million ના અંદાજ કરતાં 7.2 ટકા વધુ હતી.
6 mtpa વિસ્તરણના ક્રમશઃ ઉપયોગને કારણે સંકલિત સિમેન્ટ જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 17.6 ટકા વધીને 6.61 mt થયો. ગ્રે સિમેન્ટ જથ્થો 18 ટકા વધીને 6.0 mt થયો, જ્યારે વ્હાઇટ સિમેન્ટ જથ્થો 11 ટકા વધીને 0.61 mt થયો. UAE માંથી સ્પર્ધાત્મક આયાત ઘટ્યા બાદ ગ્રે સિમેન્ટના ઊંચા ભાવ અને વ્હાઇટ સિમેન્ટ તથા પુટ્ટીની સુધરેલી પ્રાપ્તિઓએ મિશ્રિત ચોખ્ખી વેચાણ પ્રાપ્તિ ત્રિમાસિક ધોરણે 6.8 ટકા વધારીને Rs 6,099 પ્રતિ ટન કરી.
| Q1 FY27 માપદંડ | નોંધાયેલી કામગીરી | વાર્ષિક / ક્રમિક ફેરફાર | બ્રોકર અંદાજ / તુલના |
|---|---|---|---|
| સંકલિત આવક | Rs 40,317 million | 20.3% YoY; 3.7% QoQ | Rs 37,606 million ના અંદાજ કરતાં 7.2% વધુ |
| સંકલિત સિમેન્ટ જથ્થો | 6.61 mt | 17.6% YoY | 6 mtpa વિસ્તરણના ક્રમશઃ ઉપયોગથી આધાર |
| ગ્રે સિમેન્ટ જથ્થો | 6.0 mt | 18% YoY | — |
| વ્હાઇટ સિમેન્ટ જથ્થો | 0.61 mt | 11% YoY | — |
| મિશ્રિત ચોખ્ખી વેચાણ પ્રાપ્તિ | Rs 6,099 પ્રતિ ટન | 6.8% QoQ | સુધરેલા ગ્રે સિમેન્ટ ભાવ અને વ્હાઇટ સિમેન્ટ તથા પુટ્ટી પ્રાપ્તિઓ |
નફાકારકતા પર દબાણ યથાવત રહ્યું. સંકલિત EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 5.8 ટકા ઘટીને Rs 6,477 million થયું, જોકે તે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 4.3 ટકા વધુ હતું. પ્રતિ ટન EBITDA Rs 980 હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે 19.9 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 2.2 ટકા ઓછું હતું, પરંતુ Rs 977 પ્રતિ ટનના અંદાજની વ્યાપકપણે અનુરૂપ હતું.
જાળવણી, પેકિંગ, કાચા માલ અને અન્ય કામગીરી ખર્ચમાં વધારાએ વધુ સારા ઇંધણ મિશ્રણ અને સ્થિર માલભાડાના લાભોને સરભર કરી દીધા. સંકલિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 14.5 ટકા ઘટીને Rs 2,775 million થયું, જે અંદાજ કરતાં 7.1 ટકા આગળ હતું.
સિમેન્ટ અને ક્લિન્કર ક્ષમતા ઉપયોગ અનુક્રમે 75 ટકા અને 76 ટકા રહ્યો, જ્યારે Q4 FY26 માં તે 82 ટકા અને 93 ટકા હતો. વેપાર હિસ્સો 69 ટકા, પ્રીમિયમ-ઉત્પાદન હિસ્સો 18 ટકા હતો અને મિશ્રિત સિમેન્ટ હિસ્સો વધીને 67 ટકા થયો.
મેનેજમેન્ટે માંગની સ્થિતિને આધીન FY27 માટે 22.5-23 mt ગ્રે સિમેન્ટ જથ્થાનું માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું. મધ્ય ભારત વૃદ્ધિ અને બજારહિસ્સાના લાભને આગળ ધપાવી રહ્યું છે, જ્યારે ઉત્તર અને દક્ષિણમાં વૃદ્ધિ ક્ષમતાની ઉપલબ્ધતાથી મર્યાદિત છે.
સિમેન્ટના ભાવ Q1 FY27 ની સરેરાશની તુલનાએ મોટાભાગે સ્થિર રહ્યા અને ઉદ્યોગ પર ખર્ચના દબાણને ધ્યાનમાં લેતાં મેનેજમેન્ટે ચોમાસામાં ભાવમાં નોંધપાત્ર સુધારાની અપેક્ષા રાખી નહોતી. જોકે, Q2 FY27 માં ખર્ચ ત્રિમાસિક ધોરણે આશરે Rs 150 પ્રતિ ટન વધવાની અપેક્ષા છે, જેમાં મુખ્યત્વે આશરે Rs 100 પ્રતિ ટન ઇંધણ ફુગાવો, ડીઝલ ખર્ચ અને કામગીરી લીવરેજમાં ઘટાડો જવાબદાર છે. ઇંધણ ખર્ચ Q2 FY27 માં ટોચે પહોંચ્યા બાદ ઘટવાની અપેક્ષા છે.
UAE કામગીરી H1 FY27 દરમિયાન વિક્ષેપિત રહી, જેમાં વ્હાઇટ સિમેન્ટ જથ્થો આશરે 50 ટકા ઘટ્યો અને નિકાસ GCC દેશો સુધી મર્યાદિત રહી. Q2 FY27 માં કેટલીક સ્પર્ધાત્મક UAE આયાત ફરી શરૂ થઈ, જોકે તે સામાન્ય સ્તરથી નીચે હતી.
વિસ્તરણ બ્રોકરના રોકાણ તર્કમાં કેન્દ્રસ્થાને રહે છે. જેસલમેર ક્લિન્કર અને ગ્રાઇન્ડિંગ ક્ષમતા તેમજ બીકાનેર અને પંજાબની ગ્રાઇન્ડિંગ એકમો ધરાવતી 7 mtpa ઉત્તર ભારત યોજના H1 FY28 માં શરૂ થવાની દિશામાં આગળ વધી રહી છે.
Mahan કોલસા બ્લોકમાંથી FY28 ના અંત સુધીમાં ઉત્પાદન શરૂ થવાની અપેક્ષા છે, ત્યારબાદ લગભગ એક વર્ષ પછી બીજા બ્લોકમાંથી ઉત્પાદન શરૂ થશે. આ બ્લોક સંભવિત રીતે ઇંધણ ખર્ચ ઘટાડી શકે છે, આયાતી ઇંધણ પરની નિર્ભરતા ઘટાડી શકે છે અને વધારાના કોલસાના વેચાણની મંજૂરી આપી શકે છે.
પેઇન્ટ્સે Rs 125 crore ની આવક પર Q1 FY27 માં EBITDA બ્રેકઈવન હાંસલ કર્યું. મેનેજમેન્ટે FY27 માટે Rs 500-550 crore ની આવક અને સંપૂર્ણ વર્ષના બ્રેકઈવનનું માર્ગદર્શન આપ્યું છે. RMC નેટવર્કને FY27 ના અંત સુધી 17 પ્લાન્ટથી 50 અને FY28 ના અંત સુધી 100 સુધી વિસ્તારવાની યોજના છે.
Prabhudas Lilladher એ FY26-28E EBITDA અને જથ્થા CAGR અનુક્રમે 24 ટકા અને 14 ટકા રહેવાનો અંદાજ આપ્યો છે. બ્રોકરે અંદાજોમાં સાધારણ ફેરફારો કર્યા, જેમાં FY27E અને FY28E વેચાણ અંદાજ અનુક્રમે 1.1 ટકા અને 1.0 ટકા વધાર્યા, જ્યારે EBITDA અંદાજ 0.1 ટકા અને 0.3 ટકા ઘટાડ્યા.
| મૂલ્યાંકન ઘટક | મૂલ્ય |
|---|---|
| મૂલ્યાંકન ગુણક | માર્ચ 2028E EV/EBITDA ના 15 ગણા |
| માર્ચ 2028E EBITDA | Rs 36,746 million |
| અંદાજિત ચોખ્ખું દેવું | Rs 71,710 million |
| લક્ષ્ય ભાવ | પ્રતિ શેર Rs 6,205 |
લક્ષ્ય ભાવ માર્ચ 2028E ના Rs 36,746 million EBITDA ના 15 ગણા પર આધારિત છે. તેમાંથી અંદાજિત Rs 71,710 million નું ચોખ્ખું દેવું ઘટાડતાં પ્રતિ શેર Rs 6,205 નું ઇક્વિટી મૂલ્ય મળે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા