enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Q1 FY27 EBITDA માર્જિન દબાણ છતાં JSW Cement નો માંગ દૃષ્ટિકોણ સકારાત્મક

JSW Cement Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

HOLD

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

14 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Construction Materials

ભલામણ કિંમત

-

CMP

₹126

લક્ષ્ય

₹146

No Change

-

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

Motilal Oswal Financial Services એ પ્રથમ ત્રિમાસિકમાં FY27 EBITDA અંદાજ કરતાં ઓછું રહેતાં JSW Cement પરનું તેનું Neutral રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. બ્રોકરે માંગ માટે સકારાત્મક દૃષ્ટિકોણ તેમજ ક્ષમતા વિસ્તરણ અને ખર્ચ પહેલોમાં પ્રગતિનો ઉલ્લેખ કર્યો.

Rs 146 નો લક્ષ્ય ભાવ FY28E EV/EBITDA ના 14 ગણા આધારે છે. અહેવાલના Rs 130 CMP પર, શેર FY27E ના 16 ગણા અને FY28E EV/EBITDA ના 13 ગણા મૂલ્યાંકને વાજબી મૂલ્યનો ગણાયો હતો.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

JSW Cement એ Q1 FY27 માં Rs 1,900 કરોડ ની સંકલિત આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 22 ટકા વધી હતી અને Motilal Oswal ના અંદાજ કરતાં 5 ટકા વધુ હતી. પ્રતિ ટન સંચાલન ખર્ચ અપેક્ષા કરતાં વધુ હોવાથી EBITDA વાર્ષિક ધોરણે આશરે 7 ટકા ઘટીને Rs 300 કરોડ રહ્યો, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 6 ટકા ઓછો હતો.

સંચાલન માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 4.9 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટીને આશરે 16 ટકા રહ્યો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ આશરે 18 ટકા હતો. સંયુક્ત સાહસમાંથી નફાનો હિસ્સો અંદાજ કરતાં વધુ હોવાથી સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે આશરે 11 ટકા વધીને Rs 120 કરોડ થયો, જે અંદાજ કરતાં આશરે 17 ટકા વધુ હતો.

Q1 FY27 માપદંડ નોંધાયેલ વાર્ષિક ફેરફાર અંદાજ સાથે સરખામણી
આવક Rs 1,900 કરોડ 22% વધારો અંદાજ કરતાં 5% વધુ
EBITDA Rs 300 કરોડ 7% ઘટાડો અંદાજ કરતાં 6% ઓછો
સંચાલન માર્જિન આશરે 16% 4.9 ટકાવારી પોઇન્ટ ઓછું આશરે 18% નો અંદાજ
સમાયોજિત PAT Rs 120 કરોડ 11% વધારો અંદાજ કરતાં 17% વધુ

વોલ્યુમ, પ્રાપ્તિ અને ખર્ચના વલણો

વેચાણ વોલ્યુમ અંદાજને અનુરૂપ વાર્ષિક ધોરણે 15 ટકા વધીને 3.8 મિલિયન ટન થયું. સિમેન્ટ વોલ્યુમ 27 ટકા વધીને 2.34 મિલિયન ટન થયું, જ્યારે GGBS વોલ્યુમ 3 ટકા વધીને 1.33 મિલિયન ટન થયું.

મિશ્રિત પ્રાપ્તિ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 6 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 5 ટકા વધીને Rs 4,977 પ્રતિ ટન થઈ, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં આશરે 5 ટકા વધુ હતી. જોકે, સંચાલન ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 12 ટકા વધીને Rs 4,194 પ્રતિ ટન થયો, જે અંદાજ કરતાં આશરે 7 ટકા વધુ હતો. તેનું કારણ પ્રતિ ટન ચલ ખર્ચ આશરે 15 ટકા વધુ અને પ્રતિ ટન અન્ય ખર્ચ 33 ટકા વધુ હતો. પ્રતિ ટન માલભાડું વાર્ષિક ધોરણે આશરે 1 ટકા ઘટ્યું.

પ્રતિ ટન EBITDA વાર્ષિક ધોરણે આશરે 20 ટકા ઘટીને Rs 784 રહ્યો, જે પ્રતિ ટન Rs 835 ના અંદાજ કરતાં ઓછો હતો.

સંચાલન માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક ફેરફાર અંદાજ / સરખામણી
વેચાણ વોલ્યુમ 3.8 મિલિયન ટન 15% વધારો અંદાજને અનુરૂપ
સિમેન્ટ વોલ્યુમ 2.34 મિલિયન ટન 27% વધારો
GGBS વોલ્યુમ 1.33 મિલિયન ટન 3% વધારો
મિશ્રિત પ્રાપ્તિ Rs 4,977 પ્રતિ ટન 6% વધારો; ત્રિમાસિક ધોરણે 5% અંદાજ કરતાં 5% વધુ
સંચાલન ખર્ચ Rs 4,194 પ્રતિ ટન 12% વધારો અંદાજ કરતાં 7% વધુ
પ્રતિ ટન EBITDA Rs 784 20% ઘટાડો Rs 835 નો અંદાજ

માગ દૃષ્ટિકોણ અને ખર્ચ પહેલો

વ્યવસ્થાપનને ચોમાસા છતાં માળખાગત સુવિધા અને આવાસની માંગના ટેકાથી Q2 FY27 માં સિમેન્ટ માંગમાં ક્રમિક સુધારાની અપેક્ષા છે. Q1 FY27 માં દક્ષિણ, પશ્ચિમ અને પૂર્વમાં માંગ વાર્ષિક ધોરણે આશરે 6 ટકા વધી, જ્યારે ઉત્તરમાં આશરે 11 ટકા વૃદ્ધિ થઈ.

વ્યવસ્થાપનનું FY27 માં કુલ વોલ્યુમ વૃદ્ધિને ઉચ્ચ-દસકાના ટકા અને GGBS વૃદ્ધિને ઉચ્ચ-એકલ અંકના ટકા પર રાખવાનું લક્ષ્ય છે. મિશ્રિત ઇંધણ ખર્ચ અગાઉના ત્રિમાસિકના Rs 1.49 પ્રતિ Kcal થી વધીને Q1 FY27 માં Rs 1.80 પ્રતિ Kcal થયો. JSW Cement ખર્ચને અનુકૂળ બનાવવા સ્થાનિક ઇંધણનો ઉપયોગ વધારી રહી છે.

ઉત્તર વ્યવસાયનો વિસ્તાર અને ક્ષમતા વિસ્તરણ

ઉત્તર વ્યવસાયનો વિસ્તાર થઈ રહ્યો છે, જેમાં ઉપયોગ જૂન 2026 માં આશરે 68 ટકા પહોંચ્યો, જે Q1 FY27 માં આશરે 55 ટકા હતો. નાગૌર ખાતે વધારાની 1.0 મિલિયન ટન પ્રતિ વર્ષ ગ્રાઇન્ડિંગ ક્ષમતા Q2 FY27 ના અંત સુધી કાર્યરત થવાના માર્ગ પર છે. વ્યવસ્થાપનને સપ્ટેમ્બર 2026 સુધી ઉત્તર કામગીરીમાં EBITDA બ્રેક-ઈવન પ્રાપ્ત થવાની અપેક્ષા છે.

વેસ્ટ હીટ રિકવરી, OLBC અને AFR પ્રણાલીઓ પૂર્ણતાની નજીક છે અને ઉત્તર ખર્ચ માળખું સુધારશે તેવી અપેક્ષા છે. JSW Cement એ FY27 માં Rs 2,300 કરોડ અને FY28 માં Rs 2,000 કરોડ ના મૂડી ખર્ચનું આયોજન કર્યું છે, જેમાં આગામી થોડાં વર્ષોમાં ક્ષમતા 24.1 મિલિયન ટન પ્રતિ વર્ષથી વધારીને આશરે 43.5 મિલિયન ટન પ્રતિ વર્ષ કરવાનું લક્ષ્ય છે. કુલ મૂડી ખર્ચ Rs 7,500-7,600 કરોડ રહેવાની અપેક્ષા છે.

અંદાજો અને કમાણીનો દૃષ્ટિકોણ

સંયુક્ત સાહસમાંથી નફાનું યોગદાન વધુ હોવાથી Motilal Oswal એ FY27 PAT નો અંદાજ આશરે 9 ટકા વધાર્યો, પરંતુ FY27 અને FY28 EBITDA અંદાજો જાળવી રાખ્યા. બ્રોકરનો અંદાજ છે કે FY26-FY28 દરમિયાન આવક, EBITDA અને સમાયોજિત PAT નો CAGR અનુક્રમે આશરે 20 ટકા, 20 ટકા અને 14 ટકા રહેશે.

માપદંડ FY26 FY27E FY28E
પ્રતિ ટન EBITDA Rs 915 Rs 875 Rs 938

મુખ્ય નજીકના ગાળાના દબાણો અને દેવાભાર

બ્રોકર દ્વારા ઓળખાયેલા મુખ્ય નજીકના ગાળાના દબાણોમાં ઊંચો માર્કેટિંગ ખર્ચ, વધુ ઇંધણ ખર્ચ અને ઉત્તર ક્ષેત્રના પ્રારંભિક વિસ્તરણ નુકસાનનો સમાવેશ થાય છે.

Q1 FY27 માં ચોખ્ખું દેવું Rs 3,560 કરોડ હતું, જે માર્ચ 2026 માં Rs 3,640 કરોડ હતું. પાછલા બાર મહિનાના આધારે ચોખ્ખું દેવું અને EBITDA નો ગુણોત્તર 2.95 ગણો હતો. આક્રમક મૂડી ખર્ચને કારણે FY28 સુધી ચોખ્ખું દેવું Rs 6,420 કરોડના ઊંચા સ્તરે રહેશે અને ચોખ્ખું દેવું અને EBITDA નો ગુણોત્તર 3.6 ગણો વધશે, એવો Motilal Oswal નો અંદાજ છે, જ્યારે વ્યવસ્થાપનનો લક્ષ્ય આ ગુણોત્તર 3.0 ગણાથી નીચે રાખવાનો છે.

મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.