Buy
₹586
₹662.55
₹705
20.31%
Motilal Oswal Financial Services એ Lenskart પરના તેના 12 ઓગસ્ટ 2026ના Q1 FY27 પરિણામ અપડેટમાં તેની Buy ભલામણનો પુનરોચ્ચાર કર્યો છે અને લક્ષ્ય ભાવ વધારીને Rs 705 કર્યો છે. બ્રોકર સતત આવક વૃદ્ધિ, ઉત્પાદન-માર્જિન વિસ્તરણ અને કામગીરીજન્ય લાભને કમાણીના મુખ્ય પરિબળો માને છે.
Motilal Oswal મુજબ, Lenskart ની સ્પર્ધાત્મક શક્તિઓમાં તેનું કેન્દ્રિત અને અત્યંત સ્વચાલિત ઉત્પાદન તથા લોજિસ્ટિક્સ નેટવર્ક, પશ્ચાદવર્તી એકીકરણ, વિશાળ ઓમ્નિચેનલ હાજરી, ટેકનોલોજી-સક્ષમ વિસ્તરણક્ષમતા અને સામાન્યથી પ્રીમિયમ આઇવેર સુધીની હાઉસ-ઓફ-બ્રાન્ડ્સ રચનાનો સમાવેશ થાય છે.
Q1 FY27માં એકીકૃત આવક વાર્ષિક ધોરણે 34% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 8% વધીને Rs 2,714 કરોડ થઈ, જે મોટાભાગે Motilal Oswal ના અંદાજને અનુરૂપ હતી. ભારત અને આંતરરાષ્ટ્રીય આવક અનુક્રમે વાર્ષિક ધોરણે 31% અને 38% વધી. આઇવેરનું પ્રમાણ લગભગ 26% વધીને 10.5 મિલિયન યુનિટ થયું, જ્યારે પ્રીમિયમાઇઝેશન દર્શાવતી અંદાજિત સરેરાશ વેચાણ કિંમત વાર્ષિક ધોરણે લગભગ 6.5% વધીને Rs 2,577 થઈ.
Lenskart એ ત્રિમાસિક દરમિયાન ચોખ્ખા 132 સ્ટોર ઉમેર્યા, જેમાં ભારતમાં 116 અને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે 16 સ્ટોરનો સમાવેશ થાય છે, જેથી તેનું નેટવર્ક 3,459 સ્ટોર સુધી પહોંચ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે લગભગ 23% વધુ છે.
| માપદંડ | Q1 FY27 કામગીરી | વાર્ષિક ફેરફાર |
|---|---|---|
| એકીકૃત આવક | Rs 2,714 કરોડ | 34% વધારો |
| એકીકૃત કુલ નફો | Rs 1,907 કરોડ | 37% વધારો |
| ઉત્પાદન માર્જિન | 70.3% | લગભગ 155 બેસિસ પોઇન્ટ્સનો વિસ્તાર |
| પ્રો ફોર્મા નોંધાયેલ EBITDA | Rs 589 કરોડ; 21.7% માર્જિન | 62% વધારો; માર્જિન લગભગ 375 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધ્યું |
| Pre-Ind AS EBITDA | Rs 361 કરોડ; 13.3% માર્જિન | 95% વધારો; માર્જિન લગભગ 420 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધ્યું |
| સમાયોજિત PAT | Rs 222 કરોડ | 2.6 ગણો વધારો |
| કામગીરીનો રોકડ પ્રવાહ | Rs 300 કરોડ | સ્ટોર અને પ્લાન્ટ મૂડી ખર્ચના Rs 230 કરોડનું ભંડોળ પૂરું પાડ્યું |
| ROCE | 23% | સુધર્યું |
એકીકૃત કુલ નફો વાર્ષિક ધોરણે 37% વધીને Rs 1,907 કરોડ થયો, જ્યારે ઉત્પાદન માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે લગભગ 155 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 70.3% થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 90 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધુ હતું. પ્રો ફોર્મા નોંધાયેલ EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 62% વધીને Rs 589 કરોડ થયું અને નોંધાયેલ EBITDA માર્જિન લગભગ 375 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 21.7% થયું. Pre-Ind AS EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 95% વધીને Rs 361 કરોડ થયું, જે મોટાભાગે અંદાજોને અનુરૂપ હતું, જ્યારે તેનું માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે લગભગ 420 બેસિસ પોઇન્ટ્સ અને ત્રિમાસિક ધોરણે 45 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 13.3% થયું.
વધુ અન્ય આવક અને ઓછા કર દરની મદદથી સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 2.6 ગણું વધીને Rs 222 કરોડ થયું, જે Motilal Oswal ના અંદાજ કરતાં 15% વધુ હતું. Rs 300 કરોડના કામગીરીના રોકડ પ્રવાહે સ્ટોર અને પ્લાન્ટ મૂડી ખર્ચના Rs 230 કરોડનું ભંડોળ પૂરું પાડ્યું, જ્યારે ROCE સુધરીને 23% થયું.
ભારતની આવક વાર્ષિક ધોરણે 31% વધીને Rs 1,531 કરોડ થઈ, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં થોડી ઓછી હતી, કારણ કે પ્રમાણ લગભગ 23% વધીને 8.2 મિલિયન યુનિટ થયું અને સરેરાશ વેચાણ કિંમત લગભગ 6% વધી. ભારતમાં સમાન-સ્ટોર વેચાણ વૃદ્ધિ 18.3% અને પ્રતિ સ્ટોર વેચાણ વૃદ્ધિ 24% હતી.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે વધતી સ્ટોર ઘનતાથી નોંધપાત્ર સ્વ-સ્પર્ધા થઈ નથી અને 6,100થી વધુ અપરિચિત PIN codes ઉપરાંત ઘનીકરણ દ્વારા 3,000થી વધુ વધારાના સ્ટોરની શક્યતા દર્શાવી. રિમોટ ઓપ્ટોમેટ્રી અને સ્વ-નેત્ર પરીક્ષણ પાયલટ સહિતની નેત્ર પરીક્ષણ ક્ષમતા, ઝડપી ખરીદી પ્રક્રિયા, ટેકનોલોજી અને એકીકૃત લોજિસ્ટિક્સ ઊંડા વિસ્તરણ માટે મહત્ત્વના સક્ષમક હોવાનું મેનેજમેન્ટ માને છે.
આંતરરાષ્ટ્રીય આવક વાર્ષિક ધોરણે 38% વધીને Rs 1,203 કરોડ થઈ, જે અંદાજો કરતાં આગળ રહી, જ્યારે સ્થિર-ચલણ વૃદ્ધિ લગભગ 29% હતી. આંતરરાષ્ટ્રીય પ્રમાણ લગભગ 37% વધીને 2.3 મિલિયન યુનિટ થયું અને Pre-Ind AS EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે લગભગ 610 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 10.5% પહોંચ્યું.
મેનેજમેન્ટે ભાવિ આંતરરાષ્ટ્રીય સ્ટોર વિસ્તરણના સમર્થનમાં મજબૂત આંતરિક ઉત્પાદકતા અને GeoIQ ના ઉપયોગનો ઉલ્લેખ કર્યો. સિંગાપોરે દ્વિ-બ્રાન્ડ Lenskart અને Owndays મોડલને માન્યતા આપી છે, જ્યારે થાઇલેન્ડમાં સમાન અભિગમ અપનાવવાની અપેક્ષા છે.
ઇન-હાઉસ ફ્રેમ ઉત્પાદનના વધારાને કારણે Motilal Oswal એ FY27E અને FY28E ના ઉત્પાદન-માર્જિન અનુમાનો લગભગ 50 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધાર્યા છે. તેના પરિણામે FY27E અને FY28E માટે Pre-Ind AS EBITDA માં લગભગ 4–5% નો વધારો અને ચોખ્ખા નફામાં અનુક્રમે 8.7% અને 10.3% નો વધારો થાય છે.
| પૂર્વાનુમાન માપદંડ | FY26–FY28E CAGR |
|---|---|
| આવક | 25% |
| Pre-Ind AS EBITDA | 41% |
| સમાયોજિત PAT | 50% |
બ્રોકરે FY29માં ભારતમાં 18.5% અને આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે 12.5% Pre-Ind AS EBITDA માર્જિનનો અંદાજ મૂક્યો છે. Rs 705નું લક્ષ્ય સપ્ટેમ્બર 2028E ના મિશ્રિત Pre-Ind AS EBITDA ના 48 ગણા મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે, જેમાં ભારત માટે 55 ગણું અને આંતરરાષ્ટ્રીય કામગીરી માટે 34 ગણું વાપરવામાં આવ્યું છે.
મુખ્ય નિરીક્ષણ બિંદુઓમાં નેટવર્ક વિસ્તરતાં અમલીકરણ, ગ્રાહક અનુભવ, પ્રતિભા, સંસ્થાકીય ચપળતા, ઇજનેરી ક્ષમતાઓ અને ગતિ તથા સંસ્કૃતિ જાળવી રાખવાની ક્ષમતાનો સમાવેશ થાય છે.
ચલણ સંબંધિત પ્રતિકૂળતાઓ મહત્વપૂર્ણ રહે છે, જોકે બ્રોકરને અપેક્ષા છે કે ઉત્પાદનનું સ્થાનિકીકરણ, પુરવઠા-શૃંખલા એકીકરણ અને વિક્રેતા સ્તરના લાભો ઉત્પાદન માર્જિનને ટેકો આપશે. મેનેજમેન્ટે નોંધ્યું કે નીતિ-સંચાર મુદ્દાઓ સાથે જોડાયેલા અસ્થાયી ઘટાડા બાદ NPS સુધર્યું; RFID અને ડિજિટલ પહેલોનો હેતુ સ્ટોર ઉત્પાદકતા સુધારવાનો અને ગ્રાહક અડચણો ઘટાડવાનો છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા