Buy
₹350
₹364.5
₹405
15.71%
22 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) એ Mahindra & Mahindra Financial (MMFS) પરનું તેનું ખરીદો રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. તેણે મજબૂત 1QFY27 આવક, ઓછી ધિરાણ ખર્ચ, કામગીરી ખર્ચમાં શિસ્ત અને વ્હીલ્સ ફ્રેન્ચાઇઝીથી આગળ વૈવિધ્યકરણમાં શરૂઆતની ગતિનો ઉલ્લેખ કર્યો. બ્રોકરનો લક્ષ્ય ભાવ Rs 405 છે, જે માર્ચ 2028ના અંદાજિત બુક વેલ્યૂના 1.8 ગણા પર આધારિત છે, જ્યારે વર્તમાન બજાર ભાવ Rs 350 છે.
MMFS એ 1QFY27માં આશરે Rs 900 કરોડનો કરપશ્ચાત નફો નોંધાવ્યો, જે વાર્ષિક આશરે 70 ટકા વધ્યો અને MOFSLના અંદાજથી લગભગ 20 ટકા વધુ હતો. ચોખ્ખી વ્યાજ આવક Rs 2,413 કરોડ રહી, જે વાર્ષિક આશરે 20 ટકા વધી અને અંદાજને અનુરૂપ હતી. વધુ ડિવિડન્ડ અને ફી આવકના ટેકાથી અન્ય આવક વાર્ષિક આશરે 29 ટકા વધીને લગભગ Rs 353 કરોડ થઈ.
કામગીરી ખર્ચ આશરે Rs 1,010 કરોડ રહ્યો, જે વાર્ષિક આશરે 8 ટકા વધ્યો, જ્યારે ખર્ચ-આવક ગુણોત્તર વાર્ષિક આશરે 430 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને લગભગ 36.5 ટકા થયો. જોગવાઈ-પૂર્વ કામગીરી નફો વાર્ષિક આશરે 30 ટકા વધીને લગભગ Rs 1,756 કરોડ થયો અને અંદાજને અનુરૂપ રહ્યો. આશરે Rs 570 કરોડની ધિરાણ ખર્ચ MOFSLના અંદાજથી લગભગ 20 ટકા ઓછી હતી; વાર્ષિકીકૃત ધિરાણ ખર્ચ આશરે 1.7 ટકા હતી, જે એક વર્ષ અગાઉ 2.2 ટકા હતી.
| 1QFY27 માપદંડ | નોંધાયેલી કામગીરી | વાર્ષિક / અંદાજ સરખામણી |
|---|---|---|
| કરપશ્ચાત નફો | આશરે Rs 900 કરોડ | આશરે 70% વધારો; અંદાજથી લગભગ 20% વધુ |
| ચોખ્ખી વ્યાજ આવક | Rs 2,413 કરોડ | આશરે 20% વધારો; અંદાજને અનુરૂપ |
| અન્ય આવક | આશરે Rs 353 કરોડ | આશરે 29% વધારો, ડિવિડન્ડ અને ફી આવકનો ટેકો |
| કામગીરી ખર્ચ | આશરે Rs 1,010 કરોડ | આશરે 8% વધારો |
| ખર્ચ-આવક ગુણોત્તર | આશરે 36.5% | આશરે 430 બેસિસ પોઇન્ટનો સુધારો |
| જોગવાઈ-પૂર્વ કામગીરી નફો | આશરે Rs 1,756 કરોડ | આશરે 30% વધારો; અંદાજને અનુરૂપ |
| ધિરાણ ખર્ચ | આશરે Rs 570 કરોડ | અંદાજથી લગભગ 20% ઓછી; વાર્ષિકીકૃત ધિરાણ ખર્ચ આશરે 1.7% |
1QFY27માં વ્યવસાયિક અસ્કયામતો આશરે Rs 1.37 લાખ કરોડ હતી, જે વાર્ષિક આશરે 13 ટકા અને ક્રમિક આશરે 2 ટકા વધી. વિતરણ આશરે Rs 15,600 કરોડ હતું, જે વાર્ષિક આશરે 22 ટકા વધ્યું પરંતુ ક્રમિક આશરે 10 ટકા ઘટ્યું.
મુખ્ય વિભાગોમાં વૃદ્ધિ વ્યાપક હતી. ટ્રેક્ટર વિતરણ વાર્ષિક આશરે 45 ટકા, SME વિતરણ આશરે 30 ટકા, પેસેન્જર-વાહન વિતરણ આશરે 24 ટકા અને વપરાયેલ વાહન વિતરણ 16 ટકા વધ્યું. MOFSL માને છે કે ગ્રાહક વિભાગોમાં વૈવિધ્યકરણથી વ્હીલ્સ-આધારિત ધિરાણ સાથે જોડાયેલી મોસમી અને ચક્રીય અસ્થિરતા ઘટી શકે છે. તે FY26થી FY28 દરમિયાન AUMનો ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિ દર આશરે 14 ટકા રહેવાનો અંદાજ મૂકે છે.
ત્રિમાસિક દરમિયાન અસ્કયામત ગુણવત્તા મોટાભાગે સ્થિર રહી. ગ્રોસ સ્ટેજ 3 અને નેટ સ્ટેજ 3 ક્રમિક આશરે 4 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને અનુક્રમે 3.45 ટકા અને 1.48 ટકા થયા. સ્ટેજ 3 જોગવાઈ કવરેજ ક્રમિક 50 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 58.1 ટકા થયું.
સ્ટેજ 2 ક્રમિક આશરે 10 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને લગભગ 4.9 ટકા થયો, જ્યારે સ્ટેજ 2 જોગવાઈ કવરેજ આશરે 20 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને લગભગ 7.8 ટકા થયું. રાઇટ-ઓફ આશરે Rs 480 કરોડ હતા, અથવા છેલ્લા બાર મહિનાના ડિફોલ્ટ સમયે એક્સપોઝરના 1.6 ટકા, જ્યારે સ્ટેજ 3માં ચોખ્ખી સ્લિપેજ Rs 640 કરોડ હતી, જે એક વર્ષ અગાઉ Rs 700 કરોડ હતી.
વસૂલાત કાર્યક્ષમતા આશરે 95 ટકા હતી, જે અગાઉના ત્રિમાસિકમાં 98 ટકા હતી. MOFSL એ નોંધ્યું કે 30થી વધુ દિવસની બાકી રકમ બહુવર્ષીય નીચા સ્તરે છે અને 2HFY26માં સ્થાપિત મેનેજમેન્ટ ઓવરલે વ્યાપક આર્થિક અથવા ચોમાસા-સંબંધિત પ્રતિકૂળતાઓ સામે રક્ષણ આપે છે.
માર્જિન પર નજીક ગાળાનું દબાણ હતું. ગણતરી કરાયેલ ધિરાણ યિલ્ડ આશરે 14 ટકા પર સ્થિર હતી, પરંતુ ફંડનો ખર્ચ ક્રમિક આશરે 10 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 7.1 ટકા થયો. પરિણામે, સ્પ્રેડ આશરે 10 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 6.9 ટકા થયો અને ગણતરી કરાયેલ ચોખ્ખું વ્યાજ માર્જિન ક્રમિક આશરે 15 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને આશરે 7.1 ટકા થયું.
મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે ઉત્પાદન-મિશ્રણનું અનુકૂલન, સંતુલિત ભાવનિર્ધારણ, વધુ ફી આવક અને વધારાની તરલતાનું સામાન્યકરણ માર્જિનને ટેકો આપશે. MOFSL એ FY27E અને FY28E બંનેમાં ચોખ્ખું વ્યાજ માર્જિન આશરે 7 ટકા રહેવાનું મોડેલ કર્યું છે.
મેનેજમેન્ટે આગામી પાંચ વર્ષમાં AUMનો ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિ દર આશરે 16-18 ટકા રાખવાનો લક્ષ્ય ફરી જણાવ્યું, જેમાં વ્હીલ્સમાં આશરે 11-12 ટકાની વૃદ્ધિ અને નવા વ્યવસાયોમાં આશરે 30 ટકાની વૃદ્ધિનો ફાળો રહેશે.
મોર્ટગેજ, SME, લીઝિંગ અને અન્ય બિન-વ્હીલ વ્યવસાયોને નેતૃત્વ, ઉત્પાદનો, વિતરણ અને નવા બજારોમાં રોકાણનો ટેકો આપવામાં આવે છે. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે હાઉસિંગ ફાઇનાન્સ હવે મજબૂત નફાકારકતા આપી રહ્યું છે, જ્યારે વીમા બ્રોકિંગ અને અસ્કયામત વ્યવસ્થાપનનો વિસ્તાર થઈ રહ્યો છે. મજબૂત બેન્ક સ્પર્ધાને કારણે તે ફ્લીટ ઓપરેટરો સામેનું વાણિજ્યિક-વાહન એક્સપોઝર ઘટાડવાની પણ યોજના ધરાવે છે.
ઓછી જોગવાઈઓ અને કામગીરી ખર્ચને પ્રતિબિંબિત કરતાં MOFSL એ FY27E અને FY28E કરપશ્ચાત નફાના અંદાજ અનુક્રમે આશરે 5 ટકા અને 4 ટકા વધાર્યા. તે FY26-FY28 AUM અને કરપશ્ચાત નફાના ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિ દર અનુક્રમે આશરે 14 ટકા અને 23 ટકા રહેવાનો અંદાજ મૂકે છે.
| અનુમાન / મૂલ્યાંકન માપદંડ | MOFSL દૃષ્ટિકોણ |
|---|---|
| લક્ષ્ય ભાવ | Rs 405 |
| મૂલ્યાંકન આધાર | માર્ચ 2028ના અંદાજિત બુક વેલ્યૂના 1.8 ગણા |
| FY27E PAT અંદાજ સુધારો | આશરે 5% વધાર્યો |
| FY28E PAT અંદાજ સુધારો | આશરે 4% વધાર્યો |
| FY26-FY28 AUM CAGR | આશરે 14% |
| FY26-FY28 PAT CAGR | આશરે 23% |
| FY28E અસ્કયામત પર વળતર | 2.4% |
| FY28E ઇક્વિટી પર વળતર | 15% |
આ આધારના મુખ્ય પરિબળોમાં બિન-વ્હીલ વ્યવસાયોના વિસ્તરણની ગતિ, અસ્કયામત ગુણવત્તાની સતત મજબૂતી, તરલતા અને ઉધાર ખર્ચનું સામાન્યકરણ, તેમજ વ્હીલ વ્યવસાયની મોસમીતા અને વાણિજ્યિક-વાહન સ્પર્ધાને સરભર કરવાની ક્ષમતાનો સમાવેશ થાય છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા