Buy
₹3,284
₹3,321
₹4,108
25.09%
30 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) એ Mahindra & Mahindra (M&M) માટે તેની ખરીદી ભલામણ પુનરાવર્તિત કરી, જેમાં વાજબી મૂલ્ય શેરદીઠ Rs 4,108 છે. મજબૂત પ્રોડક્ટ-લૉન્ચ પાઇપલાઇન, હકારાત્મક ગ્રાહક સેન્ટિમેન્ટ, ઓટોમોટિવ નફાકારકતામાં સુધારો અને કૃષિ ક્ષેત્રના માર્જિનમાં રિકવરી રોકાણના મુદ્દાને ટેકો આપે છે.
MOFSL એ FY26થી FY28 દરમિયાન આવક, EBITDA અને PAT માટે અનુક્રમે આશરે 16 per cent, 13 per cent અને 14 per cent ના ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિ દર (CAGR)નો અંદાજ મૂક્યો છે.
M&M એ 1QFY27માં Rs 41,919.7 કરોડની સ્ટેન્ડઅલોન આવક નોંધાવી, જે વર્ષે વર્ષ 23.0 per cent વધી હતી અને વ્યાપકપણે MOFSLના અંદાજને અનુરૂપ હતી. આશરે 14 per cent વોલ્યુમ વૃદ્ધિ અને 8.1 per cent મિશ્રિત સરેરાશ વેચાણ કિંમત વૃદ્ધિએ વૃદ્ધિને ટેકો આપ્યો હતો.
EBITDA વર્ષે વર્ષ 4.6 per cent વધીને Rs 5,110.6 કરોડ થયો, જે વ્યાપકપણે અંદાજોને અનુરૂપ હતો. જોકે, 12.2 per cent EBITDA માર્જિન MOFSLના 12.5 per cent અંદાજથી થોડું ઓછું હતું. કાચા માલના ઊંચા ખર્ચે ગ્રોસ માર્જિન વર્ષે વર્ષ 350 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટાડીને 22.0 per cent કર્યો.
નોંધાયેલ PAT વર્ષે વર્ષ 6.8 per cent વધીને Rs 3,690 કરોડ થયો, જે MOFSLના Rs 3,460 કરોડના અંદાજથી વધુ હતો. CIEમાં હિસ્સો વેચવાથી થયેલા લાભ પછી અપેક્ષા કરતાં વધુ Rs 820 કરોડની અન્ય આવકને કારણે આ વધારું મુખ્યત્વે આવ્યું હતું.
| વ્યવસાય ક્ષેત્ર / માપદંડ | 1QFY27 કામગીરી | વર્ષે વર્ષ ફેરફાર | MOFSL તુલના |
|---|---|---|---|
| સ્ટેન્ડઅલોન આવક | Rs 41,919.7 કરોડ | 23.0 per cent વધારો | વ્યાપકપણે અનુરૂપ |
| EBITDA | Rs 5,110.6 કરોડ | 4.6 per cent વધારો | વ્યાપકપણે અનુરૂપ |
| EBITDA માર્જિન | 12.2 per cent | — | 12.5 per cent અંદાજ |
| નોંધાયેલ PAT | Rs 3,690 કરોડ | 6.8 per cent વધારો | Rs 3,460 કરોડના અંદાજથી વધુ |
| ઓટોમોટિવ આવક | Rs 31,000 કરોડ | 24.4 per cent વધારો | Rs 29,300 કરોડના અંદાજથી વધુ |
| ઓટોમોટિવ PBIT માર્જિન | 7.1 per cent | — | 7.5 per cent અંદાજથી ઓછું |
| કૃષિ આવક | Rs 10,950 કરોડ | 19.2 per cent વધારો | Rs 11,370 કરોડના અંદાજથી ઓછું |
| કૃષિ PBIT માર્જિન | 18.5 per cent | — | 17.5 per cent અંદાજથી વધુ |
ઓટોમોટિવ વિભાગે Rs 31,000 કરોડની આવક મેળવી, જે વર્ષે વર્ષ 24.4 per cent વધી હતી અને MOFSLના Rs 29,300 કરોડના અંદાજથી આગળ હતી. તેનું 7.1 per cent PBIT માર્જિન 7.5 per cent અંદાજથી સાધારણ ઓછું હતું.
કૃષિ વિભાગે Rs 10,950 કરોડની આવક નોંધાવી, જે વર્ષે વર્ષ 19.2 per cent વધી હતી અને Rs 11,370 કરોડના અંદાજથી સહેજ ઓછી હતી. તેનું 18.5 per cent PBIT માર્જિન બ્રોકરના 17.5 per cent અંદાજથી વધુ હતું.
કોમોડિટી ભાવો મહત્વનો નજર રાખવા યોગ્ય પરિબળ રહ્યા છતાં, મેનેજમેન્ટ ભાવનિર્ધારણ, ઓપરેટિંગ લેવરેજ અને ખર્ચ ઑપ્ટિમાઇઝેશન દ્વારા 2QFY27થી ઓટો માર્જિનમાં ધીમે ધીમે રિકવરીની અપેક્ષા રાખે છે. મોસમી માગ મજબૂત બનતાં અને કોમોડિટી ફુગાવો નરમ પડતાં બીજા અર્ધવાર્ષિક ગાળામાં કૃષિ નફાકારકતામાં સુધારો થવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટે FY27Eમાં ટ્રેક્ટર્સ માટે મધ્યમ-એકલ અંકની ઉદ્યોગ વૃદ્ધિ, M&M યુટિલિટી વાહનો માટે મધ્યમથી ઊંચી ટીન વૃદ્ધિ અને હળવા વ્યાવસાયિક વાહનો (LCVs) માટે ઊંચી-એકલ અંકની વૃદ્ધિનું માર્ગદર્શન આપ્યું છે. MOFSL FY26થી FY28 દરમિયાન M&M યુટિલિટી-વાહન વોલ્યુમ CAGR 14 per cent માને છે.
M&M 2031 સુધી એક મધ્ય-ચક્ર સુધારા સહિત 10 આંતરિક-દહન-એન્જિન (ICE) SUVs, છ બેટરી-ઇલેક્ટ્રિક વાહનો (BEVs) અને ત્રણ EVs સહિત 10 LCVs લૉન્ચ કરવાની યોજના ધરાવે છે. CY26 માટેના આયોજિત લૉન્ચમાં બે મધ્ય-ચક્ર સુધારા સહિત ત્રણ ICE SUVs, બે BEVs અને 3.5-ટનથી ઓછી શ્રેણીમાં એક EV સહિત બે LCVs સામેલ છે.
SUV ક્ષમતા 1HFY27ના અંત સુધી દર મહિને 64,500 એકમોથી વધીને 68,000 એકમો અને FY27ના અંત સુધી દર મહિને 82,000 એકમો થવાની અપેક્ષા છે. ચાકણમાં વધુ વિસ્તરણ અને નાગપુરમાં નવી સુવિધાનો હેતુ પાંચ વર્ષમાં SUV ક્ષમતા બમણી કરવાનો છે.
સપ્લાયર વિક્ષેપો, પૂર અને ઘટકોની અછત ટૂંકા ગાળાની ઉત્પાદન અસ્થિરતા સર્જી શકે છે.
MOFSLએ FY27E અને FY28E વોલ્યુમ ધારણાઓ 0.9 per cent અને ચોખ્ખા વેચાણ અંદાજ 3.6 per cent વધાર્યા. તેણે FY27E EBITDA માર્જિન 80 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટાડીને 12.7 per cent અને FY27E PAT 2.4 per cent ઘટાડીને Rs 16,340 કરોડ કર્યું, જ્યારે FY28E PAT 2.7 per cent વધારીને Rs 20,270 કરોડ કર્યું.
મેનેજમેન્ટના મધ્યમ-એકલ અંકના ઉદ્યોગ દૃષ્ટિકોણ અને ગ્રામીણ સેન્ટિમેન્ટના ટેકાથી બ્રોકરે ટ્રેક્ટર વોલ્યુમ-વૃદ્ધિ ધારણા શૂન્યથી વધારીને 4 per cent કરી. FY26માં M&Mના 52.3 per cent બજારહિસ્સાની નોંધ સાથે, તેણે FY26થી FY28 દરમિયાન 3.5-ટનથી ઓછી પિક-અપ અને LCV ઉત્પાદનો માટે 10 per cent વોલ્યુમ CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે.
MOFSL માર્ચ 2028Eના ભાગોના સરવાળાના આધારે M&Mનું મૂલ્યાંકન કરે છે. તે ટ્રેક્ટર્સ માટે 26 ગણું અને ઓટો માટે 24 ગણું લક્ષ્ય P/E ગુણક લાગુ કરે છે અને હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ લાગુ કર્યા પછી પેટાકંપનીઓનું મૂલ્યાંકન કરે છે. પરિણામે વાજબી મૂલ્ય શેરદીઠ Rs 4,108 છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા