enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Maruti Suzuki નો ક્ષમતા વિસ્તાર મજબૂત માંગ આધારિત પેસેન્જર વાહન વૃદ્ધિને ટેકો આપે છે

Maruti Suzuki India Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities / ICICI Direct Research

03 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Automobile & Ancillaries

ભલામણ કિંમત

₹14,235

CMP

₹13,480

લક્ષ્ય

₹16,450

અપસાઇડ

15.56%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મુખ્ય આધાર

ICICI Direct Research ના 3 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Maruti Suzuki પર ખરીદનો અભિપ્રાય જાળવી રાખવામાં આવ્યો છે. સ્થાનિક પેસેન્જર-વાહન માંગમાં પુનરુત્થાન, ક્ષમતામાં ઝડપી વધારો, વાહન વિભાગોમાં નેતૃત્વ અને નિકાસની મજબૂત કામગીરી આ અભિપ્રાયને ટેકો આપે છે. બ્રોકરનો લક્ષ્ય ભાવ Rs 16,450 છે, જ્યારે CMP Rs 14,235 છે.

બ્રોકરનું માનવું છે કે GST દરમાં ઘટાડાથી ખાસ કરીને નાની કારો માટે પોષણક્ષમતા અને બજારની ધારણામાં સુધારો થયો છે. આવકવેરા દરોનું યુક્તિકરણ, આઠમા પગાર પંચનો સંભવિત અમલ અને નવા મોડલનું લોન્ચિંગ વધારાના સહાયક વ્યાપક આર્થિક અને માંગના પરિબળો છે. ઉપ-Rs 10 લાખ વિભાગમાં Maruti Suzuki ની વ્યાપક ઉત્પાદન શ્રેણી પ્રથમ વખતના ખરીદદારો અને દ્વિચક્રી વાહનમાંથી અપગ્રેડ કરનારાઓને લાભ આપવા માટે સારી સ્થિતિમાં છે.

Q1FY27 નાણાકીય કામગીરી

Q1FY27 ના પરિણામો મિશ્ર રહ્યા. Maruti Suzuki એ 6,82,724 એકમોનું વેચાણ નોંધાવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 29.3 ટકા વધ્યું અને ત્રિમાસિક ધોરણે મોટેભાગે સ્થિર રહ્યું. કુલ કામગીરી આવક વાર્ષિક ધોરણે 35.9 ટકા વધીને Rs 52,456 કરોડ થઈ, જ્યારે સરેરાશ વેચાણ ભાવ ક્રમિક ધોરણે 1.2 ટકા ઘટીને પ્રતિ એકમ Rs 7,31,761 રહ્યો.

માપદંડ Q1FY27 વાર્ષિક ફેરફાર ત્રિમાસિક ફેરફાર
વેચાણ જથ્થો 6,82,724 એકમો +29.3% મોટેભાગે સ્થિર
કુલ કામગીરી આવક Rs 52,456 કરોડ +35.9% જણાવેલ નથી
સરેરાશ વેચાણ ભાવ પ્રતિ એકમ Rs 7,31,761 જણાવેલ નથી -1.2%
EBITDA Rs 4,311 કરોડ -6.7% -30.0%
EBITDA માર્જિન 8.2% 12.0%થી નીચે 11.7%થી નીચે; 352 bps ઘટાડો
PAT Rs 3,352 કરોડ -10.8% -6.6%

EBITDA માર્જિન એક વર્ષ અગાઉના 12.0% અને Q4FY26 ના 11.7%થી ઘટીને 8.2% થયું. ક્રમિક ધોરણે 352-બેસિસ-પોઇન્ટનો ઘટાડો કંપનીએ નોંધાવેલું સૌથી નીચું માર્જિન સ્તર દર્શાવે છે. PAT વાર્ષિક ધોરણે 10.8 ટકા અને ક્રમિક ધોરણે 6.6 ટકા ઘટીને Rs 3,352 કરોડ થયું.

માર્જિન દબાણ અને સુધારાનો દૃષ્ટિકોણ

વ્યવસ્થાપને માર્જિન દબાણ માટે કોમોડિટી ફુગાવો અને પશ્ચિમ એશિયા સંઘર્ષ દરમિયાન સપ્લાયરોને અપાયેલા અસાધારણ ટેકાને જવાબદાર ગણાવ્યો. કોમોડિટી ફુગાવાએ EBIT માર્જિનમાં લગભગ 300 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો કર્યો, જેમાં એલ્યુમિનિયમ, પ્લાસ્ટિક અને રબર માટે સપ્લાયર કોમોડિટી સેટલમેન્ટને ત્રિમાસિકથી માસિક ભાવનિર્ધારણમાં અસ્થાયી રીતે બદલવાથી લગભગ 110 બેસિસ પોઇન્ટનો સમાવેશ થાય છે.

વ્યવસ્થાપનને અપેક્ષા છે કે કોમોડિટી ખર્ચ સામાન્ય થશે અને સેટલમેન્ટ ચક્ર ધીમે ધીમે પૂર્વ સ્થિતિમાં પરત ફરશે, જેનાથી માર્જિનમાં આંશિક સુધારો થશે. Maruti Suzuki એ જૂનથી સંતુલિત ભાવવધારો અમલમાં મૂક્યો અને ઓગસ્ટથી વધુ એક તબક્કાની જાહેરાત કરી. કંપનીને અપેક્ષા છે કે ભાવનિર્ધારણના લાભ, એલ્યુમિનિયમના ભાવમાં નરમાઈ અને સેટલમેન્ટ સામાન્ય થવાથી Q2FY27 અને Q3FY27માં ક્રમિક માર્જિન સુધારો થશે, જોકે સુધારાની હદ કોમોડિટીના ભાવની ગતિવિધિ પર આધારિત રહેશે.

સ્થાનિક માંગ, ક્ષમતા અને ઉત્પાદન ગતિ

કામગીરીનો દૃષ્ટિકોણ માંગ આધારિત છે, પરંતુ પુરવઠાની મર્યાદાઓ છે. સ્થાનિક પેસેન્જર-વાહન ઉદ્યોગનું વેચાણ Q1FY27માં વિક્રમી 12.7 લાખ એકમો સુધી પહોંચ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 26 ટકા વધ્યું. Maruti Suzuki ની નાની કારોનો જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 34 ટકા વધ્યો, જ્યારે SUV માંગ 44.6 ટકા વધી. સ્થાનિક બજારહિસ્સો 230 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 41.2 ટકા થયો.

  • કંપની પાસે લગભગ 1,30,000 વાહનોની ઓર્ડર બુક અને માત્ર 13 દિવસનો ડીલર જથ્થો હતો.
  • બીજા Kharkhoda પ્લાન્ટ અને ચોથી Gujarat ઉત્પાદન લાઇને વાર્ષિક 5 લાખ એકમોની ક્ષમતા ઉમેરી, જેથી સ્થાપિત ક્ષમતા લગભગ 29 લાખ એકમો થઈ.
  • બંને નવી સુવિધાઓ ચારથી પાંચ મહિનામાં ઉત્પાદન વધારશે તેવી અપેક્ષા છે.
  • Q1FY27 વેચાણમાં પ્રથમ વખતના ખરીદદારોનો હિસ્સો 54 ટકા રહ્યો, જે Q4FY26માં 51 ટકા હતો.
  • સ્થાનિક વેચાણમાં CNG નો હિસ્સો લગભગ 40 ટકા રહ્યો.

ટર્બો-પેટ્રોલ, ADAS, અંડરબોડી CNG અને ફાઇવ-સ્ટાર Bharat NCAP રેટિંગ ધરાવતી નવી Brezza ને લોન્ચ પછી તરત જ દરરોજ લગભગ 2,000 એકમોની બુકિંગ મળી.

નિકાસ કામગીરી

મધ્ય પૂર્વમાં ભૌગોલિક-રાજકીય વિક્ષેપ છતાં Maruti Suzuki નો નિકાસ જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે લગભગ 28.6 ટકા વધ્યો. તેની સરખામણીએ ભારતના બાકીના પેસેન્જર-વાહન ઉદ્યોગની નિકાસમાં 8.4 ટકાનો ઘટાડો થયો.

ભારતની પેસેન્જર-વાહન નિકાસમાં કંપનીનો હિસ્સો 55 ટકા કરતાં વધુ હતો અને તેણે લગભગ 120 દેશોમાં નિકાસ કરી. South Africa, Japan અને Europe એ નિકાસ કામગીરીમાં નોંધપાત્ર ફાળો આપ્યો.

કમાણી અંદાજ અને મૂલ્યાંકન

નબળા માર્જિન પરિણામ બાદ ICICI Direct એ FY27E EBITDA અંદાજમાં 11.4 ટકા અને PAT અંદાજમાં 11.6 ટકાનો ઘટાડો કર્યો. FY28E EBITDA અને PAT અંદાજ અનુક્રમે 5.1 ટકા અને 4.8 ટકા ઘટાડવામાં આવ્યા.

માપદંડ FY27E FY28E
કામગીરી આવક Rs 2,09,838 કરોડ Rs 2,34,004 કરોડ
EBITDA માર્જિન 9.7% 11.0%
EPS Rs 426 Rs 548

Rs 16,450 નો લક્ષ્ય ભાવ FY28E EPS ના 30 ગણા પર આધારિત છે.

મુખ્ય જોખમો

  • પ્રતિકૂળ ચલણ અને કોમોડિટી-ભાવની ગતિવિધિઓ માર્જિન સુધારાને મર્યાદિત કરી શકે છે.
  • જથ્થામાં વૃદ્ધિ ICICI Direct ની FY26 થી FY28E અપેક્ષાઓ કરતાં ઓછી રહી શકે છે.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.