Buy
₹1,010
₹1,007
₹1,410
39.60%
Motilal Oswal Financial Services Limited એ Max Healthcare માટે તેની Buy ભલામણ જાળવી રાખી છે. તેણે હાલની હોસ્પિટલોમાં શ્રેષ્ઠ કામગીરી કાર્યક્ષમતા અને લાંબા ગાળાની વૃદ્ધિની સ્પષ્ટતા આપતા મોટા વિસ્તરણ કાર્યક્રમનો ઉલ્લેખ કર્યો છે. અત્યાર સુધી જાહેર થયેલા પ્રોજેક્ટ્સ FY27 થી FY29 દરમિયાન આશરે 2,800 beds ઉમેરી શકે છે, જે વર્તમાન ક્ષમતાના 50 ટકાથી વધુ છે; તેના માટે આયોજિત મૂડી ખર્ચ Rs 61 billion છે.
બ્રોકરે Max Healthcare નું મૂલ્યાંકન અલગ-અલગ ભાગોના સરવાળાના આધારે કર્યું છે અને Rs 1,410 નો લક્ષ્યાંક ભાવ જાળવી રાખ્યો છે.
Max Healthcare એ 1QFY27 માં અપેક્ષા કરતાં થોડો સારો આવક અને અંદાજ મુજબ EBITDA નોંધાવ્યો. જોકે, ઊંચા અવમૂલ્યન અને વ્યાજ ખર્ચને કારણે સમાયોજિત PAT, Motilal Oswal ના અંદાજ કરતાં 13.5 ટકા ઓછો રહ્યો. ટ્રસ્ટ વ્યવસાય સહિત Max નેટવર્કની આવક વાર્ષિક ધોરણે 15.3 ટકા વધીને Rs 28.3 billion થઈ, જે બ્રોકરના Rs 27.3 billion ના અંદાજથી વધુ હતી.
| માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | બ્રોકર અંદાજ / તુલના |
|---|---|---|---|
| ટ્રસ્ટ વ્યવસાય સહિત Max નેટવર્ક આવક | Rs 28.3 billion | 15.3% વધારો | Rs 27.3 billion નો અંદાજ |
| EBITDA | Rs 7 billion | 13% વધારો | અંદાજ મુજબ; 25.6% અંદાજ સામે 24.6% માર્જિન |
| EBITDA માર્જિન | 24.6% | 55 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો | 25.6% અંદાજ |
| સમાયોજિત PAT | Rs 3.7 billion | મોટેભાગે સ્થિર | Rs 4.3 billion નો અંદાજ; અંદાજ કરતાં 13.5% ઓછો |
| કુલ માર્જિન | 75% | 70 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો | — |
અન્ય ખર્ચ વધવાને કારણે EBITDA માર્જિન ઘટ્યો, જ્યારે કુલ માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે વધીને 75 ટકા થયો.
ક્ષમતા વધારા અને ઓન્કોલોજી દવાઓની અસર છતાં હોસ્પિટલ વ્યવસાયમાં અનુકૂળ કામગીરી વલણ ચાલુ રહ્યું. 1QFY27 માં હોસ્પિટલ નેટવર્કની કુલ આવક વાર્ષિક ધોરણે 16 ટકા વધીને Rs 29.8 billion થઈ, જેને ભરાયેલા બેડ-દિવસોમાં 10 ટકાનો વધારો, વધુ દર્દી પ્રવાહ અને નવી શરૂ કરાયેલી સુવિધાઓના વિસ્તરણનો ટેકો મળ્યો.
કાર્યરત બેડ ક્ષમતા વાર્ષિક ધોરણે 13 ટકા વધી, જ્યારે ઓક્યુપન્સી 75 ટકાથી વધુના સ્વસ્થ સ્તરે રહી. ARPOB વાર્ષિક ધોરણે 5 ટકા વધીને Rs 81,900 થયો અને પ્રતિ બેડ વાર્ષિકીકૃત EBITDA એક વર્ષ અગાઉના Rs 6.8 million થી વધીને Rs 7.1 million થયો.
| કામગીરી માપદંડ | 1QFY27 / વર્તમાન સ્તર | ફેરફાર અથવા ફાળો |
|---|---|---|
| હોસ્પિટલ નેટવર્ક કુલ આવક | Rs 29.8 billion | વાર્ષિક ધોરણે 16% વધારો |
| ભરાયેલા બેડ-દિવસ | — | વાર્ષિક ધોરણે 10% વધારો |
| કાર્યરત બેડ ક્ષમતા | — | વાર્ષિક ધોરણે 13% વધારો |
| ઓક્યુપન્સી | 75% થી વધુ | સ્વસ્થ રહી |
| ARPOB | Rs 81,900 | વાર્ષિક ધોરણે 5% વધારો |
| પ્રતિ બેડ વાર્ષિકીકૃત EBITDA | Rs 7.1 million | એક વર્ષ અગાઉ Rs 6.8 million |
આંતરરાષ્ટ્રીય દર્દી આવક 18 ટકા વધીને Rs 2.5 billion થઈ, જે હોસ્પિટલ આવકના આશરે 9 ટકા હતી. ડિજિટલ આવક Rs 9.4 billion, અથવા કુલ આવકના આશરે 32 ટકા હતી. ઇનપેશન્ટ આવકમાં ઓન્કોલોજીનો ફાળો 22 ટકા રહ્યો, જે એક વર્ષ અગાઉના 26 ટકા કરતાં ઓછો હતો; જ્યારે ઓન્કોલોજી સિવાયની આવક વાર્ષિક ધોરણે 20 ટકા વધી.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે Max Smart ના શરૂ કરાયેલા બેડ આશરે 80 ટકા ઓક્યુપન્સી પર કાર્યરત છે અને આગામી કેટલીક ત્રિમાસિકમાં EBITDA વધવાની અપેક્ષા છે. તેના 400-બેડ બ્રાઉનફિલ્ડ ટાવરની બાકી ક્ષમતા 2QFY27 માં કાર્યરત થવાની અપેક્ષા છે.
મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે સપ્ટેમ્બર અથવા ઓક્ટોબર 2026 માં વીમા દરોની વાટાઘાટો અને નવીકરણથી, અગાઉની વાટાઘાટમાં સંમત થયા મુજબ, આશરે 6 ટકાનો સ્વચાલિત ભાવ સુધારો થશે. કીમોથેરાપી દવાઓ બંધ થયા પછી 4QFY27 થી ઓન્કોલોજી આવક સામાન્ય થવા લાગશે તેવી અપેક્ષા છે. Max Healthcare માળખાગત રીતે ખોટ કરતા સંસ્થાકીય વ્યવસાય પરની નિર્ભરતા પણ ઘટાડી રહી છે, જ્યાં તેના એક્સપોઝરે ઓન્કોલોજીની અસર વધારી હતી.
Kalinga Hospital સંપાદન અને નવી ક્ષમતાઓ નજીકના ગાળામાં ખર્ચના પડકારો રહેવાની અપેક્ષા છે. Max Healthcare એ Kalinga Hospital માં 58.3 ટકા હિસ્સો ખરીદ્યો, જેણે સંપાદન બાદ 1QFY27 માં Rs 190 million ની આવક અને Rs 20 million નો EBITDA આપ્યો.
Kalinga 50 ટકા ઓક્યુપન્સી અને Rs 35,000 ના ARPOB પર કાર્યરત છે. મેનેજમેન્ટનું લક્ષ્ય માળખાગત સુવિધાના નવીનીકરણ, ટેકનોલોજી સુધારણા અને મજબૂત ક્લિનિકલ કાર્યક્રમો દ્વારા 12 મહિનામાં સુધારો લાવવાનો છે.
બ્રોકરે તાજેતરમાં શરૂ થયેલી હોસ્પિટલોમાં ઊંચા કામગીરી ખર્ચને દર્શાવવા માટે FY27 નો અંદાજ 4 ટકા ઘટાડ્યો. CGHS વસૂલાત સુધરતાં કાર્યકારી મૂડીની તીવ્રતા સામાન્ય થશે તેવી મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે અને તેણે EBITDA ના 2.5 ગણા ચોખ્ખા દેવાનું માર્ગદર્શન આપ્યું છે, જેમાં મૂડી ખર્ચ આંતરિક ઉપાર્જન અને વધારાના ઉધારથી ભંડોળિત થશે.
Max Lab અને Max Home, Max Healthcare ના સંકલિત સંભાળ મંચને વિસ્તૃત કરે છે. 1QFY27 માં Max Lab ની આવક વાર્ષિક ધોરણે 20 ટકા વધીને Rs 580 million થઈ. તેની સેવાઓ 60 થી વધુ શહેરોમાં ઉપલબ્ધ છે અને ત્રિમાસિક દરમિયાન તેણે 0.6 million થી વધુ દર્દીઓને સેવા આપી.
Max Home ની આવક વાર્ષિક ધોરણે 32 ટકા વધીને Rs 780 million થઈ. આ વ્યવસાય 15 શહેરોમાં 16 વિશિષ્ટ સેવા શ્રેણીઓ આપે છે, જ્યારે પુનરાવર્તિત વ્યવહારોનો વ્યવસાયમાં 56 ટકાથી વધુ હિસ્સો છે.
Motilal Oswal ને FY26 થી FY28 દરમિયાન હોસ્પિટલ આવક 18 ટકા CAGR થી વધીને Rs 132 billion થવાની અપેક્ષા છે. Max Lab અને Max@Home અનુક્રમે 17 ટકા અને 24 ટકા CAGR થી વધવાનો અંદાજ છે.
| વ્યવસાય | અનુમાન / મૂલ્યાંકન આધાર |
|---|---|
| હોસ્પિટલો | FY26–FY28 માં 18% આવક CAGR; 12-મહિનાના આગામી EV/EBITDA ના 33 ગણા પર મૂલ્યાંકન |
| Max Lab | 17% આવક CAGR; 12-મહિનાના આગામી EV/EBITDA ના 30 ગણા પર મૂલ્યાંકન |
| Max@Home | 24% આવક CAGR; 12-મહિનાના આગામી EV/sales ના 11 ગણા પર મૂલ્યાંકન |
Rs 1,410 નો લક્ષ્યાંક ભાવ ઉપર વર્ણવેલા અલગ-અલગ ભાગોના સરવાળાના મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા