HOLD
₹2,661
₹3,392
₹2,970
11.61%
ICICI Direct Research ના 7 ઓગસ્ટ 2026ના Multi Commodity Exchange (MCX) પરિણામ અપડેટમાં સ્ટૉકનું રેટિંગ ખરીદથી હોલ્ડ કરવામાં આવ્યું અને Rs 2,970નો લક્ષ્યાંક ભાવ નક્કી કરાયો. MCX ભારતનું અગ્રણી કોમોડિટી ડેરિવેટિવ્ઝ એક્સચેન્જ છે, જેનો કોમોડિટી ફ્યુચર્સ ટર્નઓવરમાં આશરે 98 ટકા બજારહિસ્સો અને કિંમતી ધાતુઓ, બેઝ મેટલ્સ તથા ઊર્જામાં 99 ટકાથી વધુ હિસ્સો છે.
વૈવિધ્યસભર ઉત્પાદનો, ઓપ્શન વોલ્યુમ વૃદ્ધિ અને ટ્રેડિંગ-ગ્રાહક આધારના વિસ્તરણને કારણે રોકાણનો આધાર સતત મજબૂત છે. જોકે, ICICI Direct માને છે કે Q4FY26માં અસાધારણ અસ્થિરતાને કારણે થયેલો વોલ્યુમ વધારો મોટાભાગે પૂરો થઈ ગયો છે અને વર્તમાન મૂલ્યાંકનમાં ઓપ્શન્સની મજબૂત વૃદ્ધિ પહેલેથી સમાવિષ્ટ છે.
બ્રોકરનો Rs 2,970નો લક્ષ્યાંક ભાવ FY28E PATના આશરે 40 ગણા પર આધારિત છે. મુખ્ય જોખમોમાં કોમોડિટી ભાવોની અસ્થિરતા પર વોલ્યુમ વૃદ્ધિની નિર્ભરતા અને તાજેતરની ખામીઓ પછી ટેક્નોલોજીમાં ભંગાણનો સમાવેશ થાય છે, જે નિયમનકારી જોખમ પણ ઊભું કરી શકે છે.
MCX એ Q1FY27માં Rs 702 કરોડની કામગીરીમાંથી આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 88.1 ટકા વધી, પરંતુ Q4FY26ના Rs 889 કરોડથી ત્રિમાસિક ધોરણે 21.0 ટકા ઘટી. ઓપ્શન પ્રીમિયમના ટ્રેડેડ મૂલ્યમાં 14.5 ટકા અને ફ્યુચર્સના ટ્રેડેડ મૂલ્યમાં 33 ટકાનો ઘટાડો ક્રમિક ઘટાડાનું કારણ બન્યો.
| માપદંડ | Q1FY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | ત્રિમાસિક ફેરફાર |
|---|---|---|---|
| કામગીરીમાંથી આવક | Rs 702 કરોડ | 88.1% વધારો | 21.0% ઘટાડો |
| EBITDA | Rs 494 કરોડ | 104.4% વધારો | 25.8% ઘટાડો |
| EBITDA માર્જિન | 70.4% | — | Q4FY26માં 74.9% |
| PAT | Rs 413 કરોડ | 103.5% વધારો | 22.0% ઘટાડો |
EBITDA Rs 494 કરોડ હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 104.4 ટકા વધ્યો અને ત્રિમાસિક ધોરણે 25.8 ટકા ઘટ્યો; Q4FY26ના 74.9 ટકાની સરખામણીએ માર્જિન 70.4 ટકા રહ્યું. વધુ જાહેરાત, નિયમનકારી ફી, કાયદેસર ભંડોળ જોગવાઈ અને કર્મચારીઓના વાર્ષિક વેતનવધારાએ ખર્ચને અસર કરી. PAT Rs 413 કરોડ હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 103.5 ટકા વધ્યો પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 22.0 ટકા ઘટ્યો. ICICI Direct એ EBITDA વૃદ્ધિને ટોચની આવક વૃદ્ધિ સાથે સુસંગત ગણાવી.
બ્રોકર વોલ્યુમની ગતિ સામાન્ય થતી જોઈ રહ્યો છે, પરંતુ તે માળખાકીય રીતે મજબૂત છે. સરેરાશ દૈનિક ટર્નઓવર Rs 10.5 લાખ કરોડ પહોંચ્યો, જ્યારે ઓપ્શન્સની નોશનલ ADT વાર્ષિક ધોરણે 266 ટકા વધી, જે વધુ ઊંડી ભાગીદારી દર્શાવે છે.
બુલિયન ઓપ્શન્સની નોશનલ ADT ત્રિમાસિક ધોરણે 116 ટકા વધી, જ્યારે પ્રીમિયમ ADT 27 ટકા ઘટી. તેનાથી પ્રીમિયમ-થી-નોશનલ ગુણોત્તર 1.03 ટકાથી ઘટીને 0.35 ટકા થયું. મેનેજમેન્ટે ફેરફારનું કારણ કોન્ટ્રાક્ટ-મિશ્રણમાં બગાડને બદલે ઓછી ગર્ભિત અસ્થિરતા ગણાવ્યું.
અંતર્ગત સોનાની ADV આશરે 300 MT હતી, જે ત્રિમાસિક ધોરણે 100 ટકા વધી, અને ચાંદીની ADV આશરે 9,400 MT હતી. ક્રૂડની ઊંચી અસ્થિરતા છતાં ક્રૂડ-ઓઇલ ઓપ્શન્સ વોલ્યુમ ત્રિમાસિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર રહ્યા.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે ટ્રેડ કરનારો ગ્રાહક આધાર વાર્ષિક ધોરણે બમણો થઈ 13.72 લાખ થયો, જોકે Q4FY26ના કેટલાક સહભાગીઓ પાછા હટતાં તે ત્રિમાસિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર રહ્યો. મેનેજમેન્ટને આખા વર્ષનો UCC આંકડો ગયા વર્ષના 20 લાખને વટાવી જવાની અપેક્ષા છે.
ટેક્નોલોજી પ્લેટફોર્મ દરરોજ 3 અબજથી વધુ વ્યવહારો સંભાળી રહ્યું છે, જે ચાર ત્રિમાસિક અગાઉ 1 અબજથી ઓછા હતા, અને તેની ક્ષમતા બમણી કરવાની છે. વીજળી ફ્યુચર્સની ADT Rs 37 કરોડ, ADT બજારહિસ્સો આશરે 55 ટકા અને ઓપન-ઇન્ટરેસ્ટ હિસ્સો 70 ટકાથી વધુ હતો, જોકે આવકમાં તેમનું યોગદાન નાનું જ રહ્યું છે.
ICICI Direct ને અપેક્ષા છે કે ઓપ્શન સેગમેન્ટમાં સારો પ્રતિસાદ, નવા ઉત્પાદનો અને ટ્રેડિંગ-ગ્રાહક આધારમાં ઉમેરો લાંબા ગાળાની વૃદ્ધિને ટેકો આપશે. સ્થાનિક રિફાઇનરને પેનલમાં સામેલ કરવાથી છેવટે વોલ્યુમ અને ડેટા-સેવાઓના નાણાંકીયકરણમાં મદદ મળી શકે છે, જોકે આ ડેટા-સેવા આવક શરૂઆતના તબક્કે છે અને તેનો અંદાજ નક્કી કરાયો નથી.
| નાણાકીય વર્ષ | આવક | EBITDA | PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 2,948 કરોડ | Rs 2,104 કરોડ | Rs 1,730 કરોડ |
| FY28E | Rs 3,324 કરોડ | Rs 2,353 કરોડ | Rs 1,942 કરોડ |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા