BUY
₹214
₹196
₹270
26.17%
ICICI Securities એ તેના 9 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Muthoot Microfin Ltd પરનું BUY રેટિંગ યથાવત રાખ્યું. બ્રોકરે સ્થિર અમલીકરણ, સુધરતું માઇક્રોફાઇનાન્સ ચક્ર, હાલના ઋણધારકોમાં ઊંડી પહોંચ અને સંયુક્ત જવાબદારી જૂથ (JLG) લોનથી આગળનું સંતુલિત વૈવિધ્યકરણ ટાંક્યું.
બ્રોકરને અપેક્ષા છે કે સુધરતા ચોખ્ખા વ્યાજ માર્જિન, ઓછા ભંડોળ ખર્ચ, મજબૂત પોર્ટફોલિયો ગુણવત્તા અને કામગીરી લાભ આવક વૃદ્ધિને ટેકો આપશે. તેણે Muthoot Microfinનું મૂલ્યાંકન FY28E બુક વેલ્યુના 1.2 ગણા કર્યું છે અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 270 રાખ્યો છે.
Muthoot Microfin એ Q1FY27માં તંદુરસ્ત કામગીરી પ્રદર્શન નોંધાવ્યું. સંચાલન હેઠળની અસ્કયામતો (AUM) વાર્ષિક 18 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 3.2 ટકા વધીને Rs 14,457 કરોડ થઈ. વિતરણ વાર્ષિક 48.9 ટકા વધીને Rs 2,645 કરોડ થયું, જે કંપનીનું અત્યાર સુધીનું સૌથી ઊંચું પ્રથમ-ત્રિમાસિક વિતરણ છે.
નોંધાયેલ ચોખ્ખું વ્યાજ માર્જિન (NIM) ત્રિમાસિક ધોરણે 12 ટકા પર સ્થિર રહ્યું અને વાર્ષિક 50 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધ્યું. કરપશ્ચાત નફો (PAT) વધીને Rs 81 કરોડ થયો, જે વાર્ષિક 12 ગણો અને ત્રિમાસિક ધોરણે 14.4 ટકા વધુ છે. ચોખ્ખી વ્યાજ આવક (NII) Rs 322 કરોડ રહી, જે વાર્ષિક 4.1 ટકા વધી પરંતુ Q4FY26થી રહેલી વધારાની તરલતાને કારણે ત્રિમાસિક ધોરણે 4.6 ટકા ઘટી.
ફી આવક અને સીધી-સોંપણી આવકના ટેકાથી અન્ય આવક વાર્ષિક 153.6 ટકા વધીને Rs 102 કરોડ થઈ. જોગવાઈ-પહેલાનો નફો વાર્ષિક 51.3 ટકા વધીને Rs 198 કરોડ થયો, જ્યારે જોગવાઈઓ 26.7 ટકા ઘટીને Rs 92 કરોડ થઈ.
| Q1FY27 માપદંડ | નોંધાયેલ પ્રદર્શન |
|---|---|
| AUM | Rs 14,457 કરોડ; વાર્ષિક 18 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 3.2 ટકા વૃદ્ધિ |
| વિતરણ | Rs 2,645 કરોડ; વાર્ષિક 48.9 ટકા વૃદ્ધિ |
| NIM | 12 ટકા; વાર્ષિક 50 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વૃદ્ધિ |
| PAT | Rs 81 કરોડ; વાર્ષિક 12 ગણો અને ત્રિમાસિક ધોરણે 14.4 ટકા વૃદ્ધિ |
| NII | Rs 322 કરોડ; વાર્ષિક 4.1 ટકા વૃદ્ધિ |
| અન્ય આવક | Rs 102 કરોડ; વાર્ષિક 153.6 ટકા વૃદ્ધિ |
| જોગવાઈ-પહેલાનો નફો | Rs 198 કરોડ; વાર્ષિક 51.3 ટકા વૃદ્ધિ |
| જોગવાઈઓ | Rs 92 કરોડ; વાર્ષિક 26.7 ટકા ઘટાડો |
Q1FY27 દરમિયાન અસ્કયામત ગુણવત્તામાં વધુ સુધારો થયો. કુલ બિન-કાર્યક્ષમ અસ્કયામતો (GNPA) અને ચોખ્ખી બિન-કાર્યક્ષમ અસ્કયામતો (NNPA) ઘટીને અનુક્રમે 3.7 ટકા અને 1.05 ટકા થઈ. ધિરાણ ખર્ચ Q4FY26ના 2.8 ટકાથી ઘટીને 2.6 ટકા રહ્યો, જે અગાઉ દર્શાવેલી 2.7-3 ટકાની શ્રેણીથી નીચો છે.
એકંદર વસૂલાત કાર્યક્ષમતા સુધરીને 97.97 ટકા થઈ, જ્યારે X-બકેટ વસૂલાત કાર્યક્ષમતા 99.9 ટકા હતી. AUMના આશરે 65 ટકા એપ્રિલ 2025 પછી મંજૂર થયેલી લોનના હતા, જેમાં 30થી વધુ દિવસની બાકીગીરી (DPD) માત્ર 1.2 ટકા હતી.
વ્યક્તિગત લોન બુક આશરે Rs 3,200 કરોડની હતી, જેમાં 30થી વધુ DPD 0.02 ટકા હતો અને 60થી વધુ કે 90થી વધુ કોઈ બાકીગીરી નહોતી. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે 46 ટકા ગ્રાહકો Muthoot Microfin માટે અનન્ય હતા અને વધુ 30 ટકાનો માત્ર એક વધારાના ધિરાણકર્તા સાથે સંબંધ હતો, જે ઓછું અતિ-ઋણ દર્શાવે છે.
મેનેજમેન્ટે FY27 AUM વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન વધારીને 20 ટકા કર્યું અને નવા ઉત્પાદનો તથા આંધ્ર પ્રદેશ અને આસામમાં વિસ્તરણને કારણે Q2FY27થી ગ્રાહક ઉમેરામાં સુધારો થવાની અપેક્ષા વ્યક્ત કરી. તેને માસિક વિતરણ Rs 1,000 કરોડથી ઉપર રહેવાની અપેક્ષા છે, જે FY27માં Rs 12,000 કરોડથી વધુના વિતરણનો સંકેત આપે છે.
પોર્ટફોલિયોમાં 76 ટકા JLG અને 24 ટકા બિન-JLG હતું. લાંબા ગાળાના AUM અને બેલેન્સ-શીટ મિશ્રણ લક્ષ્યો તરફ આગળ વધતાં, મેનેજમેન્ટને FY27માં MFI-થી-બિન-MFI મિશ્રણ 70:30 સુધી પહોંચવાની અપેક્ષા છે. આશરે 1,670 શાખાઓનું નેટવર્ક FY27ના અંત સુધીમાં 1,740-1,750 શાખાઓ સુધી વિસ્તરવાની અપેક્ષા છે.
કંપની વ્યક્તિગત લોન, MSEL, મિલકત સામે MSME લોન (LAP), સોના લોન અને ઉપભોક્તા ટકાઉ વસ્તુ લોનમાં ક્રોસ-સેલિંગ વિસ્તારી રહી છે. બોર્ડે છથી નવ મહિનાની લોન પર 22-23 ટકા વળતરને લક્ષ્ય બનાવતા પ્રારંભિક Rs 500 કરોડના ઉપભોક્તા ટકાઉ વસ્તુ લોન પાઇલટને મંજૂરી આપી.
સોના-લોન રેફરલ અને સહ-ધિરાણ વિતરણ દર મહિને આશરે Rs 100 કરોડ સુધી પહોંચ્યું. મેનેજમેન્ટનું લક્ષ્ય FY27માં Rs 1,200 કરોડનું સોના-લોન વિતરણ અને Rs 500 કરોડનો સોના-લોન પોર્ટફોલિયો છે. તેનું માનવું છે કે અન્ય ધિરાણકર્તાઓ પાસે ગ્રાહકોની અંદાજિત Rs 11,000 કરોડની સોના લોન ક્રોસ-સેલની તક દર્શાવે છે.
મેનેજમેન્ટને FY27ના અંત સુધીમાં ભંડોળ ખર્ચ એક અંકમાં આવવાની અપેક્ષા છે. Q1FY27માં ભંડોળ ખર્ચ ત્રિમાસિક ધોરણે 14 બેસિસ પોઇન્ટ્સ ઘટીને 10.13 ટકા થયો, જ્યારે વધારાનો ઉધાર ખર્ચ આશરે 9.8 ટકા હતો.
વધારાની તરલતા સામાન્ય થતાં કંપનીએ FY27 NIM માટે 12.3-12.5 ટકાનું માર્ગદર્શન આપ્યું, જોકે તે MFI ધિરાણ-દરમાં વધુ એક વધારો કરવાની યોજના ધરાવતી નથી. કામગીરી ખર્ચ આશરે 6.3 ટકા હતો અને મેનેજમેન્ટે FY27 કામગીરી-ખર્ચ ગુણોત્તર 6.1-6.4 ટકા રહેવાનું માર્ગદર્શન આપ્યું.
| માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| PAT | Rs 331 કરોડ | Rs 528 કરોડ |
| RoA | 2.4 ટકા | 3.2 ટકા |
| RoE | 11.0 ટકા | 15.3 ટકા |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા