HOLD
₹816
₹812.35
₹930
13.97%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) એ 1 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં NSDL પર તટસ્થ રેટિંગ જાળવી રાખ્યું, જેમાં CMP Rs 816 સામે એક વર્ષનો લક્ષ્યાંક ભાવ Rs 930 છે. 1QFY27માં મજબૂત આવક વૃદ્ધિની અસર દરેક વિભાગમાં માર્જિનની નિરાશાએ ઘટાડી, કારણ કે કાર્યકારી ખર્ચ MOFSLની અપેક્ષાઓ કરતાં નોંધપાત્ર રીતે વધુ વધ્યો.
પરિચાલનમાંથી આવક વાર્ષિક ધોરણે 66% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 13% વધીને Rs 5,166 million થઈ, જે MOFSLના અંદાજ કરતાં 22% વધુ હતી. સારો દેખાવ મુખ્યત્વે બેન્કિંગ સેવાઓને કારણે રહ્યો, જ્યારે ઊંચા કાર્યકારી ખર્ચને લીધે નફાકારકતા અપેક્ષા કરતાં નબળી રહી.
| માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | ત્રિમાસિક ફેરફાર | MOFSL અંદાજ સામે |
|---|---|---|---|---|
| પરિચાલનમાંથી આવક | Rs 5,166 million | +66% | +13% | +22% |
| કાર્યકારી ખર્ચ | Rs 4,157 million | +92% | +17% | +34% |
| EBITDA | Rs 1,010 million | +6% | -3% | -11% |
| EBITDA માર્જિન | 19.5% | 1QFY26માં 30.5% | 4QFY26માં 22.7% | — |
| PAT | Rs 983 million | +10% | +9% | -3% |
બેન્કિંગ-સેવા આવક વાર્ષિક ધોરણે 136% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 18% વધીને Rs 3,120 million થઈ, જે 1QFY26માં 43% અને 4QFY26માં 58% સામે કુલ આવકના 61% હતી. ડિપોઝિટરી આવક વાર્ષિક ધોરણે 13% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 7% વધીને Rs 1,800 million થઈ, જે આવકના 35% હતી.
કાર્યકારી ખર્ચ વધીને Rs 4,157 million થયો. FY26 દરમિયાન 98 ચોખ્ખી નિમણૂકોની સંપૂર્ણ-વર્ષ અસરને કારણે કર્મચારી ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 41% વધીને Rs 540 million થયો. વ્યવસ્થાપને સૂચવ્યું કે નિમણૂકો મોટાભાગે ઇચ્છિત સ્તરે પહોંચી છે, જોકે અગાઉની નિમણૂકો આગામી થોડા ત્રિમાસિકો દરમિયાન કર્મચારી ખર્ચને અસર કરતી રહેશે. અન્ય ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 103% વધીને Rs 3,617 million થયો.
પરિણામે, EBITDA વાર્ષિક ધોરણે માત્ર 6% વધ્યો અને ત્રિમાસિક ધોરણે 3% ઘટીને Rs 1,010 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 11% ઓછો હતો. EBITDA માર્જિન 1QFY26ના 30.5% અને 4QFY26ના 22.7%થી ઘટીને 19.5% થયો, જ્યારે ખર્ચ-થી-આવક ગુણોત્તર વધીને 80.5% થયું. PAT વાર્ષિક ધોરણે 10% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 9% વધીને Rs 983 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 3% ઓછો હતો, અને PAT માર્જિન 19.0% હતું.
ડિપોઝિટરી આવકમાં, આવર્તક આવક વાર્ષિક ધોરણે 30% અને ત્રિમાસિક ધોરણે 4% વધીને Rs 1,000 million થઈ, જેથી ડિપોઝિટરી આવકમાં તેનો હિસ્સો 1QFY26ના 36.7%થી વધીને 55.5% થયો.
1QFY27 દરમિયાન લગભગ 3,600 બિનસૂચિબદ્ધ કંપનીઓને સામેલ કરવાથી કસ્ટડી આવક વાર્ષિક ધોરણે આશરે 30% વધીને Rs 1,000 million થઈ.
વ્યવસ્થાપન ટિપ્પણીમાં વિતરણ અને ખાતા સંપાદનમાં સુધારો દર્શાવવામાં આવ્યો. કુલ ડીમેટ ખાતા 45.6 million સુધી પહોંચ્યા, જેમાં 1.2 millionનો ચોખ્ખો ઉમેરો અને 17.6%નો વધારાનો બજાર હિસ્સો હતો. યુવા અને મહિલા ડીમેટ યોજનાઓએ વધારાના ઉમેરામાં આશરે 18–20% ફાળો આપ્યો, જ્યારે ફિનટેકનો નવા ખાતાઓમાં આશરે 20% ફાળો હતો, જે અગાઉ અંદાજે 2% હતો.
NSDL પાસે 317 ડિપોઝિટરી સહભાગીઓ, 2,000થી વધુ શહેરો અને નગરોમાં 57,000થી વધુ સેવા કેન્દ્રો અને શાખાઓ, તેમજ 115,000થી વધુ જારીકર્તા કંપનીઓનો આધાર હતો. તેનો જારીકર્તા-કંપની બજાર હિસ્સો 70%થી ઉપર રહ્યો, જ્યારે ઈ-વોટિંગ બજાર હિસ્સો સુધરીને 64% થયો.
NSDL Payments Bankની આવકને એકમુશ્ત કાર્ડ-ઓનબોર્ડિંગ પ્રોજેક્ટ અને જોડાણ ફીનો લાભ મળ્યો, જેનો મોટો હિસ્સો અમલીકરણ ભાગીદાર સાથે વહેંચાયો હતો. વ્યવસ્થાપનને અપેક્ષા છે કે વ્યવહાર-આધારિત આવક વધતાં 2QFY27થી આવક 4QFY26 સ્તર તરફ સામાન્ય થશે અને નફાકારકતા ધીમે ધીમે સુધરશે.
NDMLની આવક વાર્ષિક ધોરણે 13% વધીને Rs 206 million થઈ. તેનો વીમા ભંડાર વ્યવસાય IRDAIના માર્ગદર્શન હેઠળ અલગ પેટાકંપનીને હસ્તાંતરિત કરવામાં આવી રહ્યો છે.
MOFSL આવર્તક ફીના વધતા મિશ્રણ અને બેન્કિંગ સેવાઓના વધેલા ફાળાને અંતે કાર્યકારી લાભ માટે સહાયક માને છે. જોકે, અહેવાલ નીચેના મુખ્ય નિરીક્ષણ મુદ્દાઓ દર્શાવે છે:
ઊંચા કાર્યકારી ખર્ચને દર્શાવવા માટે MOFSLએ FY27E અને FY28Eના કમાણી અંદાજ અનુક્રમે 1% અને 2% ઘટાડ્યા. તેણે FY26–FY28E દરમિયાન આવક, EBITDA અને PATમાં અનુક્રમે 30%, 11% અને 11%ની ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિનો અંદાજ મૂક્યો છે.
Rs 930 લક્ષ્યાંક ભાવ FY28E કમાણીના 40 ગણા પર આધારિત છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા