enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

લાંબા ગાળાની નફા વૃદ્ધિ માટે NTPC એ ક્ષમતા અને સ્વચ્છ ઊર્જા પાઇપલાઇન વધારી

NTPC Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities | Retail Research

28 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Power

ભલામણ કિંમત

₹343

CMP

₹327.7

લક્ષ્ય

₹405

અપસાઇડ

18.08%

રોકાણ અભિપ્રાય અને મૂલ્યાંકન

ICICI Direct Research ના 28 જુલાઈ, 2026 ના પરિણામ અપડેટમાં NTPC Limited માટે ખરીદ ભલામણ જાળવી રાખવામાં આવી છે. કંપનીનું કદ, ઊર્જા સંક્રમણની વૈવિધ્યસભર વ્યૂહરચના અને ક્ષમતા અમલીકરણની મજબૂત પાઇપલાઇન આ ભલામણને ટેકો આપે છે. FY26 ના અંતે આશરે 89,108 MW ની જૂથ સ્થાપિત ક્ષમતા સાથે NTPC ભારતની સૌથી મોટી વીજ ઉત્પાદન કંપની છે. આ ભારતની સ્થાપિત ક્ષમતાના 17% અને ઉત્પાદનના આશરે 24% જેટલી છે.

NTPC નો ઉદ્દેશ 2037 સુધી 250 GW થી વધુ ક્ષમતાવાળી કંપની બનવાનો છે, જેમાં નવીનીકરણીય ઊર્જાનો ફાળો આશરે 120 GW હશે. બ્રોકરનો શેરદીઠ Rs 405 નો લક્ષ્ય ભાવ ભાગોના સરવાળાના મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. તેમાં FY28E EPS ના 14 ગણા મૂલ્યાંકન મુજબ મુખ્ય વ્યવસાય માટે શેરદીઠ Rs 334 અને બજાર મૂડીકરણ પર 20% હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ લાગુ કર્યા પછી NTPC Green માટે શેરદીઠ Rs 70 નો સમાવેશ થાય છે.

સ્થિર Q1FY27 સ્વતંત્ર કામગીરી

NTPC એ સ્થિર સ્વતંત્ર Q1FY27 કામગીરી નોંધાવી. કામગીરીમાંથી આવક વાર્ષિક ધોરણે 3.0% વધીને Rs 43,832 કરોડ થઈ. વ્યાવસાયિક ઉત્પાદન 2.8% વધીને 93.6 BU થયું, જ્યારે મોકલાયેલી ઊર્જા 2.8% વધીને 86.9 BU થઈ.

કોલસા પ્લાન્ટ લોડ ફેક્ટર Q1FY26 ના 75.2% થી સુધરીને 76.7% થયો, જે અખિલ ભારતીય સરેરાશ 70.3% થી વધુ છે. કોલસા પ્લાન્ટ ઉપલબ્ધતા ફેક્ટર પણ સુધરીને 94.0% થયો. EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 22.8% વધીને Rs 12,629 કરોડ થયો અને EBITDA માર્જિન 460 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 28.8% થયું. PAT 11.9% વધીને Rs 5,342 કરોડ થયો અને PAT માર્જિન 11.2% થી સુધરીને 12.2% થયું.

સ્વતંત્ર Q1FY27 માપદંડ Q1FY27 વાર્ષિક ફેરફાર
કામગીરીમાંથી આવક Rs 43,832 કરોડ 3.0%
વ્યાવસાયિક ઉત્પાદન 93.6 BU 2.8%
મોકલાયેલી ઊર્જા 86.9 BU 2.8%
કોલસા પ્લાન્ટ લોડ ફેક્ટર 76.7% Q1FY26 માં 75.2%
EBITDA Rs 12,629 કરોડ 22.8%
EBITDA માર્જિન 28.8% 460 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો
PAT Rs 5,342 કરોડ 11.9%
PAT માર્જિન 12.2% Q1FY26 માં 11.2%

ક્ષમતા ઉમેરા અને અમલીકરણ પાઇપલાઇન

NTPC જૂથે Q1FY27 માં 1,796 MW ક્ષમતા શરૂ કરી, જેમાં 820 MW થર્મલ ક્ષમતા, 250 MW હાઇડ્રો પમ્પ્ડ-સ્ટોરેજ ક્ષમતા અને 726 MW નવીનીકરણીય ક્ષમતાનો સમાવેશ થાય છે. પરિણામે જૂથ સ્થાપિત ક્ષમતા વધીને 90.9 GW થઈ, જ્યારે સ્વતંત્ર ક્ષમતા 196 MW વધીને 61.0 GW થઈ.

NTPC ની 35.7 GW ક્ષમતા બાંધકામ હેઠળ છે, જેમાં 15.7 GW થર્મલ ક્ષમતા, 16.4 GW નવીનીકરણીય ક્ષમતા અને 3.6 GW હાઇડ્રો ક્ષમતા છે. વધારાની 12 GW ક્ષમતા વિકાસ હેઠળ છે. ICICI Direct ના મતે, આ પાઇપલાઇન ઉત્પાદન વૃદ્ધિ, સુધારેલા ઉપયોગ અને સતત નફા વૃદ્ધિ માટે સ્પષ્ટતા પૂરી પાડે છે. Q1FY27 માં જૂથ મૂડી ખર્ચ Rs 11,591 કરોડ હતો, જે એક વર્ષ અગાઉ Rs 11,260 કરોડ હતો.

ક્ષમતા અને મૂડી ખર્ચ માપદંડ રકમ
Q1FY27 માં શરૂ કરાયેલી જૂથ ક્ષમતા 1,796 MW
શરૂ કરાયેલી થર્મલ ક્ષમતા 820 MW
શરૂ કરાયેલી હાઇડ્રો પમ્પ્ડ-સ્ટોરેજ ક્ષમતા 250 MW
શરૂ કરાયેલી નવીનીકરણીય ક્ષમતા 726 MW
જૂથ સ્થાપિત ક્ષમતા 90.9 GW
બાંધકામ હેઠળની ક્ષમતા 35.7 GW
વિકાસ હેઠળની ક્ષમતા 12 GW
Q1FY27 માં જૂથ મૂડી ખર્ચ Rs 11,591 કરોડ

નવીનીકરણીય ઊર્જા અને ઊર્જા સંક્રમણ વ્યૂહરચના

કેટલાક નવીનીકરણીય પ્રોજેક્ટો શરૂ થવામાં FY28 સુધી વિલંબ થઈ શકે છે, જોકે મેનેજમેન્ટે FY27 માટે 9.6 GW ક્ષમતા વધારાના માર્ગદર્શનને પુનઃપુષ્ટિ આપી છે. NTPC નો ઉદ્દેશ આગામી બે વર્ષમાં વાર્ષિક આશરે 8 GW નવીનીકરણીય ઉમેરાઓ, FY27 ના અંત સુધી 3.3 GWh બેટરી ઊર્જા સંગ્રહ શરૂ કરવો, FY32 સુધી 60 GW અને FY37 સુધી 136 GW નવીનીકરણીય ક્ષમતા હાંસલ કરવાનો છે.

કંપનીની બેટરી ઊર્જા સંગ્રહ સિસ્ટમ પાઇપલાઇન 38.9 GWh ની છે, જેમાં 6.62 GWh બાંધકામ હેઠળ અને 32.28 GWh આયોજિત છે. મેનેજમેન્ટે Ashwini સંયુક્ત સાહસ મારફતે 2,800 MW ની Mahi Banswara યોજના સહિત FY47 સુધી 30 GW પરમાણુ લક્ષ્ય પણ રજૂ કર્યું છે. વધુમાં, NTPC 5 GW નવીનીકરણીય ઊર્જા આધારિત ચોવીસ કલાક વીજળીના ટેકાથી Pudimadaka ગ્રીન-હાઇડ્રોજન હબ વિકસાવી રહી છે.

લાંબા ગાળાની રોકાણ યોજના

FY27 થી FY37 દરમિયાન NTPC તેના ઉત્પાદન અને ઊર્જા સંક્રમણ વ્યવસાયોમાં Rs 16.86 લાખ કરોડનું રોકાણ કરવાની યોજના ધરાવે છે.

  • નવીનીકરણીય ઊર્જા: Rs 7.24 લાખ કરોડ
  • પરમાણુ: Rs 4.63 લાખ કરોડ
  • હાઇડ્રો અને પમ્પ્ડ સ્ટોરેજ: Rs 3.09 લાખ કરોડ
  • થર્મલ: Rs 1.28 લાખ કરોડ
  • ખાણકામ: Rs 0.52 લાખ કરોડ
  • બેટરી ઊર્જા સંગ્રહ સિસ્ટમો: Rs 0.10 લાખ કરોડ

નાણાકીય અંદાજ

ICICI Direct નો અંદાજ છે કે FY26 થી FY28E દરમિયાન આવક 8.7% CAGR થી વધશે અને FY26 ના Rs 1,65,494 કરોડથી FY28E માં Rs 1,95,510 કરોડ થશે. બ્રોકરને આ સમયગાળા દરમિયાન PAT મોટાભાગે સ્થિર રહેવાની અપેક્ષા છે.

નાણાકીય માપદંડ FY26 FY27E FY28E
આવક Rs 1,65,494 કરોડ Rs 1,95,510 કરોડ
PAT Rs 23,162 કરોડ Rs 21,513 કરોડ Rs 23,171 કરોડ

મુખ્ય જોખમો

  • વીજળીની માંગમાં મંદી.
  • નવીનીકરણીય ક્ષમતાના અમલીકરણમાં વિલંબ.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.