enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

ખર્ચ સામાન્યકરણથી વ્યૂહાત્મક વોલ્યુમ નિષ્ક્રમણની અસર સરભર થતાં Orient Cement માર્જિન સુધર્યા

Orient Cement Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Elara Securities (India) Private Limited

30 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Construction Materials

ભલામણ કિંમત

₹138

CMP

₹129.8

લક્ષ્ય

₹163

અપસાઇડ

18.12%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મુખ્ય પરિબળો

30 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, Elara Securities એ Orient Cement પર તેનું સંચય કરો રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. બ્રોકરનું માનવું છે કે અગાઉના બે ત્રિમાસિક ગાળામાં નોંધપાત્ર ખર્ચ ફુગાવા બાદ Q1 FY27માં EBITDAમાં થયેલી પુનઃપ્રાપ્તિ કામગીરી ખર્ચના સામાન્યકરણનો પુરાવો છે.

Elara ને અપેક્ષા છે કે Adani Group તાલમેલ, વિતરણ નેટવર્કનો ટેકો અને સતત ખર્ચ અનુકૂલનથી ચોમાસા પછી વોલ્યુમ અને માર્જિનમાં પુનઃપ્રાપ્તિ થશે. FY27માં પૂર્ણ થવાની અપેક્ષા ધરાવતા Ambuja Cements સાથેના બાકી વિલીનીકરણથી જૂથના રોકડ પ્રવાહોના ઉપયોગમાં લવચીકતા પણ વધશે તેવી અપેક્ષા છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

Orient Cement એ Q1 FY27માં Rs 6,040 mnનું એકીકૃત ચોખ્ખું વેચાણ નોંધાવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 30.3 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 6.7 ટકા ઘટ્યું હતું અને Elara ના Rs 6,664 mnના અંદાજથી 9.4 ટકા ઓછું હતું.

વેચાણ વોલ્યુમ વાર્ષિક ધોરણે 21.1 ટકા અને ક્રમિક ધોરણે 6.3 ટકા ઘટીને 1.50 mn tonnes થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં આશરે 5 ટકા ઓછું હતું. સપ્ટેમ્બર 2024 પછીનો આ પ્રથમ બે આંકડાનો વાર્ષિક વોલ્યુમ ઘટાડો હતો. અહેવાલ અનુસાર, ઘટાડો મુખ્યત્વે બિન-લાભદાયી બજારોમાંથી કંપનીના વ્યૂહાત્મક બહાર નીકળવાને કારણે હતો, જેમાં વ્યવસ્થાપને બજાર હિસ્સા કરતાં નફાકારકતાને પ્રાધાન્ય આપ્યું હતું.

મિશ્રિત પ્રાપ્તિ વાર્ષિક ધોરણે 11.7 ટકા ઘટીને પ્રતિ ટન Rs 4,027 રહી, પરંતુ ક્રમિક ધોરણે લગભગ સ્થિર રહી. બહારના નૂર ખર્ચ બાદની સિમેન્ટ પ્રાપ્તિ વાર્ષિક ધોરણે 9 ટકા વધી, પરંતુ ત્રિમાસિક ધોરણે 2 ટકા ઘટી.

Q1 FY27 માપદંડ નોંધાયેલ વાર્ષિક ફેરફાર ત્રિમાસિક ફેરફાર Elara અંદાજ
ચોખ્ખું વેચાણ Rs 6,040 mn 30.3% ઘટાડો 6.7% ઘટાડો Rs 6,664 mn
વેચાણ વોલ્યુમ 1.50 mn tonnes 21.1% ઘટાડો 6.3% ઘટાડો અંદાજ કરતાં આશરે 5% ઓછું
EBITDA Rs 1,440 mn 21.1% ઘટાડો 33.6% વધારો Rs 1,087 mn
EBITDA માર્જિન 23.8% Q4 FY26માં 16.7% સુધર્યું 16.3%
સમાયોજિત PAT Rs 770 mn 62.5% ઘટાડો 39.4% વધારો Rs 482 mn

નોંધાયેલ Q1 FY27 EBITDA Rs 1,440 mn Elara ના અંદાજ કરતાં 32.4 ટકા વધુ હતો. EBITDA માર્જિન Q4 FY26ના 16.7 ટકાથી સુધરીને 23.8 ટકા થયું અને 16.3 ટકાના અંદાજ કરતાં વધુ હતું. પ્રતિ ટન EBITDA ક્રમિક ધોરણે 42.5 ટકા વધીને Rs 960 થયો, જે ચાર ત્રિમાસિક ગાળાનો ઉચ્ચતમ સ્તર હતો, જોકે વાર્ષિક ધોરણે તે લગભગ અપરિવર્તિત હતો.

પ્રતિ ટન કામગીરી ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 14.8 ટકા અને ક્રમિક ધોરણે 9.0 ટકા ઘટીને Rs 3,067 થયો. પ્રતિ ટન કાચા માલનો ખર્ચ ક્રમિક ધોરણે 30.4 ટકા ઘટ્યો અને અન્ય ખર્ચ 28.2 ટકા ઘટ્યા, જેનાથી નરમ પ્રાપ્તિની અસર સરભર થઈ. સમાયોજિત PAT Rs 770 mn હતો, જે Elara ના Rs 482 mnના અંદાજ કરતાં 59.7 ટકા વધુ હતો.

માંગ, વોલ્યુમ અને માર્જિનનો દૃષ્ટિકોણ

Elara ને અપેક્ષા છે કે ચોમાસા દરમિયાન મોસમી રીતે નબળી માંગ અને નરમ સિમેન્ટ ભાવોને કારણે નજીકના ગાળાની કામગીરી પ્રભાવિત રહેશે. જોકે, તેને Adani Group એકીકરણ અને વ્યાપક વિતરણ નેટવર્કના ટેકાથી ચોમાસા પછી વોલ્યુમમાં પુનઃપ્રાપ્તિની અપેક્ષા છે, જ્યારે ખર્ચ પહેલો માર્જિન પુનઃપ્રાપ્તિને ટેકો આપશે.

બ્રોકરે FY27Eથી FY29E માટે આવકના અંદાજ 0.6 ટકા ઘટાડ્યા, પરંતુ EBITDA અંદાજ FY27E માટે 0.9 ટકા, FY28E માટે 0.4 ટકા અને FY29E માટે 0.2 ટકા વધાર્યા.

સુધારેલા નાણાકીય અંદાજ

નાણાકીય વર્ષ આવક EBITDA સમાયોજિત PAT
FY27E Rs 29,597 mn Rs 4,867 mn Rs 2,279 mn
FY28E Rs 5,376 mn
FY29E Rs 5,884 mn

મૂલ્યાંકન અને લક્ષ્ય ભાવ

Elara એ Orient Cement નો Rs 163 લક્ષ્ય ભાવ માર્ચ 2028Eના Ambuja Cements લક્ષ્ય ભાવ Rs 494 અને જાહેર કરેલા 0.33x Orient Cement સ્વેપ ગુણોત્તરમાંથી મેળવ્યો છે. Ambujaનું લક્ષ્ય અપરિવર્તિત 15.0x FY28E EV/EBITDA મલ્ટિપલ પર આધારિત છે, જે Orient Cement માટે 5.8x EV/EBITDA સૂચવે છે.

મુખ્ય જોખમો

  • અપેક્ષા કરતાં ઓછી માંગ.
  • નબળા સિમેન્ટ ભાવ.
  • ઇંધણના ભાવમાં તીવ્ર વધારો.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.