Buy
₹1,595
₹1,593
₹1,830
14.73%
Motilal Oswal Financial Services (MOFSL) એ તેના 30 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં Prestige Estates Projects પરનું ખરીદ રેટિંગ અને Rs 1,830નો લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો હતો. બ્રોકરનું માનવું છે કે પ્રાદેશિક વૈવિધ્યકરણ, સતત વ્યવસાય વિકાસ પ્રવૃત્તિઓ અને પ્રોજેક્ટ લોન્ચ દ્વારા કંપની તેના રહેણાંક વ્યવસાયને વિસ્તારવા માટે સારી સ્થિતિમાં છે.
તાજેતરના વ્યવસાય વિકાસ સોદા ઇન્વેન્ટરી પાઇપલાઇનને ફરી ભરી રહ્યા છે અને મધ્યમ ગાળાની વૃદ્ધિની દૃશ્યતા સુધારી રહ્યા છે. MOFSLને વાર્ષિકી પોર્ટફોલિયોમાં ક્રમશઃ વૃદ્ધિની પણ અપેક્ષા છે, જેમાં આગામી અસ્કયામતો મધ્યમ ગાળામાં વાર્ષિકી આવકમાં નોંધપાત્ર વધારો કરે તેવી શક્યતા છે.
Prestige Estates Projects એ 1Q FY27માં આશરે Rs 66 અબજનું પૂર્વ-વેચાણ નોંધાવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 46% ઓછું અને મોટાભાગે MOFSLના અંદાજોને અનુરૂપ હતું. ઓછા લોન્ચ અને ઊંચા આધારને કારણે આ ઘટાડો થયો હતો.
કંપનીએ 20.2 મિલિયન ચોરસ ફૂટના કુલ વિકસાવી શકાય તેવા વિસ્તાર સાથે ચાર પ્રોજેક્ટ લોન્ચ કર્યા, જેમાં 17.2 મિલિયન ચોરસ ફૂટ રહેણાંક અને પ્લોટ વિકાસનો સમાવેશ થાય છે. ત્રિમાસિક વેચાણમાં હૈદરાબાદનો ફાળો 49% હતો, ત્યારબાદ બેંગલુરુનો 27%, મુંબઈનો 12% અને NCRનો 7% હતો.
| મુખ્ય વેચાણ ફાળો આપનારા | બજાર | વેચાણ |
|---|---|---|
| Prestige Golden Grove | હૈદરાબાદ | Rs 29.9 અબજ |
| Evergreen @ Prestige Raintree Park | બેંગલુરુ | Rs 7.5 અબજ |
| TPC Indirapuram | NCR | Rs 4.4 અબજ |
1Q FY27 દરમિયાન Prestige Estates એ આશરે Rs 178 અબજના કુલ વિકાસ મૂલ્ય સાથે મુંબઈના ત્રણ પ્રોજેક્ટ ઉમેર્યા. તેણે ત્રિમાસિકમાં Rs 122 અબજ મૂલ્યના રહેણાંક પ્રોજેક્ટ લોન્ચ કર્યા અને તેની પાસે વધુ Rs 451 અબજની પાઇપલાઇન હતી.
વ્યવસ્થાપનને લોન્ચ પાઇપલાઇનના સમર્થનથી 15–20% FY27 પૂર્વ-વેચાણ વૃદ્ધિ પહોંચાડવાનો વિશ્વાસ હતો. તેણે જણાવ્યું કે મુખ્ય બજારોમાં માંગ તંદુરસ્ત છે અને ભૂરાજકીય ચિંતાઓ અથવા AI-સંબંધિત વિક્ષેપથી કોઈ નોંધપાત્ર અસર થઈ નથી. માંગને બદલે મંજૂરીમાં વિલંબને મુખ્ય જોખમ તરીકે ઓળખવામાં આવ્યું હતું.
Prestige Golden Grove એ તેની ઇન્વેન્ટરીનો આશરે 60% વેચી દીધો હતો. મુંબઈમાં Prestige Forest Hills Phase II ત્રિમાસિકના અંત નજીક લોન્ચ કરવામાં આવ્યો હતો અને આગામી ત્રિમાસિકોમાં વધુ અર્થપૂર્ણ ફાળો આપવાની અપેક્ષા છે. MOFSLનો અંદાજ છે કે પૂર્વ-વેચાણ FY26–FY28 દરમિયાન 14% CAGRથી વધીને Rs 388 અબજ થશે.
પૂર્વ-વેચાણમાં ઘટાડા છતાં 1Q FY27માં વસૂલાત Rs 48.0 અબજ રહી, જે વાર્ષિક ધોરણે 6% વધી હતી. ચોખ્ખો સંચાલકીય રોકડ પ્રવાહ Rs 14.9 અબજ હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 18% ઘટ્યો હતો.
વ્યવસાય વિકાસમાં વધારા છતાં ચોખ્ખું દેવું ત્રિમાસિક ધોરણે માત્ર Rs 10 અબજ વધીને Rs 119 અબજ થયું. ચોખ્ખું દેવું-થી-ઇક્વિટી 0.69 ગણું હતું. વ્યવસ્થાપને FY27માં રહેણાંક વસૂલાત Rs 210–220 અબજ અને કુલ સ્થૂલ વસૂલાત આશરે Rs 250 અબજ રહેવાનું માર્ગદર્શન આપ્યું હતું.
કંપનીને FY27માં Rs 85–90 અબજના મુક્ત રોકડ પ્રવાહની અપેક્ષા છે, જે મોટાભાગે મૂડી ખર્ચ અને વ્યવસાય વિકાસની જરૂરિયાતોને ભંડોળ પૂરું પાડશે. MOFSLને FY26–FY28માં વસૂલાત આશરે 16% CAGRથી વધીને અંદાજે Rs 251 અબજ થવાની અપેક્ષા છે, જે દેવું નિયંત્રણમાં રાખવામાં મદદ કરશે.
| માપદંડ | 1Q FY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | MOFSL અંદાજો સાથે સરખામણી |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs 26.8 અબજ | 16% વધારો | — |
| EBITDA | Rs 8.6 અબજ | 4% ઘટાડો | અનુરૂપ |
| EBITDA માર્જિન | 32.1% | — | — |
| PAT | Rs 2.4 અબજ | 19% ઘટાડો | અંદાજોથી 10% ઓછું |
વ્યવસ્થાપને માર્જિન પરની અસર માટે મર્યાદિત પ્રોજેક્ટ પૂર્ણતાને કારણે ઓછી રહેણાંક આવક માન્યતાને જવાબદાર ગણાવી, જ્યારે પ્રોજેક્ટ-સ્તરના માર્જિન અને મૂળભૂત નફાકારકતા અકબંધ હોવાનું જણાવ્યું. કોન્ટ્રાક્ટર બિલ પ્રમાણન અને ભાવિ લોન્ચ માટેના આગોતરા ખર્ચને કારણે બાંધકામ અને મંજૂરી-સંબંધિત ચૂકવણીઓ ઊંચી રહી હતી.
વાર્ષિકી વૃદ્ધિનો દૃષ્ટિકોણ MOFSLના રોકાણ આધારનો મહત્વનો ભાગ છે. વાણિજ્યિક વિભાગની આવક Rs 1.6 અબજ હતી, EBITDA માર્જિન 80% હતું, જ્યારે કાર્યરત વાર્ષિકીકૃત ઓફિસ ભાડું Rs 7.7 અબજ હતું.
વ્યવસ્થાપનને FY27માં ઓફિસ નિર્ગમન ભાડું Rs 8.7 અબજ અને FY28માં Rs 23.3 અબજ રહેવાની અપેક્ષા છે. MOFSLનો અંદાજ છે કે FY26–FY28E દરમિયાન 49% CAGR દર્શાવતાં FY28E સુધી ઓફિસ ભાડાંની આવક Rs 14.9 અબજ થશે.
છૂટક આવક Rs 797 મિલિયન હતી, EBITDA માર્જિન 57% હતું. કાર્યરત વાર્ષિકીકૃત છૂટક ભાડું Rs 2.8 અબજ હતું. વ્યવસ્થાપન FY27માં Rs 3.7 અબજ અને FY28માં Rs 6.2 અબજના નિર્ગમન ભાડાંનું લક્ષ્ય રાખે છે, જ્યારે MOFSLનો અંદાજ FY28E સુધી છૂટક ભાડાંની આવક Rs 4.5 અબજનો છે.
| વાર્ષિકી માપદંડ | ઓફિસ | છૂટક |
|---|---|---|
| 1Q FY27 આવક | Rs 1.6 અબજ | Rs 797 મિલિયન |
| EBITDA માર્જિન | 80% | 57% |
| કાર્યરત વાર્ષિકીકૃત ભાડાં | Rs 7.7 અબજ | Rs 2.8 અબજ |
| વ્યવસ્થાપન FY27 નિર્ગમન ભાડું લક્ષ્ય | Rs 8.7 અબજ | Rs 3.7 અબજ |
| વ્યવસ્થાપન FY28 નિર્ગમન ભાડું લક્ષ્ય | Rs 23.3 અબજ | Rs 6.2 અબજ |
| MOFSL FY28E ભાડાંની આવક | Rs 14.9 અબજ | Rs 4.5 અબજ |
MOFSLએ FY27E અને FY28Eના આવક અંદાજો અનુક્રમે 3% અને 2% ઘટાડીને Rs 143 અબજ અને Rs 177 અબજ કર્યા. EBITDA અંદાજો 3% અને 2% ઘટાડીને Rs 43 અબજ અને Rs 54 અબજ કરવામાં આવ્યા, જ્યારે સમાયોજિત PAT અંદાજો 8% અને 4% ઘટાડીને Rs 16 અબજ અને Rs 24 અબજ કરવામાં આવ્યા. પૂર્વ-વેચાણ અને વસૂલાતના અંદાજો અપરિવર્તિત રહ્યા.
| માપદંડ | FY27E | FY28E | સુધારો |
|---|---|---|---|
| આવક | Rs 143 અબજ | Rs 177 અબજ | 3% / 2% ઘટાડો |
| EBITDA | Rs 43 અબજ | Rs 54 અબજ | 3% / 2% ઘટાડો |
| સમાયોજિત PAT | Rs 16 અબજ | Rs 24 અબજ | 8% / 4% ઘટાડો |
Rs 1,830નો લક્ષ્ય ભાવ ભાગોના સરવાળાના મૂલ્યાંકન પર આધારિત છે. રહેણાંકનું મૂલ્યાંકન ડિસ્કાઉન્ટેડ રોકડ પ્રવાહ સાથે NAV પર 15% પ્રીમિયમથી કરવામાં આવ્યું છે. કાર્યરત વાર્ષિકી અસ્કયામતોનું મૂલ્યાંકન 7.5% મૂડીકરણ દરથી, જ્યારે ચાલુ અથવા આયોજિત અસ્કયામતો માટે 8% મૂડીકરણ દરથી કરવામાં આવ્યું છે. લેન્ડ બેન્કનું મૂલ્યાંકન FSIના 1.7 ગણા, આતિથ્યનું FY28E EV/EBITDAના 15 ગણા અને મિલકત વ્યવસ્થાપન સેવાઓનું FY28E EV/EBITDAના 10 ગણા પર કરવામાં આવ્યું છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા