enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

ચોમાસાની અસ્થિરતા વચ્ચે Rallis India નફામાં પાક સંભાળ અને બીજની સ્થિતિસ્થાપક વૃદ્ધિ

Rallis India Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities | ICICI Direct Research

28 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Chemicals

ભલામણ કિંમત

₹220

CMP

₹207.8

લક્ષ્ય

₹265

અપસાઇડ

20.45%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને Q1FY27 ઝાંખી

28 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં, અસામાન્ય રીતે ઊંચા તુલનાત્મક આધાર અને પ્રતિકૂળ કામગીરીની સ્થિતિ છતાં સંતોષકારક Q1FY27 દેખાવ બાદ ICICI Direct Research એ Rallis India Limited પર પોતાનો ખરીદ અભિપ્રાય જાળવી રાખ્યો. બ્રોકરે Rs 220ના CMP સામે Rs 265નો લક્ષ્ય ભાવ નક્કી કર્યો છે.

Rallis India સ્થાનિક અને નિકાસ પાક સંભાળ, કસ્ટમ સિન્થેસિસ ઉત્પાદન, જમીન અને છોડ આરોગ્ય તથા બીજ ક્ષેત્રોમાં કાર્ય કરે છે. કંપની પાસે 6,700થી વધુ ડીલરો, 95,000 રિટેલરો અને 30થી વધુ દેશોમાં નિકાસ ઉપસ્થિતિ છે. Q1FY27 આવકમાં પાક સંભાળનો હિસ્સો 68 ટકા હતો, જ્યારે બીજનો હિસ્સો 32 ટકા હતો.

Q1FY27 નાણાકીય કામગીરી

Rallis India એ Q1FY27માં Rs 1,022 કરોડની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 7 ટકા વધી. કુલ માર્જિન અંદાજે 140 બેસિસ પોઇન્ટ્સ વધીને 37.7 ટકા થયું. EBITDA 23 ટકા વધીને Rs 185 કરોડ થયું, જ્યારે EBITDA માર્જિન અંદાજે 240 બેસિસ પોઇન્ટ્સ સુધરીને 18.1 ટકા થયું. તેને પાક સંભાળ જથ્થા વૃદ્ધિ અને સ્થિર ખર્ચના અનુકૂલનનો ટેકો મળ્યો. PAT વાર્ષિક ધોરણે 32 ટકા વધીને Rs 125 કરોડ થયું.

વિભાગ / માપદંડ Q1FY27 વાર્ષિક ફેરફાર
આવક Rs 1,022 કરોડ 7% વધારો
પાક સંભાળ આવક Rs 697 કરોડ 7% વધારો
બીજ આવક Rs 325 કરોડ 7% વધારો
કુલ માર્જિન 37.7% અંદાજે 140 bps વિસ્તરણ
EBITDA Rs 185 કરોડ 23% વધારો
EBITDA માર્જિન 18.1% અંદાજે 240 bps સુધારો
PAT Rs 125 કરોડ 32% વધારો

પાક સંભાળ EBITDA અંદાજે 23 ટકા વધીને Rs 86 કરોડ થયું, જ્યારે બીજ EBITDA અંદાજે 24 ટકા વધીને Rs 99 કરોડ થયું.

પાક સંભાળ વૃદ્ધિ અને નિંદામણનાશક તક

બ્રોકરે મોડા ચોમાસા અને ખરીફ વાવેતર, ગરમીની લહેર સંબંધિત શ્રમ વિક્ષેપ અને ભૂરાજકીય અવરોધો છતાં પાક સંભાળ વ્યવસાયની સ્થિતિસ્થાપકતા પર ભાર મૂક્યો છે. નવા લોન્ચના ટેકાથી સ્થાનિક B2C પાક સંભાળ વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા વધી, જ્યારે મુશ્કેલ વૈશ્વિક વાતાવરણમાં B2B નિકાસ 16 ટકા ઘટી.

કોન્ફરન્સ કૉલની ટિપ્પણીઓએ સૂચવ્યું કે સ્થાનિક પાક સંભાળ વૃદ્ધિને 15 ટકા જથ્થા વૃદ્ધિ, બજાર અમલીકરણ, ચેનલ જોડાણ અને ચાર નવા ઉત્પાદન લોન્ચનો ટેકો મળ્યો. Q1FY27માં નિંદામણનાશકો પાક સંરક્ષણમાં સૌથી મોટું યોગદાન આપનાર હતા અને અંદાજે 12 ટકા વધ્યા.

વ્યવસ્થાપન ઉત્તર ભારતમાં સીધી વાવણીના ચોખાના સ્વીકારને નિંદામણનાશકો માટે માળખાકીય તક માને છે. Rallis India એ નવા ચોખાના નિંદામણનાશકો લોન્ચ કર્યા છે અને લાઇસન્સ ભાગીદારી દ્વારા નિંદામણનાશક-સહિષ્ણુ સીધી વાવણીના ચોખા ટેકનોલોજીમાં ભાગ લઈ રહી છે.

બીજ વ્યવસાય અને પાક દૃષ્ટિકોણ

બીજ આવક વાર્ષિક ધોરણે 6 ટકા વધી, મુખ્યત્વે ભાવનિર્ધારણને કારણે, જોકે ઓછા વાવેતર વિસ્તાર અને ગેરકાયદે HTBT કપાસને કારણે કપાસના જથ્થા દબાણમાં રહ્યા. Rallis India એ કપાસ, ડાંગર, બાજરી અને અન્ય પાકોમાં ઉત્પાદનો લોન્ચ કર્યા, જેમાં ઉત્તર ભારત માટે કપાસના સંકર અને Dhaanya બ્રાન્ડ હેઠળ નિંદામણનાશક-સહિષ્ણુ સીધી વાવણીના ચોખાનું ઉત્પાદન સામેલ છે.

વ્યવસ્થાપનને FY27માં કપાસ નબળો રહેવાની અપેક્ષા છે. જોકે, ચોખા, મકાઈ, બાજરી, રાઈ, મરચાં અને જૈવિક ઉત્પાદનો આ દબાણને આંશિક રીતે સરભર કરે તેવી અપેક્ષા છે. પાક અર્થશાસ્ત્ર સુધરતાં Q2FY27 અને Q3FY27માં મરચાંની માંગમાં નોંધપાત્ર સુધારો થવાની અપેક્ષા છે.

નિકાસ, CSM અને કાર્યકારી મૂડી

નબળી યુરોપીયન માંગ, આક્રમક ચીની ભાવનિર્ધારણ અને Pendimethalin, Acephate તથા Hexaconazoleને અસર કરતા લોજિસ્ટિક્સ વિક્ષેપોને કારણે નિકાસ માંગ નબળી રહી છે. વ્યવસ્થાપન કરાર આધારિત વ્યવસ્થાઓને કારણે કસ્ટમ સિન્થેસિસ ઉત્પાદન, અથવા CSM, વ્યવસાયને તુલનાત્મક રીતે સુરક્ષિત માને છે. નવા US ગ્રાહકને શિપમેન્ટ Q1FY27માં શરૂ થયા.

Rallis India ત્રણથી ચાર વધારાના CSM પ્રોજેક્ટ પર કામ કરી રહી છે અને આગામી ત્રણ વર્ષમાં ત્રણથી ચાર કેટલોગ ઉત્પાદનો લોન્ચ કરવાની યોજના ધરાવે છે, જોકે વ્યવસ્થાપને નોંધ્યું કે વિસ્તરણ ક્રમિક રહેશે.

ચેનલ જથ્થો મોટાભાગે સામાન્ય થયો છે, પરંતુ ખેડૂતોની પ્રવાહિતા ખાતર ખરીદી તરફ વળતાં ચોખ્ખી કાર્યકારી મૂડી વાર્ષિક ધોરણે આશરે 15થી 20 દિવસ વધી છે. પાક પ્રગતિ અને જથ્થાની વેચવાલી અનિશ્ચિત રહેતાં વ્યવસ્થાપન વેચાણ વળતર અને જોગવાઈઓ અંગે સાવચેત છે.

નાણાકીય અંદાજો અને મૂલ્યાંકન

વ્યવસ્થાપને લાંબા ગાળે બે આંકડાની આવક વૃદ્ધિ અને આશરે 15 ટકા EBITDA માર્જિનની પોતાની આકાંક્ષા જાળવી રાખી. ICICI Direct ને નીચેની નાણાકીય કામગીરીની અપેક્ષા છે:

નાણાકીય વર્ષ આવક EBITDA સમાયોજિત PAT
FY27E Rs 3,172.1 કરોડ Rs 399.2 કરોડ Rs 234.7 કરોડ
FY28E Rs 3,473.7 કરોડ Rs 437.2 કરોડ Rs 260 કરોડ

બ્રોકરનો Rs 265નો લક્ષ્ય ભાવ FY28Eના Rs 437.2 કરોડ EBITDA પર 10 ગણા EV/EBITDA લાગુ કરવા પર આધારિત છે.

મુખ્ય જોખમો

  • પ્રતિકૂળ અને અણધારી હવામાન પરિસ્થિતિઓ.
  • આક્રમક ચીની ભાવનિર્ધારણ સહિત નિકાસ ભાવ દબાણ.
  • નિકાસ બજારોમાં જથ્થો ઘટાડવો અને નબળી વિદેશી માંગ.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.