enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Relaxo Footwearsની ASP-આધારિત રિકવરી જથ્થામાં ઘટાડો અને મર્યાદિત વૃદ્ધિ સ્પષ્ટતા છુપાવે છે

Relaxo Footwears Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

Sell

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

13 Aug 2026

ક્ષેત્ર: FMCG

ભલામણ કિંમત

₹419

CMP

₹357.65

લક્ષ્ય

₹290

ડાઉનસાઇડ

30.79%

રોકાણ અભિપ્રાય અને મૂલ્યાંકન

1QFY27માં કંપનીની સતત રિકવરી છતાં Motilal Oswal Financial Services એ Relaxo Footwears માટે વેચાણની ભલામણ જાળવી રાખી છે. બ્રોકરનું માનવું છે કે વૃદ્ધિની સ્પષ્ટતા મર્યાદિત રહે છે અને મૂલ્યાંકન ઊંચું છે.

અહેવાલના CMP Rs 419થી લક્ષ્ય કિંમત સુધારીને Rs 290 કરવામાં આવી છે, જે 31 ટકા ઘટાડો સૂચવે છે. લક્ષ્ય સપ્ટેમ્બર 2028ના અંદાજિત EPS Rs 9.7ના 30 ગણા પર આધારિત છે, જ્યારે શેર અંદાજે 45 ગણા FY28E P/E પર ટ્રેડ થઈ રહ્યો હતો.

1QFY27 નાણાકીય કામગીરી

Relaxo Footwears એ 1QFY27માં Rs 7,051 millionની આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 7.7 ટકા વધુ અને Motilal Oswalના અંદાજ કરતાં 3.7 ટકા આગળ હતી. અગાઉના ત્રિમાસિકમાં ભાવવધારા પછી સરેરાશ વેચાણ ભાવ વાર્ષિક ધોરણે 10 ટકા વધીને Rs 166 થતાં વૃદ્ધિ મુખ્યત્વે કિંમતોને કારણે થઈ હતી. જોકે, જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 2 ટકા ઘટીને 42 million જોડીઓ પર આવ્યો હતો.

માપદંડ 1QFY27 વાર્ષિક ફેરફાર અંદાજની સરખામણીએ
આવક Rs 7,051 million +7.7% +3.7%
સરેરાશ વેચાણ ભાવ Rs 166 +10%
જથ્થો 42 million જોડીઓ -2%
કુલ નફો Rs 4,700 million +16.1%
કુલ માર્જિન 66.7% +483 bps +517 bps
EBITDA Rs 1,082 million +8.8% મોટા ભાગે અનુરૂપ
EBITDA માર્જિન 15.4% +16 bps -40 bps
કર-પહેલાં નફો Rs 751 million +13.9% +3.6%
નોંધાયેલ PAT Rs 549 million +12.4% અનુરૂપ
PAT માર્જિન 7.8% +32 bps

કુલ નફો વાર્ષિક ધોરણે 16.1 ટકા વધીને Rs 4,700 million થયો. ઊંચી પ્રાપ્તિઓ અને કાચા માલના ઓછા ખર્ચથી કુલ માર્જિન 483 બેઝિસ પોઇન્ટ વધીને 66.7 ટકા થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 517 બેઝિસ પોઇન્ટ વધુ હતું.

કુલ માર્જિનમાં થયેલો સુધારો મોટાભાગે કામગીરી ખર્ચમાં સમાઈ ગયો. કર્મચારી ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 17.1 ટકા વધ્યો, જ્યારે વેચાણ, સામાન્ય અને વહીવટી ખર્ચ 19.3 ટકા વધ્યો. EBITDA 8.8 ટકા વધીને Rs 1,082 million થયો, જે બ્રોકરના અંદાજને મોટા ભાગે અનુરૂપ હતો. EBITDA માર્જિન 16 બેઝિસ પોઇન્ટ વધીને 15.4 ટકા થયું, પરંતુ અંદાજ કરતાં 40 બેઝિસ પોઇન્ટ ઓછું હતું. કર-પહેલાં નફો 13.9 ટકા વધીને Rs 751 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 3.6 ટકા વધુ હતો. નોંધાયેલ PAT 12.4 ટકા વધીને Rs 549 million થયો, જે અંદાજોને અનુરૂપ હતો, અને PAT માર્જિન 32 બેઝિસ પોઇન્ટ વધીને 7.8 ટકા થયો.

ક્ષમતા વિસ્તરણ અને ઉત્પાદન પરિવર્તન

મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે Relaxo Footwears ફેશન-કેન્દ્રિત ફૂટવેરમાં વિસ્તરી રહી છે. આ શ્રેણી માટે વિશિષ્ટ ઉત્પાદન લાઇનો અને વધુ જટિલ ઉત્પાદન પ્રક્રિયાઓ જરૂરી છે. પરંપરાગત એસેમ્બલી લેઆઉટ અને કાર્યપ્રવાહમાં ફેરફારો દૈનિક ઉત્પાદન ઘટાડી રહ્યા છે.

RFL-I અને RFL-II પ્લાન્ટના ચાલુ પુનર્નિર્માણ અને નવીનીકરણ બાદ, કુલ ઉત્પાદન ક્ષમતાનું પુનર્મૂલ્યાંકન અગાઉના 1.05 million જોડીઓ પ્રતિદિનના અંદાજની સરખામણીએ 910,000 જોડીઓ પ્રતિદિન કરવામાં આવ્યું છે. પુનર્વિકાસનો હેતુ માળખાગત સુવિધાઓ અને સલામતી અનુપાલનમાં સુધારો કરવા તથા ઊંચો Floor Area Ratio વાપરવાનો છે, જે ભવિષ્યમાં ક્ષમતા વિસ્તરણ માટે અવકાશ બનાવે છે.

છૂટક વિસ્તરણ અને વૃદ્ધિ પહેલ

છૂટક વિસ્તરણ, પ્રીમિયમાઇઝેશન અને ઉત્પાદન નવીનતા મુખ્ય વૃદ્ધિ પહેલો છે. Relaxo Footwears એ 1QFY27માં નવ સ્ટોર ખોલ્યા, જેનાથી તેનું વિશિષ્ટ બ્રાન્ડ આઉટલેટ નેટવર્ક 429 સ્ટોર સુધી પહોંચ્યું. મેનેજમેન્ટનું લક્ષ્ય વર્ષના અંત સુધીમાં અંદાજે 500 સ્ટોરનું છે.

ઊંચા ઇનપુટ ખર્ચ અને ભૂરાજકીય અનિશ્ચિતતાને કારણે મેનેજમેન્ટ સાવચેત છે. Motilal Oswal ને ચેનલ માંગમાં પ્રોત્સાહક રિકવરી અને વધુ અનુકૂળ કામગીરી વાતાવરણ દેખાય છે, પરંતુ તેનું માનવું છે કે રિકવરીની ટકાઉપણું અને જથ્થા વૃદ્ધિ અનિશ્ચિત છે.

અંદાજ અને પૂર્વાનુમાન દૃષ્ટિકોણ

Motilal Oswal એ વર્તમાન કામગીરીને પ્રતિબિંબિત કરવા તેના અંદાજોમાં ફેરફાર કર્યો છે. FY26થી FY28E માટે તેના ચક્રવૃદ્ધિ વાર્ષિક વૃદ્ધિ પૂર્વાનુમાનો આવક માટે 7 ટકા, EBITDA માટે 11 ટકા અને PAT માટે 9 ટકા છે.

માપદંડ FY27E FY28E
આવક Rs 29,117 million Rs 31,018 million
EBITDA Rs 4,091 million Rs 4,730 million
સમાયોજિત PAT Rs 2,039 million Rs 2,351 million

જોકે બ્રોકરને પૂર્વાનુમાન ગાળા દરમિયાન કુલ માર્જિન અને EBITDA માર્જિનમાં સુધારાની અપેક્ષા છે, તેનું માનવું છે કે મૂલ્યાંકન મજબૂત વૃદ્ધિ માર્ગની મર્યાદિત સ્પષ્ટતાને પૂરતી રીતે પ્રતિબિંબિત કરતું નથી.

રિકવરી માટેના મુખ્ય જોખમો

  • ભૂરાજકીય વિક્ષેપો કામગીરી વાતાવરણ અને રિકવરીની ટકાઉપણુંને અસર કરી શકે છે.
  • વધતી ફુગાવારી અને ઊંચા ઇનપુટ ખર્ચથી માર્જિન જાળવવા વધુ ભાવવધારો કરવો પડી શકે છે.
  • ઊંચી કિંમતો જથ્થા અને ગ્રાહક માંગ પર અસર કરી શકે છે.
  • સંભવિત રીતે નબળું વપરાશ વાતાવરણ ચેનલ માંગની રિકવરીમાં વિલંબ કરી શકે છે.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.