Buy
₹1,859
₹1,742.25
₹2,240
20.49%
Motilal Oswal Financial Services Limited એ SBI Life Insurance પર Buy રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે અને 24 જુલાઈ 2026ના પરિણામ અપડેટના આધારે લક્ષ્ય ભાવ સુધારીને Rs 2,240 કર્યો છે. લક્ષ્ય FY28E એમ્બેડેડ મૂલ્યના 2 ગણા ભાવ પર આધારિત છે.
બ્રોકરનું માનવું છે કે નોન-લિંક્ડ ઉત્પાદનોમાં સતત મજબૂતી, GST 2.0ની અસરોનું સંપૂર્ણ શમન અને એજન્સી તથા ડિજિટલ વિતરણમાં રોકાણ વૃદ્ધિને ટેકો આપી શકે છે અને નવા વ્યવસાય મૂલ્ય (VNB) માર્જિન સુધારી શકે છે. તેણે વાર્ષિક પ્રીમિયમ સમકક્ષ (APE) અંદાજો જાળવી રાખ્યા છે, પ્રથમ ત્રિમાસિકના પ્રદર્શન પછી FY27E VNB માર્જિનમાં 50 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો કર્યો છે અને એમ્બેડેડ મૂલ્યના અંદાજો જાળવ્યા છે. એમ્બેડેડ મૂલ્ય પર ઓપરેટિંગ વળતર FY27E અને FY28Eમાં આશરે 18 ટકા રહેવાનો અંદાજ છે.
SBI Life Insurance એ Rs 5,380 કરોડનો મજબૂત 1QFY27 નવો-વ્યવસાય APE નોંધાવ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે 36 ટકા વધ્યો અને Motilal Oswalના અંદાજ કરતાં 10 ટકા વધુ હતો. નિરપેક્ષ VNB વાર્ષિક ધોરણે 29 ટકા વધીને Rs 1,410 કરોડ થયો, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 5 ટકા વધુ હતો.
ત્રિમાસિક VNB માર્જિન 1QFY26ના 27.4 ટકાથી ઘટીને 26.2 ટકા થયો અને બ્રોકરના 27.5 ટકાના અંદાજ કરતાં ઓછો રહ્યો. શેરધારકોનો કરપશ્ચાત નફો વાર્ષિક ધોરણે 22 ટકા વધીને Rs 720 કરોડ થયો, જે અંદાજ કરતાં 7 ટકા વધુ હતો. કુલ પ્રીમિયમ વાર્ષિક ધોરણે 20 ટકા વધીને Rs 21,290 કરોડ થયો, જેને રિન્યૂઅલ પ્રીમિયમમાં 17 ટકા અને પ્રથમ વર્ષના પ્રીમિયમમાં 40 ટકાની વૃદ્ધિનો ટેકો મળ્યો. 1QFY27ના અંતે એમ્બેડેડ મૂલ્ય Rs 85,290 કરોડ હતું, જે વાર્ષિક ધોરણે 15 ટકા વધ્યું હતું.
| માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | અંદાજ સામે |
|---|---|---|---|
| નવો-વ્યવસાય APE | Rs 5,380 કરોડ | +36% | +10% |
| નિરપેક્ષ VNB | Rs 1,410 કરોડ | +29% | +5% |
| VNB માર્જિન | 26.2% | 1QFY26માં 27.4% | 27.5% અંદાજ |
| શેરધારક PAT | Rs 720 કરોડ | +22% | +7% |
| કુલ પ્રીમિયમ | Rs 21,290 કરોડ | +20% | જાહેર કરાયું નથી |
| એમ્બેડેડ મૂલ્ય | Rs 85,290 કરોડ | +15% | જાહેર કરાયું નથી |
ઉત્પાદન પ્રવાહો મિશ્ર રહ્યા. ULIP APE વાર્ષિક ધોરણે 7 ટકા વધ્યો, પરંતુ કુલ APEમાં તેનું યોગદાન 57.4 ટકાથી ઘટીને 45.5 ટકા થયું. Par APE 33 ટકા વધ્યો, નોન-પાર બચત 26 ટકા વધી, વ્યક્તિગત સુરક્ષા 19 ટકા વધી અને એન્યુઇટી 15 ટકા વધી. મોટા એકલ વ્યવસાયને કારણે જૂથ સુરક્ષા વાર્ષિક ધોરણે 310 ટકા વધી, જેનાથી કુલ સુરક્ષા APE વધ્યો પરંતુ VNB માર્જિન 0.6 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટ્યો.
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે પ્રીમિયમ-પરત ન આપતા ઉત્પાદનોનો વધતો હિસ્સો સરેરાશ ટિકિટ કદ ઘટાડે છે અને સુરક્ષા વૃદ્ધિ ઉદ્યોગ કરતાં પાછળ રહી છે. ગ્રાહકો ખાતરીપૂર્વકના વળતરવાળા ઉત્પાદનોને પસંદ કરતા હોવાથી, અનુકૂળ વ્યાજદર પરિસ્થિતિમાં નોન-પાર બચત માટેની તંદુરસ્ત માંગ પણ તેણે દર્શાવી હતી.
| ઉત્પાદન વિભાગ | વાર્ષિક APE વૃદ્ધિ | વધારાની વિગતો |
|---|---|---|
| ULIP | +7% | કુલ APEમાં યોગદાન 57.4%થી ઘટીને 45.5% થયું |
| Par | +33% | — |
| નોન-પાર બચત | +26% | ખાતરીપૂર્વકના વળતર ઉત્પાદનોની માંગનો ટેકો |
| વ્યક્તિગત સુરક્ષા | +19% | ઓછા સરેરાશ ટિકિટ કદથી વૃદ્ધિ પ્રભાવિત |
| એન્યુઇટી | +15% | — |
| જૂથ સુરક્ષા | +310% | મોટા એકલ વ્યવસાયથી VNB માર્જિન 0.6 ટકાવારી પોઇન્ટ ઘટ્યો |
વિતરણ કામગીરી વૃદ્ધિ દૃષ્ટિકોણને ટેકો આપે છે. એજન્સી APE વાર્ષિક ધોરણે 20 ટકા વધ્યો, જ્યારે એજન્સી ઉત્પાદકતા Rs 2 લાખ પર પહોંચી. બેન્કએશ્યોરન્સ મારફતે વ્યક્તિગત APE 9 ટકા વધ્યો અને SBIની પ્રતિ શાખા વ્યક્તિગત APE Rs 45 લાખ પર પહોંચી, જે 7 ટકા વધી. બ્રોકર અને ડિજિટલ સહિત અન્ય ચેનલોએ વ્યક્તિગત APEમાં 28 ટકાની વૃદ્ધિ નોંધાવી.
Motilal Oswalને અપેક્ષા છે કે એજન્સી અને ડિજિટલ ચેનલોમાં રોકાણ, બેન્કએશ્યોરન્સમાં ધીમે ધીમે સુધારા સાથે, એકંદર વૃદ્ધિને આગળ ધપાવશે.
ખર્ચ ગુણોત્તર 1QFY26ના 10.8 ટકાથી વધીને 12 ટકા થયું. કમિશન ગુણોત્તર 4.4 ટકા અને ઓપરેટિંગ-ખર્ચ ગુણોત્તર 7.7 ટકા હતું. અહેવાલ ખર્ચમાં વધારાનું કારણ નવો શ્રમ કોડ, વધુ સુરક્ષા કવરેજ અને ઊંચી વીમારકમ દર્શાવે છે.
13-મહિના, 25-મહિના અને 37-મહિના સમૂહોમાં ટકાઉપણું અનુક્રમે 84.4 ટકા, 76.8 ટકા અને 70.9 ટકા સુધી સુધર્યું, જોકે 49-મહિના અને 61-મહિના ટકાઉપણામાં ઘટાડો થયો. મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે Covid સમૂહનું 61-મહિના ટકાઉપણું 3QFY27થી સામાન્ય થશે.
મેનેજમેન્ટ હેઠળની અસ્કયામતો વાર્ષિક ધોરણે 10 ટકા વધીને Rs 5,24,900 કરોડ થઈ, જ્યારે સોલ્વન્સી 1.96 ગણી રહી.
મેનેજમેન્ટને આશરે 14 થી 15 ટકા APE વૃદ્ધિ જાળવી રાખવાનો વિશ્વાસ છે. વ્યક્તિગત વ્યવસાય વધતાં અને GST અસરો 3QFY27 સુધી શમતાં VNB માર્જિન તેની 26 થી 28 ટકાની માર્ગદર્શન શ્રેણીના ઉપલા છેડા તરફ જશે તેવી અપેક્ષા છે.
Motilal Oswalએ GST ફેરફારો અને મોટા એકલ જૂથ-વ્યવસાય મિશ્રણને નજીકના ગાળાના માર્જિન દબાણો તરીકે ઓળખાવ્યા છે. અનુકૂળ ઉત્પાદન મિશ્રણ, વધતી રાઇડર જોડાણ અને મજબૂત વોલ્યુમથી આની આંશિક ભરપાઈ થાય છે.
| માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| APE | Rs 28,600 કરોડ | જાહેર કરાયું નથી |
| VNB | Rs 7,860 કરોડ | Rs 9,300 કરોડ |
| VNB માર્જિન | 27.5% | 28.5% |
| એમ્બેડેડ મૂલ્ય પર ઓપરેટિંગ વળતર | આશરે 18% | આશરે 18% |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા