BUY
₹1,005
₹1,094
₹1,250
24.38%
કંપનીના 25 જુલાઈ 2026ના Q1 FY27 પરિણામ અપડેટ પછી Prabhudas Lilladher એ Shriram Finance પર તેનું BUY રેટિંગ જાળવી રાખ્યું. મજબૂત માર્જિન, અનુકૂળ વૃદ્ધિની સંભાવનાઓ અને નિયંત્રિત ધિરાણ ખર્ચના ટેકાથી બ્રોકરે FY27E અને FY28E આવકના અંદાજ વધાર્યા, જ્યારે Rs 1,005ના CMP સામે Rs 1,250નો લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો. લક્ષ્ય માર્ચ 2028ના સમાયોજિત બુક વેલ્યુના અપરિવર્તિત 2.4 ગણા ગુણક પર આધારિત છે.
Shriram Finance એ Q1 FY27માં Rs 499.7 billionનું વિતરણ નોંધાવ્યું, જે વાર્ષિક ધોરણે 19.5 ટકા વૃદ્ધિ દર્શાવે છે. વ્યવસ્થાપન હેઠળની સંપત્તિ વાર્ષિક ધોરણે 15.3 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 3.8 ટકા વધીને Rs 3,138.0 billion થઈ.
વૃદ્ધિમાં વ્યાવસાયિક વાહન, પેસેન્જર વાહન, કૃષિ સાધનો અને સોના વિભાગો આગળ રહ્યા, જેમની વાર્ષિક વૃદ્ધિ અનુક્રમે 19.4 ટકા, 21.2 ટકા, 20.6 ટકા અને 45.8 ટકા હતી.
| પોર્ટફોલિયો વિભાગ | વાર્ષિક વૃદ્ધિ | AUMમાં હિસ્સો |
|---|---|---|
| વ્યાવસાયિક વાહનો | 19.4% | 46.9% |
| પેસેન્જર વાહનો | 21.2% | 21.9% |
| MSME | — | 13.4% |
| દ્વિચક્રી વાહનો | — | 5.7% |
| બાંધકામ સાધનો | — | 3.9% |
| વ્યક્તિગત ધિરાણ | — | 3.6% |
| સોનું | 45.8% | 2.4% |
| કૃષિ સાધનો | 20.6% | 2.2% |
Q1 FY27 આવક Prabhudas Lilladherના અંદાજો કરતાં વધુ રહી. ચોખ્ખી વ્યાજ આવક વાર્ષિક ધોરણે 33.5 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 14.1 ટકા વધીને Rs 77,057 million થઈ, જે બ્રોકર અંદાજ કરતાં 13.0 ટકા વધુ હતી. જોગવાઈ-પૂર્વ કામગીરી નફો વાર્ષિક ધોરણે 45.2 ટકા વધીને Rs 60,854 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 21.7 ટકા વધુ હતો. કર પછીનો નફો વાર્ષિક ધોરણે 59.8 ટકા વધીને Rs 34,446 million થયો, જે અંદાજ કરતાં 29.5 ટકા વધુ હતો.
| માપદંડ | Q1 FY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | ત્રિમાસિક ફેરફાર | PL અંદાજ સામે તફાવત |
|---|---|---|---|---|
| ચોખ્ખી વ્યાજ આવક | Rs 77,057 million | 33.5% | 14.1% | 13.0% વધુ |
| જોગવાઈ-પૂર્વ કામગીરી નફો | Rs 60,854 million | 45.2% | — | 21.7% વધુ |
| કર પછીનો નફો | Rs 34,446 million | 59.8% | — | 29.5% વધુ |
નવા વાહન ધિરાણમાં ગતિ અને બિન-VF પોર્ટફોલિયોના વિસ્તરણના ટેકાથી વ્યવસ્થાપને FY27 માટે લગભગ 18 ટકા AUM વૃદ્ધિનું માર્ગદર્શન પુનરાવર્તિત કર્યું. નવા વાહન ધિરાણનો Q1 FY27 વિતરણમાં લગભગ 16 ટકા ફાળો હતો અને મોટા ટિકિટ કદ દ્વારા મધ્યમ ગાળામાં તેને લગભગ 25 ટકા સુધી વધારવાનો ઉદ્દેશ છે.
વ્યવસ્થાપનની બિન-VF વ્યૂહરચનામાં સામેલ છે:
વ્યવસ્થાપનને વ્યાપક આર્થિક અનિશ્ચિતતા છતાં Q2 વિતરણ વૃદ્ધિ વર્તમાન સ્તરે રહેવાની અને AUM વૃદ્ધિ 15 ટકા કરતાં વધુ રહેવાની અપેક્ષા છે. Prabhudas Lilladher વધુ સાવચેત છે અને ભૌગોલિક-રાજકીય જોખમો તથા વિલંબિત ચોમાસાને ધ્યાનમાં લઈને FY27Eમાં 17 ટકા અને FY28Eમાં 18 ટકા AUM વૃદ્ધિનો અંદાજ આપે છે.
ગણતરી કરેલ NIM 10.7 ટકા હતો, જે વાર્ષિક ધોરણે 146 બેસિસ પોઇન્ટ વધ્યો, કારણ કે યીલ્ડમાં ત્રિમાસિક ધોરણે લગભગ 50-બેસિસ-પોઇન્ટ વધારાએ ભંડોળ ખર્ચમાં લગભગ 10-બેસિસ-પોઇન્ટ વધારાની અસર કરતાં વધુ સરભર કરી. નોંધાયેલ NIM ત્રિમાસિક ધોરણે 43 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 9.04 ટકા થયો.
વ્યવસ્થાપને જણાવ્યું કે વધારાના ઉધારનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે જવાબદારી ચુકવણીને બદલે વ્યવસાય વૃદ્ધિ માટે થઈ રહ્યો છે, જે માર્જિનને ટેકો આપે છે. નવા વાહન-ધિરાણ પોર્ટફોલિયો વધતા નીચી યીલ્ડથી લાંબા ગાળે સુધરેલા ભંડોળ ખર્ચની અસર સરભર થવાની અને લાંબા ગાળાનો NIM લગભગ 8.5 ટકા રહેવાની અપેક્ષા છે. Prabhudas Lilladher એ FY27Eમાં 9.9 ટકા અને FY28Eમાં 9.7 ટકા ગણતરી કરેલ NIMનો અંદાજ આપ્યો છે.
FY27માં 150 શાખાઓ ઉમેરવા અને કર્મચારીઓની ભરતીની યોજના છતાં કામગીરી લાભથી ખર્ચ ગુણોત્તર મોટેભાગે સ્થિર રહેવાની અપેક્ષા છે. જોકે, Shriram Finance ફ્રેન્ચાઇઝી વિસ્તરણમાં રોકાણ કરી રહી હોવાથી નજીકના ગાળામાં કામગીરી ખર્ચ લગભગ 30 ટકા પર ઊંચો રહેવાની Prabhudas Lilladherને અપેક્ષા છે.
મોસમી કારણોથી સંપત્તિ ગુણવત્તામાં થોડો ઘટાડો થયો. Q1 FY27માં કુલ સ્ટેજ 3 અને ચોખ્ખો સ્ટેજ 3 અનુક્રમે 4.64 ટકા અને 2.33 ટકા હતા, જ્યારે Q4 FY26માં 4.58 ટકા અને 2.33 ટકા હતા. બાંધકામ સાધનોમાં 48-બેસિસ-પોઇન્ટ ઘટાડો દર્શાવતા સ્ટેજ 2, 6.9 ટકાથી વધીને 7.0 ટકા થયો.
ઉત્પાદન સ્તરે કુલ સ્ટેજ 3 બાંધકામ સાધનોમાં 7.1 ટકા સાથે સૌથી વધુ હતો, ત્યારબાદ કૃષિ સાધનોમાં 5.9 ટકા અને MSMEમાં 5.2 ટકા હતો. સ્ટેજ 3 જોગવાઈ કવરેજ 50.3 ટકાથી સુધરીને 51.0 ટકા થયું, જ્યારે જોગવાઈઓ ધિરાણ પુસ્તિકાના લગભગ 6 ટકા હતી.
વ્યવસ્થાપને ભૌગોલિક-રાજકીય તણાવ, ઇંધણ ભાવવધારા અથવા ઓછા વાહન ઉપયોગથી કોઈ નોંધપાત્ર તણાવ ન હોવાનું જણાવ્યું. જોકે, વિલંબિત ચોમાસું અને El Nino અસરો Q2 માટે મુખ્ય દેખરેખના પરિબળો છે. વ્યવસ્થાપનના FY27 માટેના 2.0 ટકા માર્ગદર્શનને અનુરૂપ, Prabhudas Lilladher એ FY27Eમાં 2.0 ટકા અને FY28Eમાં 1.9 ટકા ધિરાણ ખર્ચનો અંદાજ આપ્યો છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા