enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

ભાવવધારા અને ક્ષમતા ઉપયોગથી FY27 વૃદ્ધિને ટેકો, Somany Ceramics માર્જિન મજબૂત

Somany Ceramics Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: ICICI Securities / ICICI Direct Research

13 Aug 2026

ક્ષેત્ર: Construction Materials

ભલામણ કિંમત

₹520

CMP

₹557.4

લક્ષ્ય

₹640

અપસાઇડ

23.08%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મૂલ્યાંકન

ICICI Securities એ Somany Ceramics માટે તેની ખરીદ ભલામણ જાળવી રાખી અને 13 ઓગસ્ટ 2026ના રોજ લક્ષ્ય ભાવ સુધારીને Rs 640 કર્યો. લક્ષ્ય ભાવ FY28E EPS ના 19 ગણા પર આધારિત છે.

બ્રોકરનો સકારાત્મક અભિપ્રાય સંગઠિત ટાઇલ ઉત્પાદકો અને અસંગઠિત Morbi કંપનીઓ વચ્ચે ભાવનો તફાવત ઘટવા પર આધારિત છે. તેના મતે તેનાથી બ્રાન્ડેડ સપ્લાયરો માટે માંગમાં સુધારો ટકી રહેશે અને સંગઠિત ઉત્પાદકોની સ્પર્ધાત્મકતા વધશે.

Q1 FY27માં મજબૂત કામગીરી

Somany Ceramics એ Q1 FY27માં મજબૂત કામગીરી નોંધાવી. ચોખ્ખું વેચાણ વર્ષ-દર-વર્ષ 24.0% વધીને Rs 749.6 કરોડ થયું, જ્યારે ટાઇલ જથ્થો 2.8% વધીને 16.5 MSM થયો. Morbiમાં પુરવઠા વિક્ષેપોને કારણે જથ્થા વૃદ્ધિ મર્યાદિત રહી, જેના કારણે ત્રિમાસિક ગાળાની શરૂઆતમાં આઉટસોર્સ કરેલી સામગ્રીની ઉપલબ્ધતા પર અસર પડી.

ટાઇલ આવક 23.7% વધીને Rs 633 કરોડ થઈ, જેને મિશ્રિત વસૂલાતમાં 20.3% વધારા સાથે પ્રતિ ચોરસ મીટર Rs 384 થવાથી ટેકો મળ્યો. કંપનીએ કુદરતી ગેસના વધેલા ખર્ચને સરભર કરવા 16–17% ભાવવધારો કર્યો અને અનુકૂળ ઉત્પાદન મિશ્રણનો પણ લાભ મળ્યો.

એકત્રિત EBITDA વર્ષ-દર-વર્ષ 78.9% વધીને Rs 86.2 કરોડ થયો, જ્યારે EBITDA માર્જિન 353 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 11.5% થયું. કામગીરીના લાભ અને ઓછા વ્યાજ ખર્ચને કારણે PAT 242.7% વધીને Rs 35.5 કરોડ થયો.

Q1 FY27 માપદંડ નોંધાયેલી કામગીરી
ચોખ્ખું વેચાણ Rs 749.6 કરોડ; વર્ષ-દર-વર્ષ 24.0% વધારો
ટાઇલ જથ્થો 16.5 MSM; વર્ષ-દર-વર્ષ 2.8% વધારો
ટાઇલ આવક Rs 633 કરોડ; વર્ષ-દર-વર્ષ 23.7% વધારો
મિશ્રિત વસૂલાત પ્રતિ ચોરસ મીટર Rs 384; વર્ષ-દર-વર્ષ 20.3% વધારો
એકત્રિત EBITDA Rs 86.2 કરોડ; વર્ષ-દર-વર્ષ 78.9% વધારો
EBITDA માર્જિન 11.5%; 353 બેસિસ પોઇન્ટ વધારો
PAT Rs 35.5 કરોડ; વર્ષ-દર-વર્ષ 242.7% વધારો

માંગમાં સુધારો અને ભાવનું વાતાવરણ

મેનેજમેન્ટે ઊંચા ક્ષમતા ઉપયોગ અને કામગીરીની કાર્યક્ષમતાના ટેકાથી FY27માં ટાઇલ જથ્થામાં મધ્યમ એક-અંકી વૃદ્ધિ માટે માર્ગદર્શન આપ્યું છે. તેને બે-અંકી EBITDA માર્જિન ચાલુ રહેવાની અપેક્ષા છે. ચેનલ ઇન્વેન્ટરી સામાન્ય થઈ છે અને ઓછી રહી છે, જ્યારે મેનેજમેન્ટને માંગ સુધરવાની અપેક્ષા છે.

Somany Ceramics એ 16–17% ભાવવધારો કર્યો છે, જ્યારે Morbi કંપનીઓએ 30–35% વધારો કર્યો છે. મેનેજમેન્ટ માને છે કે ઓછા ભાવવધારાથી સંગઠિત અને અસંગઠિત સપ્લાયરો વચ્ચેનો ભાવ તફાવત ઘટ્યો છે, જેનાથી બ્રાન્ડેડ ટાઇલ ઉત્પાદકોની સ્પર્ધાત્મકતા સુધરશે.

Morbiની કામગીરી મેથી સામાન્ય થઈ અને જૂનના મધ્યથી 100% ઉપયોગ સુધી પહોંચી. જોકે, મેનેજમેન્ટે સંકેત આપ્યો કે Morbi ક્ષમતાનો અંતિમ હિસ્સો ફરી શરૂ થવાની શક્યતા નથી.

ક્ષમતા ઉપયોગ અને વ્યવસાય મિશ્રણ

Q1 FY27માં મિશ્રિત ઉપયોગ ટાઇલ માટે 80%, સેનિટરીવેર માટે 77% અને નળ માટે 95% હતો. બાથવેર આવક વર્ષ-દર-વર્ષ અંદાજે 22% વધીને Rs 76.5 કરોડ થઈ અને મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે બાથવેર માર્જિન ટાઇલ માર્જિન કરતાં આશરે 1% વધુ છે.

વેચાણ મિશ્રણમાં 34% પોતાનું ઉત્પાદન, 34% સંયુક્ત સાહસો અને 32% આઉટસોર્સ ઉત્પાદનો સામેલ હતા.

Somany Maxનું નુકસાન Q1 FY26માં આશરે Rs 7 કરોડથી ઘટીને લગભગ Rs 1 કરોડ થયું. ઉપયોગ સુધરતાં FY27માં નુકસાન Rs 10 કરોડથી નીચે રહેવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે, જે FY26માં Rs 21 કરોડ હતું.

કુદરતી ગેસ ખર્ચ અને નિકાસ સ્થિતિ

Q1 FY27માં કુદરતી ગેસનો સરેરાશ ખર્ચ આશરે Rs 68 પ્રતિ SCM હતો. દક્ષિણ ભારત અને Morbiમાં ભાવ પ્રતિ SCM મધ્ય-Rs 70ના સ્તરે હતા, જ્યારે ઉત્તર ક્ષેત્રમાં ભાવ પ્રતિ SCM Rs 68–69 હતા.

અસ્થિરતા નોંધપાત્ર રહેવા છતાં, ગેસ-ભાવની સ્થિતિ સામાન્ય થવાની મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે. Morbiની નિકાસ વર્ષ-દર-વર્ષ આશરે 50–60% ઘટી અને માલભાડાની સ્થિતિ સામાન્ય થાય ત્યાં સુધી નબળી રહેવાની અપેક્ષા છે. ઊંચા માલભાડા અને કાચા માલના ખર્ચે નિકાસ સ્પર્ધાત્મકતા ઘટાડી છે.

કમાણીનો અંદાજ અને અંદાજમાં સુધારા

ICICI Securities નો અંદાજ છે કે ટાઇલ આવક FY26–FY28E દરમિયાન 13.2% CAGRથી વધીને Rs 2,977 કરોડ થશે. ટાઇલ જથ્થો 7% CAGRથી વધીને અંદાજે 82.6 MSM થવાની અપેક્ષા છે, જ્યારે કુલ આવક 12.2% CAGRથી વધીને Rs 3,512 કરોડ થવાનો અંદાજ છે.

બ્રોકરને FY26ના 9.2%ની સરખામણીમાં FY27Eમાં આશરે 10.3% અને FY28Eમાં 10.2% EBITDA માર્જિનની અપેક્ષા છે. PAT FY26–FY28E દરમિયાન આશરે 30.6% CAGRથી વધવાની અપેક્ષા છે.

અંદાજમાં સુધારો આવક EBITDA સમાયોજિત PAT
FY27E સુધારો 8.8% વધારો 13.7% વધારો 22.0% વધારો
FY28E સુધારો 8.3% વધારો 11.0% વધારો 16.2% વધારો

ક્ષમતા વિસ્તરણ અને મૂડી ખર્ચ

FY27નો મૂડી ખર્ચ આશરે Rs 270 કરોડ અંદાજિત છે, જેમાં Tirupati પ્રોજેક્ટ માટે લગભગ Rs 220 કરોડ સામેલ છે. કંપની Q3 FY27 સુધી અવરોધો દૂર કરીને 3–4 MSM વધારાની ક્ષમતા ઉમેરવાની અપેક્ષા રાખે છે.

9+ MSM Tirupati સુવિધા Q3 અથવા Q4 FY28માં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે, જેમાં પ્રોજેક્ટનું આશરે 60% ભંડોળ આંતરિક સંચયમાંથી આવશે.

મુખ્ય જોખમો

  • કુદરતી ગેસના ભાવમાં અસ્થિરતા કામગીરી ખર્ચ અને માર્જિનને અસર કરી શકે છે.
  • અસંગઠિત કંપનીઓ તરફથી સ્પર્ધા ભાવનિર્ધારણ અને માંગમાં સુધારા માટે મુખ્ય જોખમ છે.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.