Buy
₹1,097
₹1,033.4
₹1,370
24.89%
તેના 8 ઓગસ્ટ 2026ના 1QFY27 પરિણામ અપડેટમાં Motilal Oswal Financial Services Limited એ State Bank of India માટેનું તેનું Buy રેટિંગ પુનરાવર્તિત કર્યું. બ્રોકરે ત્રિમાસિક ગાળાને સ્થિર ગણાવ્યો, જેને તંદુરસ્ત ચોખ્ખી વ્યાજ આવક, 4QFY26ના તીવ્ર ઘટાડા પછી માર્જિનમાં સુધારો, મજબૂત ટ્રેઝરી નફો અને નિયંત્રિત કામગીરી ખર્ચનો ટેકો મળ્યો.
State Bank of India એ 1QFY27માં Rs 21,120 કરોડનો સ્ટેન્ડઅલોન PAT નોંધાવ્યો, જે વાર્ષિક ધોરણે 10.2 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 7.3 ટકા વધ્યો. આ Motilal Oswal Financial Services Limited ના અંદાજથી 15 ટકા વધુ હતો.
| મુખ્ય માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | ત્રિમાસિક ફેરફાર |
|---|---|---|---|
| સ્ટેન્ડઅલોન PAT | Rs 21,120 કરોડ | 10.2% | 7.3% |
| ચોખ્ખી વ્યાજ આવક | Rs 46,990 કરોડ | 14.4% | 6.0% |
| અન્ય આવક | Rs 15,920 કરોડ | (8.0%) | (8.0%) |
| કામગીરી ખર્ચ | Rs 29,390 કરોડ | — | — |
| જોગવાઈ-પૂર્વ કામગીરી નફો | Rs 33,530 કરોડ | 10.0% | 21.0% |
બ્રોકરના અંદાજને અનુરૂપ, ચોખ્ખી વ્યાજ આવક વાર્ષિક ધોરણે 14.4 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 6 ટકા વધીને Rs 46,990 કરોડ થઈ. વૈશ્વિક ચોખ્ખું વ્યાજ માર્જિન ક્રમિક ધોરણે 5 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 2.86 ટકા થયું, જ્યારે સ્થાનિક NIM 7 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 3 ટકા થયું.
અન્ય આવક વાર્ષિક અને ત્રિમાસિક બંને ધોરણે 8 ટકા ઘટીને Rs 15,920 કરોડ રહી, પરંતુ તે બ્રોકરના અંદાજથી 11 ટકા વધુ હતી. 4QFY26માં Rs 1,470 કરોડની ખોટની સરખામણીએ Rs 4,320 કરોડની ટ્રેઝરી આવકે તેને ટેકો આપ્યો. Rs 29,390 કરોડનો કામગીરી ખર્ચ બ્રોકરના અંદાજથી 6 ટકા ઓછો હતો, જેના પરિણામે જોગવાઈ-પૂર્વ કામગીરી નફો Rs 33,530 કરોડ રહ્યો, જે અંદાજથી 13 ટકા વધુ હતો.
લોન વાર્ષિક ધોરણે 19 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 2.3 ટકા વધી. રિટેલ એડવાન્સિસ વાર્ષિક ધોરણે 15.1 ટકા, કૃષિ એડવાન્સિસ 25.4 ટકા અને SME એડવાન્સિસ 22.3 ટકા વધ્યા, જ્યારે કોર્પોરેટ બુક ક્રમિક ધોરણે મોટાભાગે સ્થિર રહી.
ગોલ્ડ લોન વાર્ષિક ધોરણે 97.5 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 18.6 ટકા વધી, અને 1QFY26ના 1.5 ટકાની સરખામણીએ કુલ લોન બુકના 2.5 ટકા સુધી પહોંચી. થાપણો વાર્ષિક ધોરણે 9.7 ટકા વધી, પરંતુ ક્રમિક ધોરણે માત્ર 0.5 ટકા વધી. CASA ક્રમિક ધોરણે 22 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 39.2 ટકા થયું, જ્યારે વૈશ્વિક ક્રેડિટ-ડિપોઝિટ રેશિયો 81.6 ટકાથી વધીને 83.1 ટકા થયો. લગભગ 74 ટકાનો સ્થાનિક ક્રેડિટ-ડિપોઝિટ રેશિયો વૃદ્ધિ માટે અવકાશ આપતો હોવાનું માનવામાં આવ્યું.
એસેટ ગુણવત્તા મજબૂત રહી, જોકે નવી સ્લિપેજિસ મોસમી રીતે 4QFY26ના Rs 5,550 કરોડથી વધીને Rs 7,360 કરોડ થઈ. ગ્રોસ અને નેટ NPA રેશિયો ક્રમિક ધોરણે 2 બેસિસ પોઇન્ટ અને 1 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને અનુક્રમે 1.47 ટકા અને 0.38 ટકા થયા. જોગવાઈ કવરેજ રેશિયો 74.2 ટકા પર મોટાભાગે સ્થિર રહ્યો.
Rs 5,050 કરોડની જોગવાઈઓ બ્રોકરના અંદાજથી 5 ટકા વધુ હતી. વ્યવસ્થાપને જણાવ્યું કે Rs 1,450 કરોડની સ્લિપેજિસ પહેલેથી જ વસૂલ કરવામાં આવી છે.
રોકાણકારોએ ઊંચા Stage 1 અને Stage 2 ફ્લોર દરો, 2QFY27માં અપેક્ષિત ક્રેડિટ નુકસાન માર્ગદર્શન અને સ્વ-રોજગાર ધરાવતા Xpress Credit ઋણધારકો માટે બેંકની વસૂલાત વ્યવસ્થાના વિસ્તરણ પર નજર રાખવી જોઈએ.
વ્યવસ્થાપને 12–12.5 ટકાની નામમાત્ર GDP વૃદ્ધિની અપેક્ષાઓના આધારે FY27 માટે 14–15 ટકા ક્રેડિટ-વૃદ્ધિ માર્ગદર્શન પુનરાવર્તિત કર્યું અને સ્થાનિક NIM 3 ટકાથી ઉપર રહેવાની અપેક્ષા વ્યક્ત કરી.
Motilal Oswal Financial Services Limited એ FY27E અને FY28E PAT અંદાજમાં આશરે 3 ટકા વધારો કરીને અનુક્રમે Rs 85,180 કરોડ અને Rs 95,520 કરોડ કર્યા. બ્રોકરે FY27E એસેટ્સ પર 1.05 ટકા વળતર અને ઇક્વિટી પર 15.9 ટકા વળતરનો અંદાજ મૂક્યો છે.
Rs 1,370નો સુધારેલ લક્ષ્ય ભાવ બેંક માટે FY28E સમાયોજિત બુક વેલ્યુના 1.5 ગણા તથા પેટાકંપનીઓ માટે પ્રતિ શેર Rs 352 પર આધારિત છે.
| પેટાકંપની | મૂલ્યાંકન ગુણક | આધાર |
|---|---|---|
| SBI Life | 2.5 ગણા | FY28E અંતર્નિહિત મૂલ્ય |
| SBI Cards | 18 ગણા | FY28E PAT |
| એસેટ મેનેજમેન્ટ | 30 ગણા | FY28E PAT |
| જનરલ ઇન્શ્યોરન્સ | 21 ગણા | FY28E PAT |
તેના ભાગોના સરવાળા મૂલ્યાંકનમાં, બ્રોકર પેટાકંપનીઓના મૂલ્ય પર 20 ટકા હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ લાગુ કરે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા