BUY
₹4,829
₹4,538.35
₹5,070
4.99%
તેના 4 ઑગસ્ટ 2026ના Q1FY27 પરિણામ અપડેટમાં, Prabhudas Lilladher એ Sundaram Finance માટેની તેની ACCUMULATE ભલામણ જાળવી રાખી અને લક્ષ્ય ભાવ Rs 4,900થી વધારીને Rs 5,070 કર્યો. બ્રોકરને અપેક્ષા છે કે વાહન-ફાઇનાન્સ વિતરણમાં મજબૂત વૃદ્ધિ FY27Eમાં AUMની 17 ટકા અને FY28Eમાં 16 ટકા વૃદ્ધિને ટેકો આપશે. એસેટ ગુણવત્તામાં થોડો બગાડ છતાં માર્જિન વ્યાપક રીતે સ્થિર રહેવાની અપેક્ષા છે.
વૃદ્ધિમાં તેજી અને ફંડની નિયંત્રિત કિંમત તથા સંચાલન ખર્ચને દર્શાવવા Prabhudas Lilladher એ તેના FY27E અને FY28E અંદાજમાં થોડો વધારો કર્યો છે.
Sundaram Finance એ Q1FY27માં Rs 8,947 કરોડના વિતરણ નોંધાવ્યા, જે વાર્ષિક ધોરણે 22.4 ટકા વધારે છે અને ઓટો ક્ષેત્રના નોંધપાત્ર મજબૂત વોલ્યુમથી મદદ મળી છે. કંપનીએ મુખ્ય વાહન શ્રેણીઓમાં અત્યાર સુધીનું સર્વોચ્ચ પ્રથમ ત્રિમાસિક વેચાણ નોંધાવ્યું, જે Q1FY26માં સ્થિરથી ઘટતા ઉદ્યોગ વાતાવરણથી વિપરીત છે.
AUM વાર્ષિક ધોરણે 16.9 ટકા અને ક્રમિક ધોરણે 4 ટકા વધીને Rs 62,275 કરોડ થયું. વૃદ્ધિમાં વ્યાવસાયિક ધિરાણ અને અન્ય એસેટ્સ અગ્રેસર રહ્યા, ત્યારબાદ કાર, ટ્રેક્ટર, બાંધકામ સાધનો, MHCV અને રિટેલ CV રહ્યા.
| એસેટ શ્રેણી | વાર્ષિક વૃદ્ધિ | AUMમાં હિસ્સો |
|---|---|---|
| વ્યાવસાયિક ધિરાણ અને અન્ય એસેટ્સ | 44.0 ટકા | — |
| કાર | 15.9 ટકા | 24.2 ટકા |
| ટ્રેક્ટર | 15.2 ટકા | 6.8 ટકા |
| બાંધકામ સાધનો | 14.7 ટકા | 10.6 ટકા |
| MHCV | 12.2 ટકા | — |
| રિટેલ CV | 8.4 ટકા | — |
| CV | — | 42.9 ટકા |
Q1FY27માં ચોખ્ખી વ્યાજ આવક વાર્ષિક ધોરણે 16.6 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 0.9 ટકા વધીને Rs 792 કરોડ થઈ, જે Prabhudas Lilladherના અંદાજ કરતાં 1.6 ટકા વધારે હતી. PPOP વાર્ષિક ધોરણે 9.9 ટકા વધીને Rs 788 કરોડ થયું, જે બ્રોકરના અંદાજ કરતાં 9.3 ટકા વધારે હતું, જ્યારે PAT 21.7 ટકા વધીને Rs 522 કરોડ થયું, જે અંદાજ કરતાં 7.4 ટકા વધારે હતું.
યીલ્ડ 19 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 12.1 ટકા અને ફંડની કિંમત 12 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 6.96 ટકા થતાં, ગણતરી મુજબનું NIM ત્રિમાસિક ધોરણે 18 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 5.43 ટકા થયું. સંચાલન ખર્ચ વાર્ષિક ધોરણે 18 ટકા અને ત્રિમાસિક ધોરણે 5 ટકા વધ્યો, જેનાથી ખર્ચ-આવક ગુણોત્તર Q4FY26ના 26.7 ટકાથી વધીને 29.3 ટકા થયું.
Sundaram Finance માર્જિનને શ્રેષ્ઠ બનાવવા માટે એસેટ વર્ગ અને ગ્રાહક મિશ્રણ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહી છે. ઓછી યીલ્ડની ભરપાઈ નિયંત્રિત ફંડિંગ ખર્ચથી થશે તેવી અપેક્ષા સાથે બ્રોકરે FY27Eમાં 5.4 ટકા અને FY28Eમાં 5.5 ટકા NIMનો અંદાજ મૂક્યો છે.
Q1FY27માં એસેટ ગુણવત્તા ક્રમિક ધોરણે નબળી પડી. ગ્રોસ સ્ટેજ 3 અને નેટ સ્ટેજ 3 અનુક્રમે 1.71 ટકા અને 0.88 ટકા હતા, જ્યારે Q4FY26માં તે 1.44 ટકા અને 0.69 ટકા હતા. RBI-નોંધાયેલ GNPA અને NNPA અનુક્રમે 2.28 ટકા અને 1.35 ટકા હતા, જે ક્રમિક ધોરણે 2.14 ટકા અને 1.27 ટકા સામે હતા.
| માપદંડ | Q1FY27 | Q4FY26 |
|---|---|---|
| ગ્રોસ સ્ટેજ 3 | 1.71 ટકા | 1.44 ટકા |
| નેટ સ્ટેજ 3 | 0.88 ટકા | 0.69 ટકા |
| RBI-નોંધાયેલ GNPA | 2.28 ટકા | 2.14 ટકા |
| RBI-નોંધાયેલ NNPA | 1.35 ટકા | 1.27 ટકા |
| જોગવાઈ કવરેજ | 49 ટકા | — |
| વર્તમાન વસૂલાત | 92 ટકા | FY26 માટે 91 ટકા |
| મૂડી પર્યાપ્તતા | 18.4 ટકા | — |
ભૌગોલિક-રાજકીય અનિશ્ચિતતા અને સંભવિત નબળા ચોમાસાને ધ્યાનમાં રાખીને Prabhudas Lilladher એ FY27Eમાં 77 બેસિસ પોઇન્ટ અને FY28Eમાં 82 બેસિસ પોઇન્ટનો ક્રેડિટ ખર્ચ ધાર્યો છે.
પેટાકંપનીઓએ ત્રિમાસિક દરમિયાન તંદુરસ્ત સંચાલન કામગીરી આપી.
મૂલ્યાંકન માટે, Prabhudas Lilladher એ Sundaram Financeના સ્વતંત્ર વ્યવસાયનું મૂલ્ય સમાયોજિત બુક વેલ્યૂના 2.7 ગણા આધારે Rs 4,149 આંક્યું, જે અગાઉ 2.6 ગણું હતું. 20 ટકા હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ લાગુ કર્યા પછી તેણે પેટાકંપનીઓને Rs 1,152 આપ્યા, જેનાથી Rs 5,070નો લક્ષ્ય ભાવ મળે છે.
| અંદાજ માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| AUM વૃદ્ધિ | 17.0 ટકા | 16.0 ટકા |
| NIM | 5.4 ટકા | 5.5 ટકા |
| ક્રેડિટ ખર્ચ | 77 બેસિસ પોઇન્ટ | 82 બેસિસ પોઇન્ટ |
| એકત્રિત PAT વૃદ્ધિ | 21.7 ટકા | 16.2 ટકા |
| RoAA | 3.0 ટકા | 3.1 ટકા |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા