enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Suzlon 2.0 રોકાણથી માર્જિન પર દબાણ છતાં Suzlon Energyનું અમલીકરણ મજબૂત

Suzlon Energy Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

BUY

બ્રોકર: Anand Rathi Research

29 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Capital Goods

ભલામણ કિંમત

₹48

CMP

₹47.4

લક્ષ્ય

₹56

અપસાઇડ

16.67%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને મુખ્ય તારણો

મજબૂત Q1 FY27 અમલીકરણ કામગીરી પછી, જે ડિલિવરી અને આવકની અપેક્ષાઓ કરતાં વધુ રહી હતી, જોકે નફાકારકતા અંદાજો કરતાં ઓછી રહી, Anand Rathi Research એ Suzlon Energy પર BUY રેટિંગ જાળવી રાખ્યું છે. બ્રોકરનું માનવું છે કે તંદુરસ્ત ઓર્ડર બુક, અમલીકરણની સ્પષ્ટતા અને વિસ્તરતા ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોના સમર્થનથી Suzlon સ્થાનિક પવન ઊર્જાની તકનો લાભ લેવા સક્ષમ છે.

અમલીકરણ ઝડપી બનતાં H2 FY27માં ઓપરેટિંગ લીવરેજ સુધરવાની અપેક્ષા છે. S175 પ્લેટફોર્મ, DevCo મોડેલ અને પસંદગીયુક્ત આંતરરાષ્ટ્રીય વિસ્તરણ મધ્યમ ગાળાની વૃદ્ધિના માર્ગો આપે છે. તાજેતરના ઘટાડા પછી, Anand Rathi માને છે કે Suzlonની બજાર સ્થિતિ, અમલીકરણ પાઇપલાઇન અને ઉદ્યોગના અનુકૂળ પરિબળોના ટેકાથી મૂલ્યાંકન વધુ સારો જોખમ-વળતર આપે છે.

Q1 FY27 નાણાકીય કામગીરી

Suzlon એ Q1 FY27માં વિક્રમી 506 MW પવન ટર્બાઇન જનરેટરની ડિલિવરી કરી, જે વાર્ષિક ધોરણે 14 ટકા વધુ અને Anand Rathiના 484 MW અંદાજથી ઉપર હતી. વધુ EPC પ્રોજેક્ટ્સથી પ્રતિ MW પ્રાપ્તિ વધીને Rs 6.27 crore પ્રતિ MW થઈ, જે વાર્ષિક ધોરણે 11.7 ટકાનો વધારો છે. એકીકૃત આવક વાર્ષિક ધોરણે 22.3 ટકા વધીને Rs 3,829 crore થઈ, જે Anand Rathiના Rs 3,550 crore અંદાજથી વધુ અને Rs 3,850 croreના સર્વસંમતિ અંદાજને મોટેભાગે અનુરૂપ હતી.

નફાકારકતા અપેક્ષા કરતાં ઓછી રહી; EBITDA વાર્ષિક ધોરણે 0.6 ટકા ઘટીને Rs 595 crore રહ્યો, જ્યારે Anand Rathiનો અંદાજ Rs 667 crore અને સર્વસંમતિ અંદાજ Rs 630 crore હતો. સમાયોજિત PAT 15.2 ટકા ઘટીને Rs 389 crore રહ્યો, જ્યારે બ્રોકરનો અંદાજ Rs 490 crore અને સર્વસંમતિ અંદાજ Rs 410 crore હતો.

Q1 FY27 માપદંડ જાહેર કરેલ Anand Rathi અંદાજ સર્વસંમતિ
પવન ટર્બાઇન જનરેટર ડિલિવરી 506 MW 484 MW
એકીકૃત આવક Rs 3,829 crore Rs 3,550 crore Rs 3,850 crore
EBITDA Rs 595 crore Rs 667 crore Rs 630 crore
સમાયોજિત PAT Rs 389 crore Rs 490 crore Rs 410 crore
EBITDA માર્જિન 15.6% 18.8%

માર્જિન દબાણ અને ઓપરેટિંગ લીવરેજ

EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 358 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 15.6 ટકા રહ્યું, જ્યારે Anand Rathiનો અંદાજ 18.8 ટકા હતો, અને સમાયોજિત PAT માર્જિન ઘટીને 10.2 ટકા રહ્યું. વધુ EPC મિશ્રણ, ડિલિવરીને અસર કરતા ભૂરાજકીય વિક્ષેપો, નિશ્ચિત ખર્ચનું ઓછું શોષણ અને અગાઉથી થયેલા Suzlon 2.0 ખર્ચને કારણે માર્જિનમાં ઘટાડો થયો.

Q1 FY27માં EPC પ્રોજેક્ટ્સનો હિસ્સો 32 ટકા હતો, જે Q1 FY26માં 22 ટકા હતો. પવન ટર્બાઇન જનરેટર અને નવીનીકરણીય ઉકેલો આવક વાર્ષિક ધોરણે 27.2 ટકા વધીને Rs 3,174 crore થઈ, પરંતુ સેગમેન્ટ EBIT માર્જિન 524 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 8.3 ટકા રહ્યું.

મેનેજમેન્ટને અપેક્ષા છે કે H2 FY27માં ડિલિવરી વોલ્યુમ વધતાં વધારાના ખર્ચ શોષાઈ જશે. તેણે 50-100 બેસિસ પોઇન્ટના સંભવિત ફેરફાર સાથે EBITDA-માર્જિનનું 17-18 ટકા માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું.

ઓર્ડર બુક અને અમલીકરણની સ્પષ્ટતા

Q1 FY27ના અંતે ઓર્ડર બુક 5,933 MW હતી અને FY27માં અત્યાર સુધીના આશરે 1 GW નવા ઓર્ડરના કારણે જુલાઈ 2026 સુધીમાં વધીને 6,135 MW થઈ. ઓર્ડર બુકમાં S144નો હિસ્સો 88 ટકા, S120નો 10 ટકા અને નવી રજૂ થયેલી 5 MW S175 પ્લેટફોર્મનો 2 ટકા હતો.

ઓર્ડર બુકનો આશરે 84 ટકા હિસ્સો PSU તથા વાણિજ્યિક અને ઔદ્યોગિક ગ્રાહકોમાંથી હતો, જે રોકડ રૂપાંતરણ સુધારે છે, એવું મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું. આશરે 10-20 ટકા ડિલિવરીને અસર કરતા લોજિસ્ટિક્સ વિક્ષેપો છતાં, સ્થાપનો વાર્ષિક ધોરણે આશરે 2.3 ગણા વધીને 269 MW થયા. 1.2 GWથી વધુ ક્ષમતા સ્થાપિત થઈ ચૂકી હતી અને કાર્યરત થવાની રાહમાં હતી.

નવીનીકરણીય ઊર્જા સંપત્તિ વ્યવસ્થાપન અને ઉત્પાદન

નવીનીકરણીય ઊર્જા સંપત્તિ વ્યવસ્થાપન Suzlonનો સ્થિર, ઊંચા-માર્જિનનો વાર્ષિક આવકવાળો વ્યવસાય રહ્યો. સંચાલિત કાફલો 16.1 GW સુધી પહોંચતાં Q1 FY27 આવક વાર્ષિક ધોરણે 8.1 ટકા વધીને Rs 632 crore થઈ. EBIT માર્જિન 450 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 33.6 ટકા થયું.

મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે ત્રિમાસિક ગાળામાં આશરે 43 ટકા સંપત્તિ-વ્યવસ્થાપન EBITDA માર્જિન સમયસંબંધિત પરિબળો દર્શાવે છે અને 95 ટકાથી વધુ મશીન ઉપલબ્ધતાના ટેકાથી 38-40 ટકાની ટકાઉ શ્રેણીની અપેક્ષા છે.

ફાઉન્ડ્રી અને ફોર્જિંગ આવક 14.1 ટકા ઘટીને Rs 126 crore થઈ. ફોર્જિંગ ક્ષમતા ઉપયોગ નજીવો સુધરીને 32 ટકા થયો, જ્યારે SE Forge આવકમાં Suzlonનો હિસ્સો એક વર્ષ અગાઉના 62 ટકાથી વધીને 71 ટકા થયો.

વૃદ્ધિ રોકાણો અને વ્યૂહાત્મક પહેલો

મેનેજમેન્ટે ક્ષમતા વિસ્તરણ, બ્લેડ સુવિધાઓ અને આગામી પેઢીના પ્લેટફોર્મ માટે આશરે Rs 700 croreના મૂડી ખર્ચ માર્ગદર્શનને પુનરાવર્તિત કર્યું. DevCo મોડેલનો વિસ્તાર થતાં કાર્યકારી મૂડીની જરૂરિયાત વધવાની અપેક્ષા છે.

Suzlon એ આશરે 602 MWના DevCo પ્રોજેક્ટ્સ મેળવ્યા છે અને હાલમાં આશરે Rs 200 croreની સરખામણીએ આશરે Rs 500 croreનું તબક્કાવાર રોકાણ કરવાની યોજના ધરાવે છે. ઝડપી અમલીકરણ અને વધુ મૂલ્ય મેળવવા માટે તે તેની જમીન બેંક અને ગ્રીડ કનેક્ટિવિટીનો ઉપયોગ કરવા માગે છે.

મેનેજમેન્ટને S175ના વિસ્તરણ અને પુનઃસશક્તીકરણ બજારો તથા હાલના Suzlon કાફલાવાળા વિસ્તારોને લક્ષ્ય કરતી પસંદગીયુક્ત વ્યૂહરચના મારફતે 18-24 મહિનામાં આંતરરાષ્ટ્રીય આવક વધવાની અપેક્ષા છે. પ્રથમ સ્થાનિક S175 ઓર્ડરની ડિલિવરી FY27 સુધીમાં અપેક્ષિત છે.

સુધારેલા અંદાજો અને મૂલ્યાંકન

વધુ EPC મિશ્રણ અને વૃદ્ધિ રોકાણોના ધીમા શોષણને દર્શાવવા Anand Rathi એ તેના FY27E અને FY28E EBITDA અંદાજો અનુક્રમે 3.3 ટકા અને 2.2 ટકા ઘટાડ્યા.

માપદંડ FY27E FY28E
આવક Rs 22,613 crore Rs 26,243 crore
EBITDA Rs 3,924 crore Rs 4,658 crore
EBITDA માર્જિન 17.4% 17.8%

15 ગણા FY28E EBITDAના આધારે લક્ષ્ય કિંમત Rs 60થી ઘટાડીને Rs 56 કરવામાં આવી. ભલામણ BUY યથાવત છે.

મુખ્ય જોખમો

  • Suzlon 2.0 રોકાણથી ઊભું થતું અમલીકરણ અને માર્જિન દબાણ.
  • સ્થિર અને વિતરણયોગ્ય નવીનીકરણીય ઊર્જા તથા સહ-વિકાસ પ્રોજેક્ટ્સ તરફ અપેક્ષા કરતાં ધીમો ફેરફાર.
  • આંતરરાષ્ટ્રીય કામગીરીને પાયમાનો અને ઓપરેટિંગ લીવરેજ મેળવવામાં વિલંબ.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.