enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Tata Chemicalsની ભારતની મજબૂતી વૈશ્વિક સોડા ઍશ માર્જિન દબાણને સંતુલિત કરે છે

Tata Chemicals Ltd.

બ્રોકરની ભલામણ:

HOLD

બ્રોકર: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

28 Jul 2026

ક્ષેત્ર: Chemicals

ભલામણ કિંમત

₹698

CMP

₹642.65

લક્ષ્ય

₹700

અપસાઇડ

0.29%

રોકાણ દૃષ્ટિકોણ અને લક્ષ્ય ભાવ

Tata Chemicals અંગેના તેના 28 જુલાઈ, 2026ના અહેવાલમાં Motilal Oswal Financial Services એ તટસ્થ રેટિંગ અને ભાગોના સરવાળા આધારિત Rs 700નો લક્ષ્ય ભાવ પુનરાવર્તિત કર્યો છે, જે Rs 698ના CMPની સરખામણીએ છે. બ્રોકર Tata Chemicalsની ભારતીય કામગીરીને સાપેક્ષ મજબૂતાઈ તરીકે જુએ છે, પરંતુ માને છે કે નબળું આંતરરાષ્ટ્રીય સોડા ઍશ અર્થશાસ્ત્ર અને સતત વૈશ્વિક વધારાનો પુરવઠો નજીકના ગાળાની તેજીને મર્યાદિત કરે છે.

Motilal Oswal ને FY26-FY28 દરમિયાન Tata Chemicalsના આવક અને EBITDAમાં અનુક્રમે 10 ટકા અને 27 ટકા CAGRની અપેક્ષા છે.

Q1 FY27 સંકલિત કામગીરી

Motilal Oswalના કામગીરીના અંદાજોને વટાવી હોવા છતાં Tata Chemicals એ Q1 FY27માં મંદ સંકલિત કામગીરી નોંધાવી. સંકલિત આવક વાર્ષિક ધોરણે 14 ટકા વધીને Rs 42,550 million થઈ, જ્યારે EBITDA 15 ટકા ઘટીને Rs 5,550 million થયો. EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે 450 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 13.0 ટકા થયું. કંપનીએ બ્રોકરના Rs 351 millionના અંદાજિત સમાયોજિત નફાની સરખામણીએ Rs 170 millionની સમાયોજિત ચોખ્ખી ખોટ નોંધાવી.

Q1 FY27 માપદંડ નોંધાયેલ Motilal Oswal અંદાજ વાર્ષિક ફેરફાર
આવક Rs 42,550 million Rs 39,633 million 14 ટકા વધારો
EBITDA Rs 5,550 million Rs 4,507 million 15 ટકા ઘટાડો
EBITDA માર્જિન 13.0 ટકા આપેલ નથી 450 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટાડો
સમાયોજિત ચોખ્ખો નફો/(ખોટ) Rs 170 millionની ખોટ Rs 351 millionનો નફો આપેલ નથી

નબળી નફાકારકતા વિદેશી કામગીરી પરના ગંભીર દબાણને દર્શાવે છે. Tata Chemicals North America અને Tata Chemicals Africaનો EBITDA અનુક્રમે વાર્ષિક ધોરણે 98 ટકા અને 94 ટકા ઘટ્યો, જ્યારે Tata Chemicals Europe એ Rs 50 millionની EBITDA ખોટ નોંધાવી.

ભારતીય કામગીરી મુખ્ય સકારાત્મક પાસું રહી

ત્રિમાસિકમાં ભારતીય સ્વતંત્ર વ્યવસાય મુખ્ય સકારાત્મક પાસું રહ્યો. Q1 FY27માં આવક વાર્ષિક ધોરણે 10 ટકા વધીને Rs 12,810 million અને EBITDA 35 ટકા વધીને Rs 3,640 million થયો. EBITDA માર્જિન 530 બેસિસ પોઇન્ટ વધીને 28.4 ટકા થયું.

ભારતીય સ્વતંત્ર માપદંડ Q1 FY27 વાર્ષિક ફેરફાર
આવક Rs 12,810 million 10 ટકા વધારો
EBITDA Rs 3,640 million 35 ટકા વધારો
EBITDA માર્જિન 28.4 ટકા 530 બેસિસ પોઇન્ટ વધારો
મીઠાનું પ્રમાણ 402,000 tonnes 20 ટકા વધારો
સોડા ઍશનું પ્રમાણ 195,000 tonnes 2 ટકા ઘટાડો
બાઇકાર્બોનેટનું પ્રમાણ 43,000 tonnes 2 ટકા ઘટાડો

સોડા ઍશ, સોડિયમ બાઇકાર્બોનેટ અને મીઠામાં ઊંચી પ્રાપ્તિઓ તથા કામગીરીની કાર્યક્ષમતાએ માર્જિનને ટેકો આપ્યો. કરારો ત્રિમાસિક હોવા છતાં, વ્યવસ્થાપને સોડા ઍશના ભાવમાં પ્રતિ ટન અંદાજે Rs 2,000 વધારાનો સંકેત આપ્યો અને ભારતીય માર્જિન લગભગ 18 ટકા રહેવાનું માર્ગદર્શન આપ્યું. ઇન્ડોનેશિયન કોલસાની આયાતથી ઊંચો લોજિસ્ટિક્સ ખર્ચ અને ઊંચો ચૂનાપથ્થર ખર્ચ ખર્ચના જોખમો રહે છે.

વૈશ્વિક સોડા ઍશ સ્થિતિ પડકારજનક રહી

વ્યવસ્થાપને વૈશ્વિક સોડા ઍશ સ્થિતિને પડકારજનક ગણાવી. ચીનમાં 1.73 million tonnesનો ઊંચો જથ્થો, વધેલી નિકાસ અને ઉત્પાદનમાં કોઈ નોંધપાત્ર કાપ નહીં હોવાથી, ખાસ કરીને દક્ષિણ-પૂર્વ એશિયામાં, ભાવ પર દબાણ ઊભું થયું છે.

ઉત્તર અમેરિકામાં Q1 FY27 સોડા ઍશનું પ્રમાણ વાર્ષિક ધોરણે 13 ટકા વધીને 614,000 tonnes થયું અને ઉપયોગ 97 ટકા રહ્યો. જોકે, નિકાસ બજારની પ્રાપ્તિઓ ઘટી, જેથી EBITDA પ્રતિ ટન એક વર્ષ અગાઉના US$41થી ઘટીને US$1 થયું. અમેરિકાના સ્થાનિક ભાવ સ્થિર રહ્યા અને લેટિન અમેરિકાની નિકાસે પ્રમાણને ટેકો આપ્યો.

યુરોપમાં ગેસ અને સ્થિર ખર્ચ વધ્યો, જેમાં UK ETSના વેચાણ પર GBP2.4 millionની એક વખતની ખોટનો સમાવેશ થાય છે. વધુ એક વખતની અસરો નહીં હોવાની ધારણા પર વ્યવસ્થાપનનું લક્ષ્ય આગામી ત્રિમાસિકથી અને FY27 માટે બ્રેકઈવનનું છે. આફ્રિકામાં, વધુ પ્રમાણનો લાભ કેન્યામાં નીચા ભાવ અને ઊંચા ભારે ઇંધણ તેલ ખર્ચથી સરભર થયો.

પોર્ટફોલિયો ફેરફાર અને વૃદ્ધિ પહેલ

વ્યવસ્થાપન મીઠું, બાઇકાર્બોનેટ્સ અને પ્રીબાયોટિક્સ સહિતના Living Essentials પોર્ટફોલિયો માટે મજબૂત ભારતીય માંગ અને સ્થિર સ્થાનિક ભાવને ટેકો માને છે. Tata Chemicals તેના પોર્ટફોલિયોને ચક્રીય સોડા ઍશમાંથી બિન-ચક્રીય જીવનજરૂરી ઉત્પાદનો અને સિલિકા તરફ ખસેડવા માગે છે.

  • મીઠાપુરમાં 82,500-tonnes-per-annum આયોડાઇઝ્ડ વેક્યૂમ મીઠું સૂકવતો પ્લાન્ટ FY27ના અંત સુધી કાર્યરત કરવાનો અને Q1 FY28માં શરૂ કરવાનો લક્ષ્ય છે.
  • કડ્ડાલોરમાં 50,000-tonnes-per-annum અવક્ષેપિત સિલિકા પ્લાન્ટનું આયોજન છે.
  • વાલિનોક્કમમાં 210,000-tonnes-per-annum આયોડાઇઝ્ડ વેક્યૂમ મીઠું સૂકવતો પ્લાન્ટનું આયોજન છે.
  • સિંગાપોરમાં 40,000-tonnes-per-annum બાઇકાર્બોનેટ પ્લાન્ટનું આયોજન છે.

કંપનીએ સ્થિર ઊર્જા સંગ્રહ પ્રણાલીઓ અને ડેટા સેન્ટર્સ માટે સોડિયમ-આયન બેટરી-પૅક પ્રોટોટાઇપ પણ વિકસાવ્યું છે. પાઇલટ પરીક્ષણ છથી નવ મહિનામાં પૂર્ણ થવાની અપેક્ષા છે, જ્યારે સંપૂર્ણ સ્તરના ઉત્પાદન માટે ઉત્પાદન મંજૂરી બાદ ઓછામાં ઓછા બે વર્ષ લાગશે.

અંદાજ અને મૂલ્યાંકન

Motilal Oswal એ સ્વતંત્ર ધારણાઓ વધારીને અને આંતરરાષ્ટ્રીય અંદાજો ઘટાડીને તેના સંકલિત FY27-FY28 EBITDA અંદાજો મોટાભાગે જાળવી રાખ્યા.

અંદાજ સુધારો સુધારેલ અંદાજ
FY27E EBITDA 4 ટકા ઘટાડ્યો Rs 19,906 million
FY27E સમાયોજિત PAT 19 ટકા ઘટાડ્યો Rs 3,291 million
FY28E EBITDA 2 ટકા ઘટાડ્યો Rs 29,176 million
FY28E સમાયોજિત PAT 3 ટકા વધાર્યો Rs 10,977 million

મૂલ્યાંકનમાં ભારતના અકાર્બનિક રસાયણો માટે FY28 EV/EBITDAના 7 ગણા, ઉત્તર અમેરિકા માટે 5 ગણા અને યુરોપ તથા આફ્રિકા માટે 5 ગણા ગુણક લાગુ કરાયા છે. તેમાં Rallis India અને સૂચિબદ્ધ રોકાણોના ડિસ્કાઉન્ટેડ મૂલ્યો પણ સામેલ છે. બ્રોકરે તટસ્થ રેટિંગ અને ભાગોના સરવાળા આધારિત Rs 700નો લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખ્યો છે.

મુખ્ય જોખમો અને સંભવિત સકારાત્મક પાસાં

મુખ્ય જોખમો

  • ચીનનો સતત વધારાનો પુરવઠો અને નબળા આંતરરાષ્ટ્રીય સોડા ઍશ ભાવ.
  • ઇંધણ, ગેસ, માલભાડું અને લોજિસ્ટિક્સ ખર્ચમાં વધારો.
  • અપેક્ષા કરતાં ધીમી ચક્રીય પુનઃપ્રાપ્તિ.

સંભવિત સકારાત્મક પાસાં

  • સતત ભારતીય માંગ અને સ્થિર સ્થાનિક ભાવ.
  • સોલર ગ્લાસ અને ઇલેક્ટ્રિક વાહનોથી સોડા ઍશની માંગમાં પુનઃપ્રાપ્તિ.
  • વિશિષ્ટ ઉત્પાદનો, બેટરી અને વિસ્તરણ પહેલનો સફળ અમલ.
મૂળ રિસર્ચ રિપોર્ટ જુઓ / ડાઉનલોડ કરો

અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.