HOLD
₹457
₹310.6
₹434
5.03%
Motilal Oswal Financial Services એ 12 ઓગસ્ટ 2026ના 1QFY27 પરિણામ અપડેટ બાદ Tata Motors Commercial Vehicles (TMCV) પર તેનું Neutral રેટિંગ યથાવત રાખ્યું. બ્રોકરે મુખ્ય કામગીરી અને નાણાકીય માપદંડો પર ત્રિમાસિક ગાળાને મજબૂત ગણાવ્યો, પરંતુ શેરનું મૂલ્યાંકન વાજબી હોવાનું માને છે. Iveco હસ્તાંતરણ મુખ્ય નિરીક્ષણયોગ્ય પરિબળ રહ્યું છે.
બ્રોકરનો Rs 434 પ્રતિ શેર લક્ષ્ય ભાવ મુખ્ય વ્યવસાયનું મૂલ્યાંકન સમકક્ષોને અનુરૂપ FY28E EV/EBITDAના 12 ગણા પર કરે છે અને Tata Capital હિસ્સા માટે Rs 15 પ્રતિ શેરનો સમાવેશ કરે છે. મર્યાદિત નાણાકીય દૃશ્યતા, યુરોપિયન વાણિજ્યિક વાહન માંગની અનિશ્ચિતતા અને EUR 3.8 બિલિયનના પ્રારંભિક ઋણ ભંડોળને કારણે Motilal Oswal એ Ivecoને કોઈ વધારાનું મૂલ્ય આપ્યું નથી.
Iveco માટેની ટેન્ડર ઓફર સપ્ટેમ્બર 2026ની શરૂઆતમાં અપેક્ષિત હતી, જ્યારે સમાપ્તિ નવેમ્બર 2026ની શરૂઆત સુધી લક્ષિત હતી.
TMCV એ 1QFY27માં Rs 19,400 કરોડની સ્ટેન્ડઅલોન આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક ધોરણે 23 ટકા વધી અને Motilal Oswalના અંદાજને અનુરૂપ હતી. જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 27 ટકા વધીને 108,000 એકમ થયો. EBITDA 16 ટકા વધીને Rs 2,263 કરોડ થયું, જે બ્રોકરના અંદાજથી 8 ટકા વધુ હતું, જ્યારે EBITDA માર્જિન વાર્ષિક ધોરણે માત્ર 80 બેસિસ પોઇન્ટ ઘટીને 11.7 ટકા થયું, જે Motilal Oswalની 10.8 ટકાની અપેક્ષા કરતાં વધુ હતું.
Rs 316 કરોડની ઊંચી અન્ય આવક, જે વાર્ષિક ધોરણે 77 ટકા વધી અને બ્રોકરના Rs 250 કરોડના અંદાજથી વધુ હતી, તેણે પણ કમાણીને ટેકો આપ્યો. કંપનીએ Rs 100 કરોડની કર્મચારી-વિભાજનની અસાધારણ ખોટ નોંધાવી. સમાયોજિત PAT વાર્ષિક ધોરણે 13 ટકા વધીને Rs 1,603 કરોડ થયું, જે Motilal Oswalના Rs 1,350 કરોડના અંદાજથી 19 ટકા વધુ હતું.
| માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | બ્રોકર અંદાજ / તુલના |
|---|---|---|---|
| સ્ટેન્ડઅલોન આવક | Rs 19,400 કરોડ | +23 ટકા | અનુરૂપ |
| જથ્થો | 108,000 એકમ | +27 ટકા | — |
| EBITDA | Rs 2,263 કરોડ | +16 ટકા | અંદાજથી 8 ટકા વધુ |
| EBITDA માર્જિન | 11.7 ટકા | 80 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો | અંદાજ: 10.8 ટકા |
| અન્ય આવક | Rs 316 કરોડ | +77 ટકા | અંદાજ: Rs 250 કરોડ |
| સમાયોજિત PAT | Rs 1,603 કરોડ | +13 ટકા | Rs 1,350 કરોડના અંદાજથી 19 ટકા વધુ |
મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે 1QFY27માં વાણિજ્યિક વાહન ઉદ્યોગનો TIV વાર્ષિક ધોરણે 18 ટકા વધ્યો, જ્યારે TMCVનો જથ્થો તમામ વિભાગોમાં બે આંકડાની વૃદ્ધિ સાથે 26 ટકા વધ્યો. Vahanમાં વાણિજ્યિક વાહન બજારહિસ્સો વાર્ષિક ધોરણે આશરે 100 બેસિસ પોઇન્ટ સુધરીને 36.8 ટકા થયો.
| વ્યવસાય વિભાગ | બજારહિસ્સો | વાર્ષિક ગતિ |
|---|---|---|
| કુલ વાણિજ્યિક વાહનો | 36.8 ટકા | આશરે 100 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો |
| HCV | 56.3 ટકા | 50 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો |
| SCV પિકઅપ | 27.7 ટકા | 110 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો |
| CV પેસેન્જર | 41.3 ટકા | 490 બેસિસ પોઇન્ટનો વધારો |
| ILMCV | 36.9 ટકા | પશ્ચિમ ભારતમાં પુરવઠા મર્યાદાઓને કારણે 130 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો |
TMCV એ ત્રિમાસિક ગાળા દરમિયાન Ace Gold+ XL, Intra V40 અને Intra EV લોન્ચ કર્યા. SCV EV છૂટક જથ્થો 3,200 એકમ રહ્યો, જ્યારે મે અને જૂન 2026 દરમિયાન SCV પિકઅપમાં EVનો પ્રવેશ આશરે 10 ટકા પહોંચ્યો.
70,000 એકમના Indonesia ઓર્ડરે નિકાસની ગતિને ટેકો આપ્યો. TMCV એ 1QFY27માં આશરે 2,000 એકમ મોકલ્યા, જેનાથી નિકાસ જથ્થો વાર્ષિક ધોરણે 35 ટકા વધ્યો. મેનેજમેન્ટ FY27 અને FY28 દરમિયાન સંપૂર્ણ ઓર્ડર પૂરો પાડવાની યોજના ધરાવે છે.
કંપનીને ત્રિમાસિક ગાળા દરમિયાન 562 બસ અને વાન ઓર્ડર મળ્યા અને ખાનગી ગ્રાહકો તરફથી 850 ઇલેક્ટ્રિક-બસ ઓર્ડર છે. મેનેજમેન્ટે Chennai, Odisha, Ahmedabad અને Hyderabadની ટેન્ડરોનો પણ ઉલ્લેખ કર્યો.
મે 2026માં, TMCV એ Freight Tigerમાં આશરે 18.1 ટકાનો વધારાનો હિસ્સો Rs 95.66 કરોડમાં ખરીદ્યો, જેનાથી તેની માલિકી આશરે 63.6 ટકા થઈ. હેતુ FleetEdge અને Freight Tigerને સંપૂર્ણ લોજિસ્ટિક્સ ડિજિટલ પરિસરમાં એકીકૃત કરવાનો છે.
રોકડ સર્જનમાં નોંધપાત્ર સુધારો થયો. Rs 1,500 કરોડના ડિવિડન્ડ ચુકવ્યા બાદ જૂન 2026માં સ્ટેન્ડઅલોન ચોખ્ખી રોકડ Rs 7,100 કરોડ હતી. 1QFY26માં Rs 1,800 કરોડના રોકડ બહિર્ગમનની સરખામણીએ, Rs 550 કરોડના રોકાણ ખર્ચ બાદ મુક્ત રોકડ પ્રવાહ Rs 1,110 કરોડ હતો.
કાર્યકારી મૂડીની જરૂરિયાત Rs 3,500 કરોડથી ઘટીને Rs 230 કરોડ થઈ. કામગીરી, કાર્યકારી મૂડીના વધુ કડક સંચાલન અને Indonesia ઓર્ડર સંબંધિત આગોતરી રકમથી આ સુધારાને મદદ મળી.
મેનેજમેન્ટને 2QFY27માં વાણિજ્યિક વાહન ઉદ્યોગમાં તંદુરસ્ત બે આંકડાની વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે, જોકે સપ્ટેમ્બર 2026થી વૃદ્ધિનું મૂલ્યાંકન ઊંચા આધારની સરખામણીએ કરવું પડશે. ખાસ કરીને સ્ટીલ અને રબરમાં માલસામાન ફુગાવો નજીકના ગાળામાં માર્જિનનું જોખમ છે.
TMCV એ 1 જુલાઈ 2026થી અમલમાં આવતો આશરે 2.5 ટકાનો ભાવવધારો કર્યો, સાથે સંતુલિત ભાવનિર્ધારણ અને આંતરિક ખર્ચ સંચાલન કર્યું. શીટ મેટલ, કાસ્ટિંગ અને ફોર્જિંગમાં પુરવઠાની અડચણો 1QFY27ના અંત સુધી હળવી થઈ હતી અને 2QFY27માં વધુ હળવી થવાની અપેક્ષા હતી. ત્રિમાસિકના અંત સુધી ચીનનો સેલ પુરવઠો EV માટે અડચણ રહ્યો.
અપેક્ષા કરતાં વધુ સારા ત્રિમાસિક પછી, Motilal Oswal એ FY27E અને FY28E કમાણી અંદાજ અનુક્રમે 6 ટકા અને 2 ટકા વધાર્યા. બ્રોકરે FY26-FY28E આવક, EBITDA અને PAT માટે અનુક્રમે 12 ટકા, 10 ટકા અને 12 ટકા CAGRનો અંદાજ મૂક્યો છે.
| અનુમાન માપદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| CV જથ્થા વૃદ્ધિ | 12 ટકા | 8 ટકા |
| EBITDA માર્જિન અંદાજ | 80 બેસિસ પોઇન્ટનો ઘટાડો | સુધારાની અપેક્ષા |
| આવક CAGR, FY26-FY28E | 12 ટકા | |
| EBITDA CAGR, FY26-FY28E | 10 ટકા | |
| PAT CAGR, FY26-FY28E | 12 ટકા | |
Motilal Oswal Iveco હસ્તાંતરણને TMCV માટે મુખ્ય અનિશ્ચિતતા માને છે. મર્યાદિત નાણાકીય દૃશ્યતા, યુરોપિયન વાણિજ્યિક વાહન માંગની અનિશ્ચિતતા અને પ્રસ્તાવિત EUR 3.8 બિલિયનના પ્રારંભિક ઋણ ભંડોળને કારણે બ્રોકરે Ivecoને વધારાનું મૂલ્ય આપ્યું નથી. મજબૂત પ્રથમ ત્રિમાસિક પ્રદર્શન છતાં, આ પરિબળો Neutral ભલામણ માટે કેન્દ્રસ્થાને રહે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા