HOLD
₹330
₹310.6
₹360
9.09%
Tata Motors Passenger Vehicles (TMPV) અંગે ICICI Securitiesના 14 ઓગસ્ટ 2026ના પરિણામ અપડેટમાં હોલ્ડ રેટિંગ અને Rs 360નો ભાગોના સરવાળા આધારિત લક્ષ્ય ભાવ જાળવી રાખવામાં આવ્યો છે, જે CMP Rs 330ની સરખામણીએ છે. બ્રોકર ભારત ખાતે Tata Motorsના બજારહિસ્સાની વૃદ્ધિનો માર્ગ પ્રભાવશાળી માને છે, પરંતુ સ્થાનિક માર્જિનનું નબળું પ્રદર્શન અને Jaguar Land Rover (JLR) પરનું દબાણ ટૂંક સમયમાં શેરભાવને વેગ આપતા પરિબળની શક્યતા મર્યાદિત કરે છે.
TMPV સ્થાનિક પેસેન્જર વાહનો અને JLR મારફતે વૈશ્વિક લક્ઝરી પેસેન્જર વાહનોમાં કાર્યરત છે. India PVનો વેચાણમાં 17 ટકા અને EBITDAમાં આશરે 10 ટકા હિસ્સો હતો, જ્યારે JLRનો વેચાણમાં 81 ટકા અને EBITDAમાં આશરે 80 ટકા હિસ્સો હતો.
| માપદંડ | Q1FY27 | વર્ષ-દર-વર્ષ ફેરફાર | ત્રિમાસિક-દર-ત્રિમાસિક ફેરફાર |
|---|---|---|---|
| પરિચાલન આવક | Rs 95,799 કરોડ | +9.3% | -9.1% |
| EBITDA | Rs 8,730 કરોડ | -13.4% | -41.6% |
| EBITDA માર્જિન | 9.1% | -239 bps | -506 bps |
| PAT | Rs 775 કરોડ | -69.2% | જણાવેલ નથી |
TMPVએ Q1FY27ના એકીકૃત પરિણામો ધીમા નોંધાવ્યા. તુલનાત્મક ત્રિમાસિકમાં બંધ કરાયેલી કામગીરીમાંથી નફો સામેલ હોવાથી સમાયોજિત PAT 80.2 ટકા ઘટ્યો. JLRનું 8.1 ટકા EBITDA માર્જિન ICICI Securitiesના 9.5 ટકા અંદાજથી ઓછું હતું, જ્યારે India PV EBITDA માર્જિન 3.7 ટકા હતું, જે ત્રિમાસિક-દર-ત્રિમાસિક 325 આધાર અંક ઘટ્યું હતું.
Q1FY27માં જથ્થાબંધ વેચાણનું પ્રમાણ વર્ષ-દર-વર્ષ 46 ટકા વધીને આશરે 1,82,000 એકમ થયું, જ્યારે ઉદ્યોગની વૃદ્ધિ 24 ટકા હતી. આનાથી બજારહિસ્સો 200 આધાર અંક વધીને 14.3 ટકા થયો. Punch અને Nexon ભારતના સૌથી વધુ વેચાતા ત્રણ મોડેલમાં સામેલ હતા.
વ્યવસ્થાપને જણાવ્યું કે માસિક વેચાણ પ્રમાણનો દર અગાઉના 45,000થી 50,000 એકમથી વધીને 60,000 એકમથી ઉપર ગયો છે. ઓર્ડર પાઇપલાઇન, ઉત્પાદન સુધારા અને તહેવારી મોસમના આધારથી FY27માં ઊંચી બે-અંકની વેચાણ પ્રમાણ વૃદ્ધિનું લક્ષ્ય છે.
Q1FY27માં EV વેચાણ પ્રમાણ વર્ષ-દર-વર્ષ બમણાથી વધુ વધીને 34,000 એકમથી ઉપર રહ્યું, જે વેચાણના આશરે 20 ટકા છે. જુલાઈમાં EV મિશ્રણ 24 ટકા પર પહોંચ્યું અને માસિક EV વેચાણ પ્રમાણ 15,000 એકમથી વધી ગયું. વ્યવસ્થાપને જણાવ્યું કે EV બુકિંગ Middle East સંકટ પહેલાની સરેરાશના આશરે 3.5 ગણા હતા, જોકે ઉત્પાદન હજુ પણ માંગ કરતાં ઓછું છે.
સ્થાનિક નફાકારકતા મુખ્ય દેખરેખનો મુદ્દો છે. વ્યવસ્થાપને India PV EBITDA માર્જિન આશરે 4 ટકા રહેવાનું કારણ 2 ટકા સામગ્રી ખર્ચ ઘટાડા અને નિશ્ચિત ખર્ચ લાભને સરભર કરતી કોમોડિટી ફુગાવાને ગણાવ્યું. કોમોડિટી ફુગાવાની Q1માં 4.5 ટકા અસર થઈ હતી અને Q2માં વધુ 3 ટકા અસર થવાની અપેક્ષા છે.
TMPVએ એપ્રિલ અને જુલાઈ વચ્ચે વહેંચીને કુલ 1 ટકા ભાવવધારો કર્યો છે અને વધુ સંતુલિત વધારાની યોજના ધરાવે છે. તેને અપેક્ષા છે કે ભાવવધારો, ખર્ચ ઘટાડો, પરિચાલન લાભ અને PLI નફાકારકતાને ટેકો આપશે, અને વર્ષના અંત સુધી સમગ્ર પોર્ટફોલિયોને PLI માન્યતા મળશે.
પુરવઠો અન્ય નજીકના ગાળાની મર્યાદા છે. ડીલર ઇન્વેન્ટરી આશરે 30 દિવસની હતી, જ્યારે ઉત્પાદનનું લક્ષ્ય દર મહિને 65,000 એકમથી વધુ અને આવતા મહિનાઓમાં 70,000 એકમની નજીક છે. પુરવઠાની ઘટ EVs, Sierra અને અન્ય મોડેલને અસર કરે છે. વ્યવસ્થાપને અડચણો દૂર કરવાનું અને સપ્લાયર ક્ષમતા વિસ્તરણ શરૂ કર્યું છે.
JLRની Q1FY27ની નબળાઈ ઓળખી શકાય તેવી સંક્રમણ સંબંધિત સમસ્યાઓ દર્શાવે છે, પરંતુ તે ચિંતાનો વિષય રહે છે. જથ્થાબંધ વેચાણ વર્ષ-દર-વર્ષ આશરે 9 ટકા ઘટ્યું, જે વર્ષ-દર-વર્ષ આશરે 8,000 એકમ ઓછું અને આંતરિક યોજનાઓથી લગભગ 3,000 એકમ ઓછું હતું. જૂના Jaguar મોડેલ બંધ કરવા, Range Rover અને Range Rover Sportના ઉત્પાદનને અસર કરતી સપ્લાયર આગ અને Middle East વિક્ષેપને કારણે ઘટાડો થયો હતો.
ચીન JLRનો સૌથી પડકારજનક પ્રદેશ છે, જ્યાં ધીમી આર્થિક સ્થિતિ, રિટેલર તણાવ, સ્થાનિક વધારાની ક્ષમતા અને નવા લક્ઝરી કર વચ્ચે જથ્થાબંધ વેચાણ વર્ષ-દર-વર્ષ 25 ટકા ઘટ્યું. JLR EBIT માર્જિન 2.8 ટકા અને PBT GBP 109 million હતું, જે તુલનાત્મક સમયગાળામાં GBP 351 million હતું. 7.1 ટકાના પરિવર્તનશીલ માર્કેટિંગ ખર્ચ, ઉત્સર્જન અસરો, ઔદ્યોગિક ખર્ચ, કોમોડિટી અસરો અને વિદેશી વિનિમય અસરોને કારણે નફાકારકતા પર દબાણ આવ્યું.
સપ્લાયરની સમસ્યા ઉકેલાઈ ગઈ છે અને JLRએ FY27 માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું છે.
વ્યવસ્થાપન અને બ્રોકર JLRના ઉત્પાદન ચક્ર દ્વારા સંભવિત પુનઃપ્રાપ્તિ જુએ છે. Range Rover Electric અને Range Rover Sport Electric FY27માં પાછળથી આવવાની અપેક્ષા છે, ત્યારબાદ આવતા વર્ષની શરૂઆતમાં Range Rover GT અને નવું Jaguar આવશે. JLRનું FY27માં આશરે 12,000 EV એકમોનું લક્ષ્ય છે.
વ્યવસ્થાપનને અપેક્ષા છે કે લક્ઝરી Range Rover EVs ઓછામાં ઓછા માર્જિન તટસ્થ રહેશે, જ્યારે ઓછા માર્જિનવાળા જૂના ઉત્પાદનોને બદલીને નાના EMA-આધારિત EVs માર્જિન વધારી શકે છે. JLRનો GBP 1.7 billion ખર્ચ-ઘટાડા કાર્યક્રમ અને ઓછું બ્રેક-ઈવન વેચાણ પ્રમાણ, પ્રમાણમાં સુધારા સાથે પરિચાલન લાભ વધારી શકે છે.
US વ્યૂહાત્મક વૃદ્ધિ બજાર છે. વ્યવસ્થાપન સમય સાથે 10 ટકા વાર્ષિક વૃદ્ધિનું લક્ષ્ય ધરાવે છે અને US-વિશિષ્ટ વાહનોના સંભવિત North American ઉત્પાદન માટે Stellantis સાથે MOU કરી રહ્યું છે.
| અંદાજ | સુધારેલ આવક | ફેરફાર | સુધારેલ EBITDA | ફેરફાર | સુધારેલ PAT | ફેરફાર |
|---|---|---|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 4,15,919 કરોડ | +4.6% | Rs 40,004 કરોડ | +2.8% | Rs 7,390 કરોડ | +40.0% |
| FY28E | Rs 4,59,864 કરોડ | +2.8% | Rs 55,084 કરોડ | -2.6% | જણાવેલ નથી | જણાવેલ નથી |
ICICI Securitiesએ FY27E આવક 4.6 ટકા વધારીને Rs 4,15,919 કરોડ, EBITDA 2.8 ટકા વધારીને Rs 40,004 કરોડ અને PAT 40.0 ટકા વધારીને Rs 7,390 કરોડ કર્યો. FY28E આવક 2.8 ટકા વધારીને Rs 4,59,864 કરોડ કરવામાં આવી, પરંતુ EBITDA માર્જિન અંદાજ 67 આધાર અંક ઘટાડીને 12.0 ટકા કરાતા EBITDA 2.6 ટકા ઘટાડીને Rs 55,084 કરોડ કરાયો.
લક્ષ્ય ભાવમાં Tata Motors India PV, જેમાં ઇલેક્ટ્રિક PV સામેલ છે, માટે FY28E EV/EBITDAના 14 ગણા અને JLR માટે 1.5 ગણા ગુણકનો ઉપયોગ થાય છે. Tata Technologiesમાં 53.4 ટકા હિસ્સાનું મૂલ્યાંકન 20 ટકા હોલ્ડિંગ-કંપની ડિસ્કાઉન્ટ સાથે કરવામાં આવે છે અને અન્ય રોકાણો પર ભાવ-થી-ચોપડે મૂલ્યનો એક ગણો લાગુ કરવામાં આવે છે.
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા