Buy
₹371
₹350.1
₹454
22.37%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL) એ 28 જુલાઈ, 2026ના તેના 1QFY27 પરિણામ અપડેટમાં Tata Power અંગેનો Buy અભિપ્રાય જાળવી રાખ્યો અને જણાવ્યું કે મજબૂત નફાકીય ગતિ ચાલુ રહેવી જોઈએ. સોલર સેલ અને મોડ્યુલ ઉત્પાદન તથા ઇન્ડોનેશિયન કોલસા ખનનને કારણે અંદાજ કરતાં સારી ત્રિમાસિક કામગીરી બાદ આ સકારાત્મક અભિપ્રાય આવ્યો છે.
અહેવાલના CMP Rs 371 પર, MOFSLના ભાગોના સરવાળા આધારિત Rs 454 લક્ષ્ય ભાવમાં 22 ટકા વધારાની સંભાવના હતી.
Tata Power એ 1QFY27માં Rs 19,050 કરોડની સંકલિત આવક નોંધાવી, જે વાર્ષિક 6 ટકા અને ત્રિમાસિક 28 ટકા વધી તથા MOFSLના અંદાજ કરતાં 4 ટકા વધુ હતી. Rs 4,010 કરોડનો EBITDA વાર્ષિક 3 ટકા ઘટ્યો, પરંતુ ત્રિમાસિક 54 ટકા વધ્યો અને બ્રોકર અંદાજ કરતાં 6 ટકા વધુ રહ્યો. સમાયોજિત PAT Rs 1,180 કરોડ રહ્યો, જે વાર્ષિક 11 ટકા અને ત્રિમાસિક 10 ટકા વધીને MOFSLના અંદાજને 9 ટકાથી વટાવી ગયો. EBITDA માર્જિન 1QFY26ના 22.9 ટકાની સામે 21.1 ટકા હતો.
| માપદંડ | 1QFY27 | વાર્ષિક ફેરફાર | ત્રિમાસિક ફેરફાર | MOFSL અંદાજની સામે |
|---|---|---|---|---|
| આવક | Rs 19,050 કરોડ | +6% | +28% | +4% |
| EBITDA | Rs 4,010 કરોડ | -3% | +54% | +6% |
| સમાયોજિત PAT | Rs 1,180 કરોડ | +11% | +10% | +9% |
| EBITDA માર્જિન | 21.1% | 1QFY26માં 22.9% | — | — |
નફાનો મુખ્ય ચાલક Tata Powerનો સોલર સેલ અને મોડ્યુલ ઉત્પાદન વ્યવસાય હતો, જ્યાં આવક Rs 2,460 કરોડ અને EBITDA Rs 620 કરોડ પહોંચ્યો, જે અનુક્રમે વાર્ષિક 53 ટકા અને 113 ટકા વધ્યો. વધુ સારી વસૂલાત અને બાહ્ય વેચાણે કામગીરીને ટેકો આપ્યો: 63 ટકાથી વધુ મોડ્યુલ અને 50 ટકા સેલ તૃતીય પક્ષોને વેચાયા.
મોડ્યુલ ઉત્પાદન 1.0 GW હતું, જે વાર્ષિક 5 ટકા વધ્યું, જ્યારે સેલ ઉત્પાદન 0.9 GW હતું, જે 4 ટકા ઘટ્યું. સહયોગી કંપનીઓ અને સંયુક્ત સાહસોમાંથી નફાનો હિસ્સો વાર્ષિક 86 ટકા વધીને Rs 240 કરોડ થયો, જેમાં ઇન્ડોનેશિયન કોલસા ખનન મુખ્ય હતું.
તેની સામે, તૃતીય પક્ષની EPC બિલિંગ ઓછી હોવાથી સોલર EPC અને રૂફટોપ આવક તથા EBITDA અનુક્રમે વાર્ષિક 22 ટકા અને 48 ટકા ઘટીને Rs 1,700 કરોડ અને Rs 140 કરોડ રહ્યા. Mundra, કોલસા અને શિપિંગ EBITDA પણ ઘટ્યો, જોકે કોલસાના ઊંચા નફાથી PAT સુધર્યો.
મેનેજમેન્ટે FY27 માટે 2.5-2.7 GW નવીનીકરણીય કાર્યરત કરવાની માર્ગદર્શિકા ફરી આપી. 1QFY27માં લગભગ 0.2 GW કાર્યરત થયું; મેનેજમેન્ટે વિલંબનું મુખ્ય કારણ ટ્રાન્સમિશન કનેક્ટિવિટીની મર્યાદાઓ ગણાવ્યું અને જમીન સંપાદન તથા કનેક્ટિવિટીમાં પ્રગતિ બાદ 2QFY27થી વધુ ઝડપી કાર્યરત થવાની અપેક્ષા વ્યક્ત કરી. ત્રિમાસિક અંતે કાર્યરત ક્ષમતા લગભગ 16.8 GW હતી.
Tata Powerની રૂફટોપ સ્થાપનાઓ વાર્ષિક 37 ટકા વધીને 371 MWp થઈ. મેનેજમેન્ટને FY27માં રૂફટોપમાં 60-70 ટકા વૃદ્ધિની અપેક્ષા છે, મધ્યમ ગાળામાં બજારહિસ્સો 12-13 ટકાથી વધારીને લગભગ 25 ટકા કરવાનો ઉદ્દેશ છે અને Rs 3,000 કરોડનું રૂફટોપ આવક લક્ષ્ય અગાઉના 2030 લક્ષ્ય કરતાં વહેલું 2029 સુધી હાંસલ થવાની અપેક્ષા છે.
રૂફટોપ ઓર્ડર બુક Rs 630 કરોડ હતી, જ્યારે વ્યાવસાયિક અને ઔદ્યોગિક ગ્રાહકો માટે બેટરી ઊર્જા સંગ્રહ સિસ્ટમ (BESS) ઉકેલો પ્રસ્તાવને વધુ સારો બનાવશે તેવી અપેક્ષા છે.
ટ્રાન્સમિશન પ્રોજેક્ટ્સ વધુ એક ઉત્પ્રેરક છે. મેનેજમેન્ટે જણાવ્યું કે Khurja લાઇન વ્યાવસાયિક કામગીરીની નજીક હતી અને Bikaner લાઇન ઓક્ટોબર 2026 સુધી અપેક્ષિત હતી. Tata Power નિયમનબદ્ધ મોડલ હેઠળ પાંચ વર્ષમાં મુંબઈ ટ્રાન્સમિશન નેટવર્કમાં Rs 10,000 કરોડનું રોકાણ કરવાની યોજના ધરાવે છે.
1 GW Bhivpuri પમ્પ્ડ-સ્ટોરેજ પ્રોજેક્ટ માટે CY29માં કાર્યરત થવાનું લક્ષ્ય યથાવત છે; એક 330 MW એકમને SECI બિડ મળી છે અને બાકીની ક્ષમતા માટે ચર્ચા ચાલુ છે. મેનેજમેન્ટને 1,800 MW પમ્પ્ડ-સ્ટોરેજ પ્રોજેક્ટનું બાંધકામ પણ CY26ના અંતમાં શરૂ થવાની અપેક્ષા છે.
MOFSLએ નવીનીકરણીય કાર્યરત કરવાના અમલ, ચાર રાજ્યોની બાકી Mundra પૂરક વીજ-ખરીદ કરાર મંજૂરીઓ અને કેપેક્સ અમલને મુખ્ય નિરીક્ષણ મુદ્દા ગણાવ્યા છે.
Tata Powerએ 1QFY27માં Rs 5,300 કરોડ કેપેક્સ કર્યો, જેમાં 40-45 ટકા નવીનીકરણીય ક્ષેત્ર માટે હતો. મેનેજમેન્ટે FY27 માટે Rs 25,000 કરોડનું કેપેક્સ માર્ગદર્શન જાળવી રાખ્યું, જેમાં લગભગ અડધો હિસ્સો નવીનીકરણીય પ્રોજેક્ટ્સ માટે છે, અને 2QFY27 કેપેક્સ Rs 6,000 કરોડથી વધુ રહેવાની અપેક્ષા છે.
અંતર્ગત EBITDAની સરખામણીએ ચોખ્ખું દેવું 3.41 ગણું અને ઇક્વિટીની સરખામણીએ ચોખ્ખું દેવું 1.25 ગણું હતું. MOFSLએ FY27Eમાં Rs 78,090 કરોડ વેચાણ, Rs 17,140 કરોડ EBITDA અને Rs 4,940 કરોડ સમાયોજિત PATનો અંદાજ મૂક્યો છે, ત્યારબાદ FY28E સમાયોજિત PAT Rs 6,420 કરોડ રહેવાનો અંદાજ છે.
| અંદાજ મापદંડ | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| વેચાણ | Rs 78,090 કરોડ | — |
| EBITDA | Rs 17,140 કરોડ | — |
| સમાયોજિત PAT | Rs 4,940 કરોડ | Rs 6,420 કરોડ |
MOFSL ભાગોના સરવાળા માળખા દ્વારા Tata Powerનું મૂલ્યાંકન કરે છે, જેનાથી Rs 454 પ્રતિ શેરનું લક્ષ્ય મૂલ્ય મળે છે.
| વ્યવસાય અથવા સંપત્તિ | મૂલ્યાંકન આધાર | પ્રતિ શેર મૂલ્ય |
|---|---|---|
| નિયમનબદ્ધ વ્યવસાય | નિયમનબદ્ધ ઇક્વિટીના 2.5 ગણા | Rs 110 |
| કોલસો | બુક વેલ્યુ | Rs 5 |
| નવીનીકરણીય | FY28E EBITDAના 12 ગણા | Rs 240 |
| પમ્પ્ડ સ્ટોરેજ | બુક વેલ્યુ | Rs 13 |
| અન્ય વ્યવસાયો | બુક વેલ્યુ | Rs 17 |
| રોકડ અને રોકાણો | — | Rs 69 |
| કુલ લક્ષ્ય મૂલ્ય | ભાગોનો સરવાળો | Rs 454 |
અસ્વીકરણ: આ ઉપર ઓળખવામાં આવેલા બ્રોકર/રિસર્ચ હાઉસ દ્વારા પ્રકાશિત સંશોધન રિપોર્ટનો સારાંશ છે. મંતવ્યો, ભલામણો, લક્ષ્ય કિંમતો અને અંદાજો સંબંધિત બ્રોકરના છે અને DSIJની રોકાણ સલાહનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નથી. સારાંશમાં AIની સહાય લેવામાં આવી હોઈ શકે છે, તેથી સંપૂર્ણ વિગતો, ખુલાસાઓ અને જોખમો માટે મૂળ રિપોર્ટનો સંદર્ભ લો.
બધા હકો અનામત 2026 ડીએસઆઈજે વેલ્થ એડવાઇઝરી પ્રાઇવેટ લિમિટેડ (અગાઉ ડીએસઆઈજે પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે ઓળખાતી) દ્વારા